คุณแม่น้องพลอยขอปรึกษาค่ะ

คุณแม่น้องพลอยขอปรึกษาค่ะ

โพสต์โดย nangnoi204 » เสาร์ 28 เม.ย. 2012 2:38 pm

สวัสดีค่ะ

ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ คุณแม่นางอายุ 33 ปีค่ะ ส่วนน้องพลอย อายุ 4 ขวบค่ะ กำลังเลื่อนชั้นขึ้นอนุบาล2 ค่ะ ตอนนี้คุณแม่เครียดเรื่องน้องพลอยมากเลยค่ะ ขอเกริ่นก่อนนะค่ะ น้องพลอยถูกเลี้ยงและโตมาที่ออฟฟิสค่ะ (เจ้านายอนุญาตให้เอามาเลี้ยงที่ออฟฟิศ) เค้าจะเป็นเด็กที่อิสระมากเกินไป มีคนตามใจมาก เวลาเราดุก็มักจะมีคนมาเอาใจ จนทำให้ลูกเราเป็นเด็กที่เอาแต่ใจตัวเองค่ะ ตอนที่เอาลูกสาวเข้าอนุบาล1 คุณคุณครูมักจะบอกว่าชอบเหม่อ เล่นแรงชอบเล่นกับเด็กผู้ชาย ให้ทำกิจกรรมเป็นกลุ่มกับเพื่อนๆก็ทำได้แป๊ปเดียวก็จะลุกเดินไปรอบๆห้อง หรือนั่งเขียนหนังสือก็จะไม่ค่อยทำ จะนั่งมองหรือสนใจสิ่งรอบข้าง จนทำให้งานตัวเองเสร็จช้า (จะมี2คนที่เป็นอย่างนี้)

คุณแม่มีหลานชาย(พี่โอม)คนหนึ่งค่ะ เป็นเด็กต่างจังหวัด (โคราช) น้องพลอยจะรักพี่โอมมาก พี่โอมอายุ4 ขวบ คุณแม่นางเลยรับมาดูแลค่ะเพราะไม่มีใครคอยดูแลก็เลยรับมาเพื่อจะให้มาเรียนที่กรุงเทพ และเรียนที่เดียวกับลูกสาว ก็ตั้งแต่รับพี่โอมมาอยู่ด้วยน้องพลอยก็เปลี่ยนไปเยอะมาก ในมุมมองของคุณแม่นะค่ะ

1. เขาจะมีอารมย์ร้ายชอบตีพี่ตลอด เวลาเราเผลอ หรือถ้าเล่นด้วยกันก็จะทะเลาะกัน หลานชายก็จะยอมน้องตลอดค่ะ

2. ไม่ยอมเขียนหนังสือ เพราะคุณแม่จะให้พี่โอม และน้องพลอย หัดเขียนหนังสือทุกวันช่วงเย็นหลังที่คุณแม่เลิกงานกลับบ้านไป ก็ประมาณ18.00 น. แต่น้องพลอยก็จะไม่ยอมทำ จนบางครั้งต้องมีการลงโทษแทบทุกครั้ง น้องพลอยชอบอ่านหนังสือค่ะเพราะอ่านให้ฟังตั้งแต่เล็ก

3. จะพูดจาไม่เพราะเรียกไอ้โอม และบางครั้งก็จะด่าเราด้วย (พาลคนที่อยู่รอบข้าง) โยนของ ฯลฯ

คุณแม่ก็ยอมรับค่ะว่าตัวเองก็เป็นคนอารมย์ร้ายและก็อารมย์ร้อน หลายครั้งที่ตีลูกแรงมาก และช่วงนี้แทบทุกวัน สงสารลูกค่ะ กลัวเขาเป็นเด็กนิสัยเสีย และก้าวร้าวค่ะ จะทำยังไงดี เพราะตอนนี้ก็ให้เขาเรียนเปียนโน, ศิลปะ แต่ไม่รู้จะช่วยเรื่องอะไรได้บ้างค่ะ ทุกวันเสาร์ก็ต้องเอาลูกสาวและหลานชายมาที่ออฟฟิสด้วย ก็ทะเลาะกันทุกครั้งเพราะเขาอยู่ด้วยกันตลอด 24ชั่วโมงเลยค่ะ

รบกวนช่วยให้คำปรึกษาด้วยนะค่ะ เจ้านายเคยแนะนำให้พาลูกสาว(น้องพลอย)เข้าไปพบแพทย์ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
คุณแม่นาง
nangnoi204

Re: คุณแม่น้องพลอยขอปรึกษาค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 28 เม.ย. 2012 6:14 pm

ปรึกษาแพทย์อย่างที่เจ้านายแนะนำดีไหมคะ

คำอธิบายเรื่องการตามใจ ดูจะไม่พออะธิบายการแสดงออกที่โรงเรียนค่ะ

ตกลงสงสารลูกเรื่องอะไร แล้วตีเขาเรื่องอะไรคะ สงสารเลยตี หรือตีแล้วสงสาร
คะ

ศึกษา เพื่อทำความรู้จักตัวจริง พัฒนาการจริงของลูกหน่อยเถอะค่ะ

มีบทความ มี DVD พร้อมแล้ว

การเลี้ยงดู พัฒนาเด็ก ไม่ง่าย แค่การถามตอบในเว็ปค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ