แบบนี้ลูกเป็นออทิสติคใช่ไหมคะ

แบบนี้ลูกเป็นออทิสติคใช่ไหมคะ

โพสต์โดย คุณแม่น้องริมา » พฤหัสฯ. 25 ม.ค. 2018 3:28 pm

น้องริมา 1 ขวบ 8เดือน ยังไม่พูดเลยค่ะ ไม่เรียกใครเลย เรียกไม่หัน บอกให้ทำอะไร ก็ไม่ทำ เหมือนน้องไม่สนใจ พอไปเจอเด็กรุ่นเดียวกัน คนละแบบเลยค่ะ เด็กคนอื่นบอกโน้น ชี้นั่น เราเลยสั่งเกตุพฤติกรรมลูกได้ว่าแตกต่างจากเด็กคนอื่น ไม่เล่นกับเพื่อน เหมือนเค้าอยู่ในโลกของเค้า เรารู้ที่น้องเป็นแบบนี้เพราะคนเลี้ยงค่ะ ยายให้ดูยูทูปตั้งแต่ 9 เดือน ดูหนักมากกกก แต่เราไม่โทษนะคะ เพราะเราไม่รู้ว่าน้องจะเป็นแบบนี้ แม่ควรต้องเริ่มต้นยังไงดีค่ะ บ้านอยู่ระยองค่ะ ไม่รู้จะพาไปหาหมอที่ไหนดี ตอนแรกๆ เครียด ตอนนี้ตั้งสติได้แล้วค่ะ แต่เริ่มไม่ถูก คิดแค่ว่าเราจะทำอย่างไรให้ลูกกับมาปกติสุขที่สุด อ่านหลายเพจมาก อ่านจากที่ฟลอร์ไทม์ก็เยอะค่ะ อยากทำฟลอร์ไทม์เอง ยังไม่เคยพาน้องไปฝึกที่ไหนเลย ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ว่าควรทำอย่างไรดี
คุณแม่น้องริมา

Re: แบบนี้ลูกเป็นออทิสติคใช่ไหมคะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 30 ม.ค. 2018 3:56 pm

ระหว่างรอพบแพทย์เพื่อการวินิจฉัย

แนะนำให้ลงมือเล่นกับลูกได้เลยค่ะ

ในเว็ปมีบทความมากมายสำหรับผู้เริ่มต้นใหม่

ถ้าทำไม่ถูก ต้องการนักบำบัดช่วยชี้แนะ

ก็ดูรายชื่อในบทความ...เกี่ยวกับเรา หน้าเว็ปเช่นกันค่ะ

เอาใจช่วยให้ตั้งหลักได้ไว ๆ นะคะ

ถ้าว่าง เรามีกิจกรรมการบรรยายทุกเดือนที่ รพ. ธน 2 ค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: แบบนี้ลูกเป็นออทิสติคใช่ไหมคะ

โพสต์โดย Punlobs » พฤหัสฯ. 08 พ.ย. 2018 2:00 pm

ผมเองก็สงสัยเรื่องนี้อยู่เหมือนกันครับ
Punlobs

โพสต์โดย Mamogose » จันทร์ 03 ธ.ค. 2018 12:12 pm

ลูกน้าผมก็เปนอาการนี้ครับ
Mamogose

โพสต์โดย Powerboy9 » ศุกร์ 15 ม.ค. 2021 4:47 pm

แล้วตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ ช่วยได้หรือป่าว
Powerboy9

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ