ปรึกษาและขอวิธีการแกไขค่ะ

ปรึกษาและขอวิธีการแกไขค่ะ

โพสต์โดย แม่น้องปกป้อง » อังคาร 01 พ.ค. 2012 4:28 pm

น้องปกป้องอายุ 10 เดือน 10 วัน นำหนัก 9.5 สูง 77 ซม.ไม่คลาน จากท่านอนเปลี่ยนเป็นท่านั่งไม่ได้ (ลุกนั่งเองไม่ได้) เกาะยืนได้ จับมือคนอื่นแล้วให้เดินได้ ชี้นิ้วได้ พูดได้บางคำ เช่น ไปๆๆ ปาๆๆ เวลาจะไปไหนจะชี้นิ้วแล้วบอกไปๆ ได้ยินเสียงเพลงบางคร้งจะให้จับยืนเต้น ถ้าฟังเพลงช้าจะใช้มือตบขาคล้ายเคาะจังหวะตามเพลง พลิกควำพลิกหงายได้คล่อง คืบได้ เวลาไม่ได้ดั่งใจจะชอบหยิกข่วนคนที่อยู่ใกล้และร้อง เล่นอะไรก็เล่นได้แป๊ปเดียว
1.ไม่คลาน ลุกนั่งเองไม่ได้ พัฒนาการช้าหรือไม่ มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง
2. เป็นเด็กอารมณ์ร้อนหรือไม่ หรือมีสมาธิสั้นหรือไม่
แม่น้องปกป้อง

Re: ปรึกษาและขอวิธีการแกไขค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 01 พ.ค. 2012 7:03 pm

แนะนำให้พบแพทย์พัฒนาการเด็กค่ะ

การวินิจฉัยปัญหาอะไร โดยอาศัยข้อมูลตามคำบอก มีโอกาสผิดพลาดได้มากค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ