ช่วย น้องซีเค ด้วยค่ะ

ช่วย น้องซีเค ด้วยค่ะ

โพสต์โดย saowaneecoose » พฤหัสฯ. 05 เม.ย. 2012 3:34 am

สวัดดีค่ะค่ะ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ต้องการความช่วยเหลือแนะนำแนวทางเพื่อช่วยลูกค่ะ ขอเริ่มต้นเล่าเรื่องทั้งหมดนะค๊ะ คือ ดิฉันอยู่ที่อเมริกา ลูกคนเล็กของดิฉัน น้องซีเค ตอนนี้อายุ2ขวบ ยังไม่พูดเลย พูดก็นิดเดียว เช่น บ่าย.. แดดดี้ พอร้องเพลงแล้วบอกให้เขาตบมือเขาก็ตบมือ กินได้นอนหลับดี ไม่ใช้ช้อนชอบใช้มือ เรียกไม่หันหรือบางก้หัน ไม่ชี้นิ้วจะเอาอะไรแต่พออยากได้อะไรก็จะยื่นมือมาเอาไม่ชี้ ไม่ค่อยจะสบตาเรา ชอบเล่นคนเดียวบ้างแต่ไม่ค่อยนานเท่าไร บางทีเห็นพี่ชายเล่นของเล่นก็จะเดินไปแย่งเล่นกับพี่ชอบเล่นไอแพด ชอบ กาตูนณ์ มิกกี้เม้าท์ สามารถทำเสียครอตามเสียงเพลงมิกกี้เม้าได้ อาบน้ำอะไรก้ไม่มีปัญหา ไม่วิ่งวงกลม แต่บางทีชอบเดินถอยหลัง ไม่เล่นมือ แต่ชอบเอาของเข้าปาก ชอบหยิบของที่พื้นเข้าปากอีกต่างหาก ทั้งหมดที่เล่ามาคืออาการที่ลูกมีตอนนี้ ตอนนี้ดิฉันเครียดมากเพราะไม่รู้เลยว่าลูกเป็นอะไร เป็นออหรือป่าว ได้แต่เข้ามาหาข้อมูลในเน็ตแล้วก็ได้แต่เครียดร้องให้ทุกวันเลย เพราะไม่รู้ว่าลูกเป็นอะไร ต้องรออีกต้องหกเดือนกว่าจะได้ไปตรวจว่าลูเป็นออเทสติกหรือป่าว คือหมอที่นี่นัดอีกทีคือ 26 ธค. หัวใจเหมือนโดนไฟเผาทุกวันเลย ใครมีความรู้หรืออาจารย์คืะช่วยบอกดิฉันทีว่าดิฉันควรทำเช่นไร
ส่วนอีกมุมหนึ่งคือที่ดิฉันกำลังคิดว่าเป็นเพราะดิฉันไม่ได้เลี้ยงเขาเลยเพราะดิฉันต้องไปทำงาน ยอมรับค่ะว่าเป็นแม่ที่แย่มากบางทีเราหลงลืมไปว่าเดียวเขาก็เติบโตตามกาลและเวลา ดิฉันไปทำงานก็ให้พี่ชายเขาเลี้ยง พี่ชายอายุ16 ณ ตอนนั้น เขาเลี้ยงน้องตั้งแต่น้องอายุได้สามเดือนกว่าจนสองขวบ เราก็ทำงานอย่างเดียวเขาไม่เคยสอนน้องพูดหรือทำไดๆทั้งสิ้นเพราะเขาก็ไม่รู้เราก็ทำแต่งานพอตอนกลางวันอยู่กับลูกก็ทำงานบ้างงกๆไปไม่มีเวลาพาลูกออกไปใหนเลย เพราะที่นี่เวลาหน้าหนาวก็หิมะตก ไม่เคยแม้แต่จะสอนลูกบ้ายบ่าบไม่เคยอะไรเลยทำแต่งาน เสียใจจริงๆในตอนนี้ค่ะ
แต่ตอนนี้ดิฉันเปลี่ยนแปลงใหม่หมด ไม่แล้วเอาเวลาให้ลูกหมด แต่ก็ยังทำงานอยู่ แต่ทำตอนเย็นไป 4 โมงเย็นไปถึงสี่ทุ่มทำวันอังคารถึงวันเสาร์ค่ะ ไม่ทิ้งลูกให้เล่นคนเดียวอีกเล่นกับลูกตลอด คุยกับลูกตลอดเวลา ตอนนี้ก็เริ่มสอนให้ลูกสวัดดีครัย พอพูดเขาก็ยกมือขึ้นสวัดดีตามค่ะ แล้วหนูก็ชมเขา เขาก็ยิ้มดีใจตอนนี้กำลังหัดสอนเขาทำบ้ายบ่ายค่ะ สอนเขาสวัดดีแค่สองสามวันเขาก้ทำเลยค่ะ
ช่วยบอกหน่อยได่ใหมค๊ะ
1. ว่าลูกดิฉันเป็นออเทสติกหรือ ป่าว แล้ววิธีการทำควรทำอย่างไรเพื่อช่วยเหลือเขา
2. ถ้าเป็นอยากได้หนังสือมาอ่านเพื่อทำความเข้าใจเพื่อรักษาหรือช่วยเหลือเขา หรือมีทางใหนที่จะทำได้เพราะไม่มีญาติที่เมืองไทยที่จะไปถามหาหรือซื้อให้ได้เลย อยากได้อยากสั่งซื้อค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะถ้ามีใครก็ได้ที่จะช่วยแนะนำดิฉัน ตอนนี้ทุกใจมากๆค่ะ ที่ลูกเรียกไม่หันน่ะค่ะแค่หันบางที ช่วยดิฉันทีค่ะ
saowaneecoose

Re: ช่วย น้องซีเค ด้วยค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 05 เม.ย. 2012 7:00 am

http://www.floortimethailand.com/images ... 20look.pdf

เริ่มอ่านข้อ 6-8 ได้เลยค่ะ

ส่วนหนังสือหรือ DVD คงต้องให้ญาติติดต่อซื้อจาก web หรือที่สถาบัน ฯ ตามแผนที่หน้าเว้ปค่ะ

เชิญสมาชิกเว็ปช่วยด้วยค่ะ

5 วันนี้ ครูพบจัดค่าย, 2 วันนี้ ดิฉันจะต้องไปขอนแก่นค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย not510tp » พฤหัสฯ. 05 เม.ย. 2012 10:41 am

จากวันนี้คุณแม่ต้องงดการสื่อสารทางเดียวของน้องซีเคทุกอย่าง

ทีวี ดีวีดี คอมพิวเตอร์ ไอแพด ไอโฟน ต้องงดทุกอย่างนะครับ

เล่นกับน้องซีเคให้มากๆ ให้เค้าสนุก ให้เค้าติดแม่ ถ้าเป็นไปได้ เวลาที่คุณแม่ไปทำงานก็บอกคนเลี้ยงน้อง ว่าให้งดการสื่อสารแบบทางเดียวให้หมด

ช่วงนี้เน้นเล่นให้สนุกอย่างเดียวก่อนครับ ไม่ต้องเน้นสอนพูดหรือสอนจำใดๆทั้งสิ้น

ที่คุณแม่ถามว่าลูกเป็นออหรือเปล่า คงไม่มีใครในที่นี้ตอบได้ครับ คงต้องรอให้หมอที่นั่นดูอีกที
not510tp

โพสต์โดย ta-mom » พฤหัสฯ. 05 เม.ย. 2012 1:47 pm

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ค่ะ คุณแม่เท่านั้นที่จะเป็นคนช่วยเหลือน้องซีเคได้ ต้องเข้มแข็งไว้ค่ะ

ลองหาความรู้จากบทความต่างๆ ในบอร์ดนี้ก่อนนะคะ แล้วทำตามที่คุณพ่อน๊อตบอก ลงมือปฏิบัติ (เล่น) เลยค่ะ ไม่ต้องรอคำวินิจฉัยจากคุณหมอ และถ้ามีคำถามก็มาโพสถามในบอร์ด อาจารย์กิ่งแก้ว และคุณพ่อคุณแม่ ผู้มีประสบการณ์จะมาช่วยตอบคุณแม่แน่นอนค่ะ

สู้ๆ ค่ะ
ta-mom

โพสต์โดย not510tp » พฤหัสฯ. 05 เม.ย. 2012 2:49 pm

อ่อ อีกอย่างครับ ถึงหมอที่นั่นจะบอกว่าเข้าข่ายออทิสติก ก็ไม่สำคัญ

ที่ว่าไม่สำคัญ คือไม่สำคัญเท่ากับที่คุณแม่รู้ ว่าน้องต้องการความช่วยเหลือจากคุณแม่นะครับ

ถ้าคุณแม่ศึกษาฟลอร์ไทม์ให้เข้าใจ จะรู้ว่ามันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดเลยครับ หนทางมีแน่ครับสำหรับที่นี่
not510tp

โพสต์โดย saowaneecoose » ศุกร์ 06 เม.ย. 2012 1:04 am

ตอนนี้ยอมรับว่าคุณแม่ช๊อกค่ะ ไม่รู้ว่าจะเริ่มอย่างไร ค่ะ ช่วยบอกหน่อยได้ใหมค๊ะว่าตั้งแต่เช้ามาควรเริ่มอะไรบ้างแค่เล่นอย่างเดียวเหรอค๊ะงดกาตูนและไอแพดทุกๆอย่างไปเลยใช่ใหมค๊ะ และมีอีกอย่างค่ะน้องไม่ยอมกินผักและผลไม้เลยค่ะ ตอนนี้มีคนมาบอกเราว่าให้ลองตัดอาหารพวกแป้งและนมออกไปอาจจะดีขึ้นเพราะลูกเขาเป็นออเทสติกพอเขารู้เขาตัดอาหารที่บอกผ่านไปสองวันลูกเขาไปหยิบของเล่นมาเล่นกับเขาค่ะ ตอนนี้น้องซีเคไม่สบตาแต่ว่าเล่นก็จะสบตา ไม่พูดไม่ชี้นิ้วอยากได้รเขาก็บางทีเดินไปหยิบเอาเองถ้าเขามองเห็น จะลองหาเพื่อนที่เมืองไทยสั่งหนังสือให้ค่ะอยากทราบว่าหนังสืออะไรค๊ะ แล้วที่ว่าให้อ่านข้อ6,7คืออะไรค๊ะ ขอบคุณทุกๆคนที่ช่วยและบอกความรู้ ขอบคุณอาจารย์กิ่งแก้วค่ะ

โพสต์โดย Nong_Pan » ศุกร์ 06 เม.ย. 2012 2:25 am

ที่ อ.กิ่งแก้ว แนะนำ คือให้คุณแม่ ลองอ่านบทความตาม link ที่อาจารย์ส่งให้ครับ เน้นเริ่มที่
ข้อ 6. ให้ลูกงด TV เกมส์ คอมพิวเตอร์
ข้อ 7. เล่นกับลูกให้สนุก เล่นจนลูกติดใจจนขอเล่นอีก
ข้อ 8. ไม่พยายามสั่ง และไม่พยายามสอนลูก

สิ่งที่ยาก คือการสงบสติและใจ เมื่อทำได้หนทางก็จะชัดเจนขึ้นครับ ในช่วงที่คุณแม่ยังไม่มีหนังสือเกี่ยวกับ floortime ลองค่อยๆอ่านบทความ รวมทั้งกระทู้เล่าประสบการณ์ที่มีอยู่ใน web นี้ก่อนก็ดีนะครับ จะได้พอเป็นแนวทางในช่วงนี้ ขอเเป็นกำลังใจให้ครับ
Nong_Pan

โพสต์โดย not510tp » ศุกร์ 06 เม.ย. 2012 9:59 am

งดเด็ดขาดไปเลยครับ และเล่นอย่างเดียวจริงๆครับ ไม่สั่งไม่สอน

ไม่ต้องบอกให้ยกมือสวัสดีใคร ไม่ต้องสอนให้จำ A B C ไม่ต้องสอนให้จำสี ไม่ต้องให้รู้ภาพนี้คือสัตว์อะไร

ส่วนเรื่องแป้งและนม โดยส่วนตัวผม ผมคิดว่า ถ้าน้องซีเคไม่ได้มีระบบขับถ่ายที่ผิดปกติ หรือไม่ได้มีอาการวิ่งไม่หยุด หรืออยู่นิ่งไม่ได้เลย

ผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องงดนะครับ ตอนนี้ความกังวลของคนเป็นพ่อเป็นแม่นั้นมากมายมหาศาล ใครแนะนำอะไรจะเอามาคิดเป็นเรื่องเป็นราวไปหมด

ให้คุณแม่ตั้งหลัก ตั้งสติครับ เล่น ให้เค้าสนุก เราสนุก สิ่งต่างๆที่คุณแม่อยากจะสอนเค้าในตอนนี้ เค้ายังไม่ได้เอาไปใช้หรอกครับ

คำว่าเล่นให้สนุก ยกตัวอย่างเช่น จั๊กกะจี้ การหยอกแบบถึงเนื้อถึงตัว จะเอ๋ เอาเค้านอนกลางผ้าห่ม พ่อแม่ไกวแบบไกวเปล ขี่ม้าส่งเมือง ทำท่าตลกๆ ฯลฯ

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ช่วงนี้มีแค่นี้จริงๆครับ ที่น้องซีเคต้องการ ยังไม่ต้องเอาคำแนะนำของคนรู้จักหรือคนข้างบ้านมาใช้รวมกันเยอะแยะไปหมดนะครับ

ที่นี่มีครูอาจารย์ และพ่อแม่ที่เข้าใจคุณแม่ของน้องซีเค มากกว่าคนแถวนั้นแน่นอนครับ (อ่านลิ้งที่อาจารย์ให้มาก่อน แล้วลงมือทำ เมื่อมีคำถามก็เอามาถามที่นี่เลยครับ)

ปล.เวลาพิมพ์ตอบหรือพิมพ์ถาม พอมันยาวจะเกินช่องที่ให้พิมพ์ กรุณากด ENTER ให้มันไปเริ่มบรรทัดใหม่ด้วยนะครับ

เพราะถ้าพิมพ์ติดกันไปยาวตลอดเลย บางประโยคมันขาดหายไปอะครับผม ^^
not510tp

โพสต์โดย saowaneecoose » ศุกร์ 06 เม.ย. 2012 10:31 pm

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ ที่ช่วยให้คำแนะนำ เล่นทั้งวันป่าวค๊ะ แบบว่าเวลาเขาเดินไปเล่นของเล่นของเขาเราจะทำอย่างไร
ค๊ะ ส่วนอีกเรื่องก็คือลูกไม่ยอมกินผักเลยค่ะทำทุกทางแล้วก็ไม่ยอมกิน อยากจะให้ลูกกลับไปกินข้าวอีกเหมือนเดิมได้ใช่ป่ะค๊ะ
ลูกไม่ใช่แบบวิ่งวงกลมทั้งวันเพียงแต่ลูกชอบเล่นของเล่นคนเดียวเล่นอะไรก็แป๊ปเดียวก็โยนทิ้งยังเอาของเข้าปากอยู่แต่ตั้งแต่คุณ
แม่ทำตามคำแนะนำก็เล่นกับเขามากขึ้นเขาก็ไม่มีเวลาไปเล่นของเล่นของเขามาก เรื่องทีวีนี่คือปิดทั้งวันเลยใช่ป่าวค๊ะ หรือให้เขาดูบ้างเป็งบางครั้ง
ขอโทษทีค๊ะ อยากทราบว่าจจะทำอย่างไรแบบใหนนานเท่าไรใช้เวลาอย่างไร ไม่ทราบจริงๆค่ะ ขอบพระคูณค่ะ และอยากจะทราบว่าถ้าคุณแม่
อยากจะได้หนังสือที่ตัวคุณแม่ต้องศึกษาวิธีการดูแลน้องไปซื้อที่ใหนค๊ะ ต้องซื้ออะไรบ้างที่ใหนอย่างไรขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำขอให้มีความสุขมากๆนะค๊ะ

โพสต์โดย saowaneecoose » เสาร์ 07 เม.ย. 2012 1:37 am

สวัดดีค่ะ ก็คุณแม่น้องซีเค มีอีกคำถามหนึ่งก็คือว่าตอนนี้ที่บ้านเรามีสองภาษามันทำให้มีปัญหากับน้องมากใหมค๊ะ มีภาษาไทยกับภาษาอังกฤษน่ะค่ะ
คุณแม่ภาษาอังกฤษก็ไม่ใช่เก่งมากก็พอได้ส่วนมากจะใช้ภาษาไทยกับลูก แต่พี่ชายเขากับพ่อภาษาอังกฤษหมดน่ะค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ และก็อีกอย่างเลยที่สำคัญลูกไม่ยองทานผักเลยควรทำอย่างไรค๊ะ นี่งดนมลูกกับอาหารพวกแป้งหวีทอะไรพวกนี้เข้าวันนี้วันที่สองแล้วลูกไม่ถ่าย1วันแล้วค่ะ ธรรมดาลูกก็ถ่ายปรกติวันละครั้ง ควรทำไงดีค๊ะ การไม่สบาเวลาที่เราคุยกับเขาบางทีก็สบตาบางก็ไม่ควรทำอย่างไรสำคัญที่สุดแค่เล่นหรือป่าวค๊ะ
อาการของน้องซีเคที่เล่าไปนั้นหนักมากใหมค๊ะ
ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ