ศึกษาเรื่อง DIR/Floortime ครั้งแรก เครียดมากค่ะ

ศึกษาเรื่อง DIR/Floortime ครั้งแรก เครียดมากค่ะ

โพสต์โดย Silver » อังคาร 28 ม.ค. 2020 12:30 pm

เรียนคุณหมอค่ะ

เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวค่ะ ทำงานเต็มเวลา ลูกกำลังจะ 3 ขวบ ในอีกไม่กี่วันข้างหน้า และกำลังจะเข้าโรงเรียนปีนี้ (ตอนนี้อยู่เนอส ซึ่งเห็นความแตกต่างชัดว่า ไม่เข้ากลุ่มเพื่อน ไม่ค่อยทำกิจกรรม ไม่สื่อสาร)
ไปหาหมอ + กระตุ้นพัฒนาการมาหลายที่ เสียไปหลายหมื่น ยังรู้สึกยังไม่เป็นผลมากนัก
จนมารู้จัก Floortime และซื่อหนังสือมาอ่านค่ะ
คิดจะเข้าไปปรึกษคุณหมอกิ่งแก้วที่ รพ. ธนบุรี 2 ทางพยาบาลก็แจ้งว่าไม่รับเคสใหม่

ยิ่งศึกษามากขึ้นแล้วรู้สึกเครียดว่า
เราจะหาเวลาที่ไหนทำตาม Guideline ที่ว่า Floortime รอบละ 20 นาที วันละ 6-8 รอบ + ทำ SI อีก 10 - 15 นาที วันละ 6-8 รอบ
นอกจากเสาร์หรืออาทิตย์??

จะรบกวนขอ Guideline สำหรับคุณแม่ที่ทำงาน และมีอยู่หัวเดียวกะเทียมลีบค่ะ

1. ถ้าวันธรรมดา มีเวลาแค่ 1-2 ชม. ต่อวัน ควรจะทำ floortime ล้วน หรือ ผสม SI / ฝึกกึ่งระบบ ด้วยไหมคะ
2. วันเสาร์ หรือ อาทิตย์ ควรสละ 1 วันไป พบนักกิจกรรมบำบัด / ฝึกพูด อย่างละ 1 ชม. พอเพียงไหมคะ (ปัจจุบันทำอยู่ค่ะ)
3. มีเวลาจำกัดแบบนี้จะทำ DIR/Floortime ยังไงให้ effective สุด เทียบเท่ากับแม่ที่เลี้ยง 24 ชม. คะ?

ขอบคุณค่ะ
Silver

Re: ศึกษาเรื่อง DIR/Floortime ครั้งแรก เครียดมากค่ะ

โพสต์โดย not510tp » ศุกร์ 20 มี.ค. 2020 11:17 pm

ฟลอไทม์ต้องให้เวลากับลูกครับ
ถ้าทำงานเต็มเวลา ก็ต้องใช้เวลาที่มี ให้เกิดประโยชน์กับเขาให้มากที่สุดครับ
ไม่มีทางลัด ไม่มีทางเบี่ยง ทำเท่าไหร่ ได้เท่านั้นครับ
not510tp

Re: ศึกษาเรื่อง DIR/Floortime ครั้งแรก เครียดมากค่ะ

โพสต์โดย Powerboy9 » ศุกร์ 15 ม.ค. 2021 4:46 pm

ต้องให้เวลานะครับ อายุประมานนี้ ต้องอยู่กับลูกมากๆ
Powerboy9

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ