เด็กพัฒนาการช้า เหมาะสำหรับ floor time หรือไม่

เด็กพัฒนาการช้า เหมาะสำหรับ floor time หรือไม่

โพสต์โดย aor » จันทร์ 09 เม.ย. 2012 1:56 pm

หลานอายุ 4 ขวบกว่า ค่ะ พัฒนาการช้า มีปัญหาการทรงตัว
พูดไม่ชัด โต้ตอบได้ไม่ดีนัก หันเหความสนใจบ่อย
ตอนนี้กำลังฝึก กิจกรรมบำบัด ขี่ม้าและว่ายน้ำค่ะ
ไม่ทราบว่า floor time เหมาะสำหรับเค้าไหมค่ะ
กิจกรรมบำบัด โดยนักกิจกรรมบำบัดค่ะ ฝึกประมาณ นั่ง fit ball
กระโดด แทมโบลีน เดินทรงตัวบนสะพานไม้ นวด กระตุ้นปาก ต่อบล๊อกไม้
หลัก ๆ คือ พัฒนาการทรงตัว จดจ่อ มีสมาธิ
แก้ไขล่าสุดโดย aor เมื่อ จันทร์ 09 เม.ย. 2012 2:11 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
aor

Re: เด็กพัฒนาการช้า เหมาะสำหรับ floor time หรือไม่

โพสต์โดย not510tp » จันทร์ 09 เม.ย. 2012 2:08 pm

ไม่ขอพูดว่าเด็กพัฒนาการช้าเหมาะกับฟลอร์ไทม์หรือไม่นะครับ

แต่จะขอพูดว่า ฟลอร์ไทม์ เหมาะกับเด็กทุกๆคนเลยครับ ยิ่งเด็กมีพัฒนาการช้า ยิ่งมีประโยชณ์มาก

และทำไมคุณแม่ถึงบอกว่าเค้าพัฒนาการช้าละครับ

แล้วขี่ม้ากับว่ายน้ำช่วยให้เค้าพัฒนาการด้านไหนดีขึ้นบ้างครับ ที่คุณแม่สังเกตุเห็นอะครับ (อันนี้ที่ถามเพราะอยากรู้จริงๆครับ) ^^
not510tp

Re: เด็กพัฒนาการช้า เหมาะสำหรับ floor time หรือไม่

โพสต์โดย aor » จันทร์ 09 เม.ย. 2012 2:28 pm

น้องมีปัญหา เรื่องกล้ามเนื้อมัดเล็ก มัดใหญ่ค่ะ
ขี่ม้า น่าจะช่วยเรื่องการทรงตัว
ว่ายน้ำ ออกกำลังกายกล้ามเนื้อค่ะ
ยังไม่เห็นผลมากนัก
เลยอยากหาวิธีช่วย หลาย ๆ วิธีค่ะ
aor

โพสต์โดย krongkan » จันทร์ 09 เม.ย. 2012 3:13 pm

คงต้องทำความเข้าใจกันก่อนค่ะว่า FT เนี่ย ถ้าเปรียบเด็กเป็นดั่งต้นไม้ พวกเราชาว FT ก็ทำกันถึงขั้นรากเลยค่ะ เพราะเราเชื่อว่าถ้ารากแข็งแรง ลำต้นแข็งแรง
กิ่งก้านใบจะเติบโตสวยงาม และในเรื่องรากเนี่ยซับซ้อนมากมายค่ะ ทั้งรากแก้ว รากแขนง และอีกหลายๆ ราก ซึ่งแต่ละรากก็ช่วยกันส่งช่วยกันเสริมให้
ลำต้นนั้นแข็งแรง และที่คุณถามมาก็เป็นรากอีก 1 ชนิดที่เราก็ทำเหมือนกัน แต่จะทำเมื่อทำส่วนอื่นๆ ที่สำคัญกว่าเรียบร้อยหรืออยู่ตัวเสียก่อน ฉะนั้นก็ต้อง
บอกว่าสำคัญและช่วยได้ค่ะ แต่ว่าจะเป็นคำตอบที่ใช่และตรงจุดกับปัญหาของหลานของคุณหรือเปล่า ผู้ปกครองที่ดูแลเด็กที่สังเกตรู้เท่านั้นที่จะทราบได้ค่ะ
และขอยืนยันว่า FT เหมาะกับเด็กและคนทุกคนค่ะ เพียงแต่ผู้ที่เห็นค่าของ FT มักจะเป็นผู้ปกครองของเด็กที่มีปัญหาทั้งมากและน้อย หากยังไม่เห็นปัญหา
ก็เหมือนจะไม่ค่อยเห็นค่านักหรอกค่ะ ดังสุภาษิตที่ว่า "ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา" นั่นแหละค่ะ
krongkan

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » จันทร์ 09 เม.ย. 2012 8:43 pm

ขอออกความเห็นด้วยนะครับ...

ความเหมาะสมขึ้นอยู่กับมุมมองของผู้ปกครองด้วยนะครับ หากมองว่า เด็กที่ว่าง่าย ทำตามที่บอก หรือนั่งนิ่งๆได้นานๆ คือความเหมาะสม

ผู้ปกครองที่เห็นการพัฒนาแนวฟลอร์ไทม์ก็จะมองว่าเป็นอะไรที่ค้านความรู้สึกข้างต้น ซึ่งอาจเห็นว่าไม่เหมาะก็ได้ครับ แต่เด็กๆ(รวมทั้งผู้ใหญ่)

ที่ผ่านการพัฒนาด้วยแนวฟลอร์ไทม์ จะมีความคิดเป็นของตนเอง เข้าใจอารมณ์ความรู้สึกภายในของตนเอง และของผู้อื่นได้ แก้ปัญหาต่างๆ

และสามารถตอบโต้(รวมทั้งแก้ไข)ปัญหาต่างๆได้ด้วยวิธีของตนเอง มีความสมวัยทางอารมณ์ และจิตใจครับ

ส่วนเรื่องสมาธิ(สนใจ จดจ่อ) ก็เป็นเรื่องที่เป็นหลักการและเป็นบันไดขั้นสำคัญขั้นหนึ่งของการพัฒนาแนวฟลอร์ไทม์ด้วยครับ

ปัญหากล้ามเนื้อ การทรงตัว หรือการฝึก SI หากเป็นด้วยความสุขของผู้ทำ(ผมหมายถึงตัวน้องเอง) ก็น่าจะทำให้ร่างกายพร้อมที่จะทำสิ่งต่างๆ และ

พัฒนาไปได้ง่ายขึ้นนะครับ (จิตใจพร้อม(จิตเป็นสุข) ร่างกายก็จะพร้อมทำงานต่างๆครับ) เหมือนกับตัวเราถ้ามีความเครียด(มีทุกข์)มาก ร่างกายก็อ่อนล้าด้วย

ใช่ไหมครับ แต่ถ้ามีกำลังใจดี ร่างกายก็แข็งแรงขึ้นด้วยนะครับ ซึ่งตรงนี้ก็เป็นอีกจุดที่ฟลอร์ไทม์ให้ความสำคัญครับ และจะช่วยเสริมกับการพัฒนาน้องได้ครับ

แต่ทั้งหมดทั้งปวงแล้วก็อย่าได้เชื่อเพราะฟังตามกันมาครับ ให้เชื่อเพราะได้พิสูจน์แล้วนะครับ (ต้องศึกษาและลงมือทำครับ) แล้วลองพิจารณาดูนะครับว่าเหมาะสม

หรือไม่ครับ ...
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ
พ่อน้องเฌอแตม

โพสต์โดย aor » อังคาร 10 เม.ย. 2012 4:19 pm

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นค่ะ
จะพยายาม ศึกษา หาข้อมูลเพิ่มเติมต่อไปค่ะ
เพราะใหม่ มาก ๆ กับ FT ค่ะ
aor

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ