ขอคำแนะนำการทำ Floortime ครับ

Re: ขอคำแนะนำการทำ Floortime ครับ

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » จันทร์ 02 ก.ค. 2012 10:14 am

อยากเขียนครับ ... (เขียนถึงสุนทรียเสวนาเมื่อวันเสาร์)

ประทับใจมากๆครับ ได้เห็นการแสดงออกถึงความเข้าใจเห็นใจกัน เห็นคนและคนสวมกอดกัน เห็นการส่งผ่านความรู้สึกกัน

ได้ยินน้ำเสียงในทุกๆการพูด ของรุ่นพี่ และรุ่นน้อง ที่เต็มไปด้วยความเข้าใจ เห็นใจ อยากช่วยเหลือ ได้เห็นแววตาที่เต็มไปด้วย

ความรู้สึกดีๆ ได้เห็นการปลอบโยนความรู้สึกซึ่งกันและกัน....

รู้สึกโชคดีแฮะ....ที่ลูกมอบบททดสอบให้.....และโชคดีอีกชั้นที่ได้รู้จักฟลอร์ไทม์

นอกจากการได้รับการสะกิดให้ รู้จักตน(รู้เท่าทันตนเอง)ก่อนที่จะทำฟลอร์ไทม์(และขณะทำ) ก็มีหลายๆเรื่องที่คิดขึ้นมาได้...

หลักการคือเข็มทิศ ความเข้าใจคือแสงนำทาง ปัจจัยต่างๆคือพาหนะ ลูกคือหลักไมล์ เส้นชัยคือสิ่งที่หวัง

หลักการมีไว้เสริมให้มีความเข้าใจ(หรือใช้อ้างอิง) แต่ไม่ใช่มีไว้ให้ถือ(โดยไม่เข้าใจ)

ฉะนั้นความเข้าใจ(และเข้าถึงใจทั้งของเราและลูก) น่าจะเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด

และต้องลงมือทำ จึงเห็นธรรม

ขอบคุณทุกท่านในวงเสวนาครับที่ทำให้คิดอะไรได้มากขึ้นครับ
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ
พ่อน้องเฌอแตม

Re: ขอคำแนะนำการทำ Floortime ครับ

โพสต์โดย plekku » จันทร์ 02 ก.ค. 2012 12:09 pm

รู้สึกดีเช่นกันครับ......เสียดายที่ไม่ได้เจอ คุณพ่อน้องเฌอแตม ชึ่งผมและแฟน อ่านบทความของคุณพ่อน้องเฌอแตม มาตลอด ถึอได้ว่าเป็นครูท่านหนึ่งของเรา ไม่รู้ว่าหลังเลิกแล้วเป็นยังงัยครับ ผมและแฟน ต้องรีบกลับก่อน.......เสียดายจัง :( :( :( :cry:
plekku

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 02 ก.ค. 2012 12:25 pm

นั่งใกล้กันไม่ใช่เหรอคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » จันทร์ 02 ก.ค. 2012 1:43 pm

คงไม่บังอาจเป็นครูหรอกนะครับ ผมขอเป็นนักฟัง นักสังเกตการณ์ และนักเรียนจะดีกว่า

ครับ แต่ก็มีปีตินะครับ ที่ได้ยินว่าสิ่งที่เป็นประสบการณ์ได้ช่วยเหลือเพื่อนๆฟลอร์ไทม์ครับ
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ

โพสต์โดย kroopob » จันทร์ 02 ก.ค. 2012 7:50 pm

แม้อยู่ต่อหน้า ก็เหมือนมีขอบฟ้ามากั้น
เอ๊ะ! เกี่ยวมั้ยเนี่ย?
kroopob

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » จันทร์ 02 ก.ค. 2012 10:05 pm

ผมว่าจริงนะ ถ้าไม่มีฟ้ากั้น คงได้มีเวลาคุยกันแน่ๆเลยครับ (ไม่ต้องกลัวตกเครื่อง) 555

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ