ลูกพัฒนาการช้า ทำยังไงดีค่ะ กลัวว่าจะเป็นออทิสติก

ลูกพัฒนาการช้า ทำยังไงดีค่ะ กลัวว่าจะเป็นออทิสติก

โพสต์โดย parinya.nochot » เสาร์ 24 พ.ย. 2012 1:18 pm

กล้ามเนื้อแขนขานุ่มนิ่ม อ่อนปวกเปียก คือไม่มีแรงในการเคลื่อนไหว ยกแขนยกขาลำบาก ไม่สามารถควบคุมลำตัวเพื่อทรงตัวให้มีความสมดุลขณะถูกอุ้ม เช่น 3 เดือนคอยังไม่แข็ง 9 เดือนยังไม่คว่ำหรือยังไม่คลาน 1 ขวบแล้วยังหยิบขอเล่นไม่ได้ กำมือไม่ได้ ข้อเท้าติดบิดหมุนไม่ได้รอบ :?:
parinya.nochot

Re: ลูกพัฒนาการช้า ทำยังไงดีค่ะ กลัวว่าจะเป็นออทิสติก

โพสต์โดย parinya.nochot » เสาร์ 24 พ.ย. 2012 1:38 pm

รีบตอบหน่อยสงสารลูกกล้ามเนื้อแขนขานุ่มนิ่ม อ่อนปวกเปียก คือไม่มีแรงในการเคลื่อนไหว ยกแขนยกขาลำบาก ไม่สามารถควบคุมลำตัวเพื่อทรงตัวให้มีความสมดุลขณะถูกอุ้ม เช่น 3 เดือนคอยังไม่แข็ง 9 เดือนยังไม่คว่ำหรือยังไม่คลาน 1 ขวบแล้วยังหยิบขอเล่นไม่ได้ กำมือไม่ได้ ข้อเท้าติดบิดหมุนไม่ได้รอบ
parinya.nochot

Re: ลูกพัฒนาการช้า ทำยังไงดีค่ะ กลัวว่าจะเป็นออทิสติก

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 24 พ.ย. 2012 5:58 pm

http://www.floortimethailand.com/images ... 20look.pdf

อ่านบทความนี้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » จันทร์ 26 พ.ย. 2012 11:21 pm

เป็นกำลังใจให้ครับ

เข้าใจคุณแม่ครับ กังวลไปหลายๆเรื่อง แต่อย่างที่อ่านในบทความที่อาจารย์ฯแนะนำครับ

ตั้งสติไว้ และอย่าคิดไปไกลเกิน ว่าลูกจะเป็นอะไรอีก จะมีปัญหาอะไรอีกไหม

(รู้ว่าทำใจยาก แต่ต้องค่อยๆทำครับ)

คิดไว้ครับว่า "ทำวันนี้ให้ดีที่สุด แล้ววันข้างหน้าก็จะดีเองครับ"

รู้จักฟลอร์ไทม์แล้วก็อย่าให้เสียของนะครับ ลองสงบใจ ตั้งสติให้ดี

เริ่มศึกษา ค่อยๆอ่านไปทีละบรรทัด จะค่อยๆกระจ่างขึ้นครับ แล้วก็เข้ามาถามตอบ

กันครับ มีผู้รู้ใจดีหลายๆท่าน(และกัลยาณมิตร)ช่วยตอบให้ครับ

(หนังสืออ่านใหม่ๆก็ไม่ค่อยเข้าใจ อ่านซ้ำๆบ่อยๆ พยายามทำความเข้าใจ เปรียบเทียบ

กับลูกของเรา (และตัวเราด้วย) ก็น่าจะช่วยได้ระดับหนึ่งครับ)

เป็นกำลังใจให้นะครับ
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ
พ่อน้องเฌอแตม

โพสต์โดย พ่อน้องเพลิน » พฤหัสฯ. 29 พ.ย. 2012 4:28 pm

เป็นกำลังใจให้ครับ เห็นด้วยกับคุณพ่อน้องเฌอแตม
"ทำวันนี้ให้ดีที่สุด แล้ววันข้างหน้าจะดีเอง"

ผมเองต้ั้งใจใช้ Floortime มาพัฒนาลูก แต่หลังจากที่ได้รู้จัก ได้ศึกษา ได้เข้าไปอบรมในค่ายต่างๆของครูพบ
ได้ค้นพบอะไรหลายๆอย่าง ที่ได้มากที่สุด คือการพัฒนาตนเอง ให้พร้อมก่อนที่จะพัฒนาลูกครับ
พ่อน้องเพลิน

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ