น้องซีเคค่ะ

Re: น้องซีเคค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 23 มิ.ย. 2012 6:04 am

ดู DVD แล้ว ขอให้ลองกลับมาพิจารณาข้อคำถามของตัวเองอีกครั้งนะคะ ว่าุเกิดอะไรขึ้นกับลูก
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Saowanee » อังคาร 03 ก.ค. 2012 11:31 am

สวัดดีค่ะอาจารย์ และเพื่อนทุกท่าน ดิฉันมีคำถามอยากรู้ค่ะ คือว่าน้องสามารถร้องเพลง เอบีซี ได้จนจบ
และก็คือว่าวันนี้คุณแม่ก็ งง มากเลยค่ะ น้องสามารถนับ1-10เป็นภาษาอังกิดได้และวันนี้อยู่ดีๆน้องก็นับ1-10
เป็นภาษาไทยซะงั้น แต่ว่าทำไมน้องไม่เรียกพ่อกับแม่ค๊ะทั้งๆที่พวกเราสอนเขาทุกวัน แบบนี้คุณแม่ต้องทำอย่างไรค๊ะ
เรียกสบตาดีมากเกือยจะเต็มร้อยประมาณเก้าสิบเปอร์เซ็นค่ะ เรียกก็วิ่งมาหา แต่ก็ยังไม่ชี้นิ้วค่ะ วันนี้เห็นเขาอยากจะได้
บางอย่างที่สูงเขาก็ไปเลื่อนเก้าอี้มาปีน ก็ยังคงโมโหอยู่ถ้าพี่ชายเขาเล่นของเล่นตีพี่ด้วยเลยโดนพ่อเขาดุเขาก็หยุดแต่ก็จะ
ร้องให้แบบเสียใจมาก(ยังไม่ได้กลับไปดูซีดีอีกเลยค่ะ) ก้เลยอยากทราบค่ะว่าทำไมน้องไม่เรียกพ่อแม่ทั้งๆที่สอนเขาทุกวัน
แต่เขากลับพูดบางอย่างได้ทั้งๆที่เรายังไม่ได้สอนเขาเลยน่ะ หรือเราทำไรผิดค๊ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
Saowanee

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 03 ก.ค. 2012 11:55 am

การนับเลข การร้องเพลง อาศัยความจำ ไม่ต้องรู้ความหมาย ก็ท่องได้ค่ะ

สอนเรียกพ่อเรียกแม่ทุกวัน เดี๋ยวก็ทำได้ เขาจะเรียกโดยอาศัยความจำ แต่การทำอย่างนั้น ก็ต้องระวัง ว่าเขาอาจจะออกเสียงไปเรื่อยเปื่อย

ขึ้นอยู่กับตัวคุณแม่แล้วล่ะค่ะ ว่าอยากได้อะไร สอนแบบนกแก้วนกขุนทอง ก็ได้นกแก้วนกขุนทอง

หากพัฒนาความรู้สึกอยากพูดอยากบอกกับคนขึ้นมาก่อน แล้วช่วยให้เขารู้ว่า เมื่อเขาสื่อสาร เขาจะได้สิ่งที่ต้องการ

เขาก็ใช้การพูดเพื่อสื่อสารกับคน

ดิฉันตอบคุณแม่เรื่องเทคนิคไม่ได้ค่ะ หากหลักการเพี้ยนไป ก็ใช้เทคนิคยากค่ะ

ไม่ทราบว่าจะช่วยอะไรได้มากกว่านี้จริง ๆ ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 03 ก.ค. 2012 1:02 pm

คุณแม่และครอบครัวอยู่อเมริกา ซึ่งเป็นแหล่งกำเนิดฟลอร์ไทม์

แต่ด้วยข้อติดขัดอะไรสักอย่าง...เป็นเหตุให้เข้าไม่ถึงการบริการที่นั่น

ลำพังอาศัยความรู้จาก DVD หนังสือ และการถามตอบทางเว็ปอย่างเดียว

อาจจะไม่ช่วยให้น้องซีเคก้าวไปได้ถูกทิศทาง และเต็มศักยภาพ

ดิฉันคงได้แต่เอาใจช่วยให้คุณแม่พัฒนาตัวเองให้มีความรู้ความเข้าใจได้เร็ว ๆ ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย สายป่าน » อังคาร 03 ก.ค. 2012 1:10 pm

ขอแชร์ค่ะ
ดิฉันก็พยายามสอนให้ลูกเรียกพ่อ แม่ ก่อนเหมือนกัน
แต่คำแรกที่ได้คือ ไม่ ถัดมาเป็น ยาย
คงเป็นเพราะสองคำนี้สำคัญในชีวิตของเขาในตอนนั้นมากกว่า พ่อ แม่ มั้งค่ะ
ไม่ เอาไว้บอกว่าฉันไม่ต้องการ เพราะ ไม่ จะมาพร้อมกับการส่ายหน้า การหนี
ยาย เนี่ยตอบสนองทุกความต้องการของฉันได้
คำต่อมารู้สึกว่า ไป ซึ่งพร้อมกับกระแทกขาใส่เราเวลาเราอุ้ม
แล้วก็ นม ซึ่งดิฉันค่อนข้างมั่นใจ ว่าคำที่เขาพูดได้คำแรกๆเนี่ย ไม่ได้สอนจริงจัง
แต่มันเป็นคำที่ช่วยตอบสนองเขาได้
เท่าที่พอจำได้สำหรับดิฉัน พ่อ กับแม่ อีกตั้งนานกว่าจะพูดได้
ชี้ได้ว่าพ่อ แม่ คือคนไหน แต่ไม่พูด
สายป่าน

โพสต์โดย not510tp » อังคาร 03 ก.ค. 2012 3:13 pm

ที่เค้าไม่เรียกพ่อแม่ อาจจะเพราะว่าเค้ารู้แล้วว่านี่คือ พ่อ และ แม่ ก็เป็นไปได้

ที่เค้าไม่เรียกพ่อแม่ ก็อาจจะเพราะว่า เรียกแล้ว ไม่เห็นมีอะไรน่าสนใจขึ้นมาเลย

ที่เค้าไม่เรียกพ่อแม่ ก็อาจจะเพราะว่า เพราะว่า เพราะว่า ฯลฯ อาจจะเพราอะไรก็ไม่รู้ ^^'

จากคำถาม ทำให้เข้าใจว่า คุณแม่ยังหวังผลลัพท์ กับสิ่งที่ตัวคุณแม่ต้องการอยู่

ซื้อก็แปลว่าคุณแม่ยังเข้าใจหลักการฟลอร์ไทม์ไม่กระจ่างเท่าที่ควร ทำให้มัวแต่พะวงกับพฤติกรรมต่างๆของลูก

เด็กเจ็บ เด็กก็เรียกพ่อแม่ เด็กหิว เด็กก็เรียกพ่อแม่

เด็กกลัว เด็กก็เรียกพ่อแม่ เด็กอยากได้อะไร เด็กก็เรียกพ่อแม่

แล้วพ่อแม่ ทำตัวให้เด็กอยากเรียกหรือยัง เป็นที่พึ่งพาในทุกสถานการและทุกสภาพอารมณ์หรือยัง

ถ้าเด็กติดพ่อแม่มากพอ ถ้าเด็กไว้ใจและมั่นใจในตัวพ่อแม่มากพอ การเรียกพ่อแม่ก็จะตามมาเองครับ

แล้ววันหนึ่ง ลูกจะเรียกพ่อแม่จนพ่อแม่รำคาญกันเลยทีเดียว ^^
not510tp

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ