น้องซีเคค่ะ

น้องซีเคค่ะ

โพสต์โดย Saowanee » ศุกร์ 18 พ.ค. 2012 11:14 am

สวัดดีค่ะอาจารย์ทุกๆท่านและเพื่อนสมาชิกทุกคน แม่น้องซีเคค่ะเข้ามาใหม่เพราะว่าอันเก่าเข้าไม่ได้ค่ะ ก็อยากจะมาเล่าพัฒนาการของน้องซีเคให้
ฟังเพื่อว่าใครมีความคิดเห็นหรือแนะนำหน่อยค่ะ คือตั้งแต่เริ่มทำflน้องมาก็เป็นเวลาเดือนกว่าไก้ลจะสองเดือนทำแบบไม่ค่อยรู้ก็เกือบเดือนทำแบบเกือบ
รู้ก็ประมาณสามอาทิตย์(เพิ่งสั่งหนังสือและวีดีค่ะกำลังส่งมาที่เมกา) ตัวคุณแม่เองไม่ค่อยจะเห็นเยะแต่คนรอบข้างเขาว่ากันว่าน้องเปลี่ยนไปเยะ. คือ เรียกหัน75%
จากเมื่อก่อนไม่หันเลย เล่นยิ้มสบตาดีเดินเข้าหาแม่เยะ เข้ามุมเล่นของเล่นคนเดียวบางครั้งพอเขาเข้าไปเล่นของเล่นคุณแม่ก็จะเข้าไปนั่งไก้ลๆเขาเล่นทันที ออกไปเล่นข้างนอกบ่อยที่เห็นคือเขามองเด็กคนอื่นเล่นแล้วหัวเราะ และบางทีเขาก็เล่นกับพี่ชายที่อายุ4ปีบ้างเล่นหัวเราะสนุกเลยค่ะที่เห็นเขาเข้าไปเล่นเองกะพี่เขามีสองครั้งค่ะวิ่งเล่นไล่กันเองแล้วหัวเราะอย่างสนุกโดยไม่มีคุณแม่เพร่ะคุณแม่ทำอาหารอยู่ก็เลยเดินแอบมามอง สอนเขาพูดเวลาเล่นกะเขาค่ะแค่มามี้ เดดี้ อีไออีไอโอ และก็ส่งจูบ และก็เซย์บ่ายค่ะ สวัดดีครับ แต่เวลาสวัดดียังไม่แบบมือแบมือบ้างบางที ยังคงหยิบอาหารกินเหมือนเดิม ไม่กินผักผลไม้เหมือนเดิม ที่ยังคงทำให้คุณแม่สงสัยก็คือมีบางเวลาที่เขาขึ้น
เก้าอี้กินข้าวบางเขาะทำสายตาหุ่นยนต์ค่ะเพราะอะไรค๊ะและในบางวันเขาก็จะมีสายตาอาการหุนยนต์ทั้งวันก็มีบางทีครึ่งวันก็มีค่ะที่เห็นประมาสามครั้งค่ะคือสามอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เองค่ะ ก็เลยอยากรู้มีคำถามค่ะ
1. คือให้แฟนเข้าอ่านระบบflที่เป็นภาษาอังกฤษค่ะ และเราสองคนก็จะเถียงกันบ่อยมากเรื่องนี้คือ ในตอนนี้ความเข้าใจของแม่คือเล่นกับลูกให้สนุกก่อนจนกว่าลูกจะติดเรา
ถึงจะสอนอะไรต่ออะไรเขาได้ใช่หรือป่าวค๊ะ ส่วนคุณพ่อเขาบอกว่าต้องเล่นไปสอนไป เรก็เลยงง ระบบเดียกันหรือป่าวน่ะค่ะ ตอนนี้คุณพ่อเขาจ้างครูสอนเด็กออมาเล่นกับเขาวันละ1ชม. เขาก็เล่นเอาบ๊อกหยอดลงไป เปิดหนังสือรูปภาพสัตว์แล้วอ่านให้น้องฟังและก็ จะเริ่มไปเดย์แคร์อาทิตย์หน้าตกอาทิตย์ละ2วัน อยากทราบว่าถูกหรือป่าวค่ะที่ทำน่ะค่ะ เพราะไม่ว่าคุณแม่งกไม่อยากจ่ายแต่เพราะคุณแม่เห็นว่าลูกเรายังเล่นไม่ติดใจเราเลยแล้วเขาจะไปเริ่มเรียนอะไรได้อย่างไร ใช่หรือป่าวค๊ะ ค่าใช้จ่ายทั้งหมดตกอาทิตย์หกพันบาทไทยไม่ใช่น้อยเลยเดือนสองหมื่อกว่าคุณแม่บอกกับแฟนว่าเราสอนเองเล่นกะลูกไปก่อนจนมากกว่านี้แล้วค่อยเริ่มอย่างอื่นจะดีกว่าใหมคุณพ่อเขาก็บอกว่าเรามาถูกทางแล้ว และเขาก็ให้เหตุผลว่าครูที่จ้างมาเล่นกับลูกเขาเป็นคนมีประสบการณ์เขาจะมีวิธีการเล่นมากกว่าเราน่ะค่ะ
2. วันหนึ่งต้องเล่นกับลูกกี่ครั้งค๊ะถึงจะเรียกว่าดีและพอ คุณแม่ก็บอกกับคุณพ่อเขาว่าต้องเล่นให้ได้สักหกถึงแปดครั้งต่อวันครั้งละ15นาทีจะดี แต่แฟนก็เล่นกับลูกทีเป็น ชม บางทีเล่นมากกครึ่งชั่วโมง แฟนบอกว่าลูกไม่ยอมหยุด แบบนี้ถูกหรือป่าวค๊ะ
3. แล้วทำไมที่เวลาเขาหิวนมเขาก็มาร้องงอแงเกาะขาแม่อยากกินนม โอเคคุณแม่รู้แล้วว่าเขาหิวนมคุณแม่ก็ไปหยิบแก้วมาใส่นมให้เขาแล้วคุยกับเขาว่า หิวนมเหรอลูก พอเสร็จแม่ก็ยื่นนมให้เขาแต่เขากลับทำหน้ามองแบบเชิดๆคล้ายๆอมๆยิ้มก็ไม่เชิงแบบงงอะไรประะมาณนี้แล้วก็วิ่งหนีไปที่อื่น ทุกครั้งเลย คุณแม่ก็เลยถามเขาว่าอ่าวไม่เอาเหรอนมวิ่งหนี้แม่ทำไมเอาป่าวงั้นแม่วางตรงนี้นะ พอวางสักพักเขาก็จะวิ่งมาหยิบไปกินเองค่ะ แม่ควรทำอย่างไรค๊ะ แม่ทำไรผิดป่าวค๊ะ ก็เลยงงค่ะเขาเป็นทุกครั้งเลยค่ะ
4.สรุประบบflภาษาอังกิดกับระบบflที่เมืองไทยอันเดียวกันป่าวค๊ขอบพระคุณ
Saowanee

Re: น้องซีเคค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 19 พ.ค. 2012 9:10 am

คุณแม่คอยดู DVD กับอ่านหนังสือก่อนดีไหมคะ

ที่เล่ามา ทั้งคุณทั้งสามียังไม่เข้าใจคำว่าพัฒนาการที่ใช้การของเด็ก

เรื่องนักบำบัดที่จ้างมา หากให้ระบบสอนให้หยอดกล่อง จับคู่ แสดงว่าเขาใช้อีกแนวทางหนึ่ง

ถ้ามีเงินเหลือเยอะ ก็ทำไปเถอะ ไม่ถึงกับเสียหายมาก ยกเว้นผู้ปกครองคาดหวังมากเกิน และละเลยพื้นฐานของเด็ก

ในเรื่องของหลักการและวิธีการ ฟลอร์ไทม์ในเมืองไทยสอดคล้องกับฟลอร์ไทม์ต้นตำหรับ

ดิฉันเองก็ติดต่อกับผู้อำนวยการของ ICDL เป็นระยะ ๆ ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Saowanee » พฤหัสฯ. 07 มิ.ย. 2012 9:39 am

สวัดดีค่ะ อาจรย์ กิ่งแก้ว และอาจารย์ทุกๆท่านและเพื่อนๆร่วมกระทู้ทุกคน ตอนนี้ได้รับ ซีดีและได้อ่านหนังสือบ้างแล้วค่ะ อ่านแล้วยังไม่หมด แต่ได้ดูซีดีของอาจารย์ กิ่งแก้วแล้วค่ะ
อาจารย์ สวยและเท่มากค่ะ คุณครูพบก้น่ารักมาก อยากไปเข้าค่าบบ้างจังค่ะ เพราะฟังอาจารย์แล้วทำให้รู้สึกมีแนวทางในการกระทำและไม่สับสนมากขึ้น เพราะเมื่อก่อนทำไปกับความไม่รู้ไม่
ไม่เข้าใจอย่างเดียวตอนนี้เริ่มรู้เรื่องอารมณืและเข้าใจในตัวลูกมากขึ้น ขอให้อาจารย์ทุกๆท่านจงมีแต่ความสุขสุขภาพแข็งแรงค่ะ และในวันนี้อยากจะรายงานอาการของน้องหลังจากทำ
ฟอร์ทามมาสองเดือนกว่าแล้วค่ะ คือ 1. ตอนนี้น้องมองหน้าสบตาดี เรียกก็หันมากกว่าเมื่อก่อน ไม่ค่อยเข้ามุมเล่นของเล่นแบบเมื่อก่อน 2. เป็นบางเวลาที่น้องชอบเหมิ่อเวลาขึ้นเก้าอี้กินข้าวค่ะ
3. น้องยังใช้มือหยิบอาหารกินเหมือนเดิมค่ะ ไม่ใช้ช้อนเหมือนเดิม กินอารไม่กี่อย่าง เช่น เนื้อสัตว์ทุกชนิด ข้าว ข้าวเหนียว คุ๊กกี้ แค๊กเกิ้อร์ พีนัทบัทเตอร์ เค๊กบางชนิดเท่านั้น ชอบกินถั่วค่ะ
4.เวลาอยากเล่นน้องจะเดินเข้ามาหาแล้วก็จับมือแล้วเขาก็จะพูดว่าก็นับ วัน ทู ที ค่ะ (เพราะพวกเราก่อนที่จะเล่นกับเขาเราจะชอบพูดว่า วัน ทู ที โก..แล้วก็วิ่งไล่จับบ้าง กระโดนบนที่นอนนุ่มๆบ้าง
จับเขาโยนบ้าง จั๊กกะจี๋บ้างค่ะ) อยากทราบว่าแบบนี้ดีป่าวค่อที่ทุกครั้งเขาอยากเล่นพอเขาเดินมาเขากจะยิ้มแล้วดึงมือเราแล้วก็พูดว่า วัน ทู ที แล้วเราก็รีบอุ้มเขาโยนเลยน่ะค่ะ
แต่ก่อนโยนเราจะพูดกับเขาว่า อ๋ออยากเล่นใช่ป่าวลูก โอเค แล้วก็จับเขาโยนน่ะค่ะ ถูกใหมค๊ะ แล้วเพิ่งมีสามสี่วันที่ผ่านมาก็เริ่มทำแกล้งๆ งง และ ยื้อๆ กับเขาค่ะ คือเขาร้องอยากเอา ไอแพดค่ะ
ไอแพดวางอยู่ หน้าทีวีเขาก็เอามือมาจับมือเรา เราก็ถามว่าจะเอาอะไรจะให้แม่อุ้มเหรอ ตาเขาก็ร้องและมองไปที่ไอแพด คุณแม่ก็ยื่นขวดโลชั่นให้เขาๆก็ปัดทิ้ง และเขาก็เอนตัวไปที่ไอแพดค่ะ เราก็เลย
หยิบของเล่นอันอื่นยื่นให้เขาก็รับค่ะ แต่เขาก็โยนทิ้ง ทำอยู่นานค่ะ เกือบสิบนาทีโยนของทิ้งหลายอย่างที่ยื่นให้เขา อยากทราบว่าทำถูกป่าวค๊ะ และเอาไอแพดมาเป็นเครื่องต่อรองถูกป่าวค๊ะ
6. น้องชอบร้องเพลงมากเลยค่ะ แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมเขาไม่พูดเสียที555 เขาเริ่มร้องเพลง เอบีซี ชัดมากขึ้นมากกว่าห้าสิบเปอร์เซ็นเลยค่ะ จากเมื่อก่อนมีแค่เสียงดนตรีอย่างเดียว แล้วก็จะร้องท่อนฮุ๊ก
ของเพลงอันหนึ่งว่า อีไออีไอโอ ชัดมากเลยค่ะ แบบนี้ คือ ภาษาต่างดาวหรือป่าวค๊ะ แต่ทุกครั้งที่เราทำไรกันก็จะร้องเพลงให้น้องค่ะเพราะเป็นอย่างเดียวที่จะทำให้เขาหันมาสนใจเราและยิ้มด้วยแววตา
ที่มีความสุขมากค่ะ 7. ตอนนี้น้องเริ่มไปเดญืแคร์อาทิตละ2วันค่ะ ไปแอบดูลูกทุกวันค่ะ ไม่มีปัญหาที่ ดค เลยค่ะ นั่งเก้าอี้กินข้าวร่วมกับเด็กคนอื่นได้ แค่ไม่ใช้ช้อน กินได้เป็นบางอย่าง
บางทีก็ต้องเอาอาหารที่บ้านไปให้ที่ ดค เขาให้น้องกินค่ะ แต่ก็พยายามอยากให้เขาหัดกินอาหารแบบอื่นๆได้บ้างแต่เขาก็ยังกินแบบที่ชอบอยู่เช่นเคยแต่ก้ดีกว่าเมื่อก่อนมากค่ะ
ดีตรงที่เริ่มกินอาหารบางอย่างขึ้นบ้างแต่ที่เป็นอะไรน้ำๆไม่กินเลยค่ะ เขาก็ฝึกให้น้องเข้าห้องน้ำทุกสอง ชม วันแรกไม่ โอเค วันสองก็ยอมนั่งแต่ต้องหันหน้าเข้าไปที่ด้านหลังชักโครกค่ะ
เพราะเขาจะได้จับและก็ต้องร้องเพลงค่ะเขาจะชอบมากและยอมนั่ง ไม่มีปัญหาเรื่องล้างมือหยิบกระดาษเช็ดมือได้ค่ะโยนทิ้งได้แต่ชอบจะหยิบกลับมาปาใหม่ ก็ชอบแย่งของเล่นจากมือเพื่อน
มีปัญหาเรื่องสองวันนี้นอนตื่นมาจากนอนกลางวันแล้วกรีดและร้องให้ แต่พอครูมาโอ๋และพาออกไปข้างนอกให้เขาเล่นเขาก็อารมณืลง ชอบเล่นต่อรูปภาพมากแต่ไม่เคยต่อได้เลย 5555
มีไม่กี่ทีที่ต่อได้ค่ะ นั่งเล่นอยู่ในบ้านหลังเล็กที่สนามเด็กเล่นค่ะ
มีคำถามที่สุดที่อยากจะทราบค่ะ ลูกอยู่หรือได้ระดับใหนบ้างป่าวค๊ะ ขอบพระคุณอาจรย์ทุกๆท่านค่ะ (ตอนนี้ดิฉันนั้นอยากที่จะกลับเมืองไทยมากค่ะอยากไปเข้าค่ายอยาก
ไปอบรมอยากไปมีความรู้เพิ่มเติมจริงๆค่ะ คุณครูและอาจารย์ทุกท่านเก่งจริงๆค่ะ ขอบคุณค่ะ ที่ทำให้ดิฉันได้มีหนทางช่วยลูก ขอบคุณค่ะ)
มีสองวันนี้ที่ผ่านมาคือตอนเช้าที่ไปส่งที ดค เขาร้องให้อยากตามแม่ค่ะ ดีใจค่ะแต่ก็ไม่รู้ว่าดีป่าว และวันนี้ที่ไปรับเขาก้ได้เห็นเขานั่งเล่นตักทรายใส่โยนหินกับเด็กผู้หญิงค่ะ
Saowanee

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 07 มิ.ย. 2012 1:07 pm

เอาไงดีล่ะ คุณแม่ใช้ชีวิตอยู่กับลูกไป ใจก็กังวล ถูกหรือเปล่า ดีเหมือนเปล่า....น่าจะเกือบทุกขณะจิต

ขอแค่เล่นสนุกไป ถูกสนใจแม่ แม่รักลูก ลูกรักแม่ แม่อยากสื่อสารกับลูก ลูกอยากสื่อสารกับแม่

เอาใจแลกใจน่ะค่ะ

เลิกจับจ้องอาการของลูกเสียที่เถอะค่ะ

ใช้ความรู้สึกของคนเป็นแม่วัดเอาเถอะค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Saowanee » พฤหัสฯ. 07 มิ.ย. 2012 8:08 pm

สวัดดีค่ะ อาจารย์ กิ่งแก้ว ขอบพระคุณค่ะที่กรุณาช่วยตอบคำถาม แต่ขอโทษค่ะ คุณแม่ไม่เข้าใจนิดหน่อย ค่ะ จริงๆ
ขอโทษค่ะ แปลว่า อย่าไปกังวลกับลูกเหรอค่ะและก็เล่นต่อไปเพราะยังทำไม่ถูกเหรอค๊ะ หรือว่าที่ทำมาถูกต้องแล้ว
ขอโทษจริงๆค่ะ ไม่ค่อยฉลาดค่ะ เลย งง อาจจะเป็นเพราะความกังวลที่มีอยู่มากจริงๆ จะไม่กังวลค่ะจะเล่นให้สนุกค่ะ
แค่เพียงอยากเข้าใจว่าทำถูกหรือป่าวน่ะค่ะ ขอโทษอีกทีค่ะ อาจารย์
Saowanee

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 08 มิ.ย. 2012 6:46 am

หากรู้สึกว่าลูกดีขึ้น ติดแม่มากขึ้น สื่อสารกับแม่มากขึ้น ก็ทำไปเถอะค่ะ

จะถามว่าผิดไหม ก็คงไม่ผิด

แต่ถามว่าดีที่สุดหรือยัง ก็คงยังหรอกค่ะ

ถ้าเล่นไป กังวลไป ก็พอเดาได้ว่ายังเล่นไม่ค่อยสนุกเท่าไร

ก็คาดหวังตามเป็นจริงนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Saowanee » ศุกร์ 08 มิ.ย. 2012 10:02 am

ขอบพระคุณค่ะ อาจารย์ กิ่งแก้ว ดิฉันจะไม่กังวลแล้วค่ะ
Saowanee

โพสต์โดย Saowanee » ศุกร์ 22 มิ.ย. 2012 10:56 am

สวัดดีค่ะ อาจารย์ และเพื่อนๆทุกท่าน ดิฉันมีคำถามอยากถามค่ะ ตอนนี้น้องมีการโมโหค่ะ เวลาพี่เขาแย่งของเล่นกัน เขาจะโมโหร้องแล้วใช้มือตีพี่ค่ะ
คุณแม่ก็ห้าม และก็บอกกับลูกว่ไม่าเอาครับอย่าตีพี่ เขาเพิ่งมีการแบบนี้มาสองสามอาทิตย์แล้วค่ะ ที่เวลาโมโหแล้วตี แบบนี้แม่ควรทำอย่างไรค๊ะ ไม่กล้าที่จะดุเขา
หรือเป็นเพราะเขาไปเดย์แคร์เลยทำให้อาการเขาถดถอยค๊ะ เพราะเวลาไปส่งที่เดย์แคร์เขาก็ร้องตามแม่ใหญ่เลยค่ะ วิ่งตาม แต่คุณครูบอกว่าต้องตัดใจเดินไปเลยค่ะ
เขาจะได้ฝึกเรียนรู้ เขาก็จะร้องซักห้าหรือสิบนาทีก็จะหยุดแล้วก็ดีทั้งวันค่ะ อย่างนี้มีผลใหมค๊ะ ที่ทำให้เขาโมโหแล้วก็ตีด้วย่ะค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
Saowanee

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 22 มิ.ย. 2012 12:12 pm

คุณแม่ลองตอบคำถามดูนะคะ

1. เมื่อก่อนน้องเคยแย่งของเล่นคนอื่นไหม

2. หากเคยแย่ง เวลาแย่งไม่ได้ เขาทำอย่างไร

3. เขาเลยโมโหไหม

3. หาก "ก่อนหน้านี้" เคยโมโห เวลาโมโห เขาทำอย่างไร

แนะนำให้เปิด DVD ดูอีกรอบนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Saowanee » ศุกร์ 22 มิ.ย. 2012 11:17 pm

สวัดีค่ะอาจารย์ ตอบคำถาม่ะ
1.เมื่อก่อนน้องไม่เคยแย่งค่ะ ถ้าเวลาเล่นไรอยู่พี่แย่งไปก็เฉิยๆไปเล่นอันอื่นหรือเดินตามไปดูพี่เล่น
2.ก็มีบางช่วงอาจจะร้องแป๊ปเดียวเวลาโดนแย่งไปแล้วก็เดินไปเล่นอันอื่นค่ะ
3.ไม่เคยเป็นอย่างงี้ค่ะและไม่เคยตีด้วยค่ะ ไม่เคยทำหน้าตาโมโหอย่างงี้เลยค่ะ
จะกลับไปดูdvdอีกค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์
Saowanee

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ