เริ่มต้น floortime กับ เด็กที่ยังไม่จดจ่อกับคน

เริ่มต้น floortime กับ เด็กที่ยังไม่จดจ่อกับคน

โพสต์โดย พ่อน้องเอส » จันทร์ 19 ก.ย. 2016 11:28 am

สวัสดีครับ อาจารย์และ เพื่อน ๆ
ลูกชายวัย 2 ขวบ 10 เดือน ลูกที่วินิจฉัยเป็น autistic spectrum

พัฒนาการ ก่อนหน้านี้ ก็สามารถจดจ่อกับแม่ ได้ดี แม่ออกไปทำงาน ลูกร้องจะไปด้วย
ตอนอายุก่อน 2 ขวบ ท่องบัตรคำ ท่อง ก-ฮ ได้ดี สามารถจดจ่อกับแม่ได้ดี แต่ยังไม่ยอมพูดเป็นประโยค
ชี้นิ้วได้ แต่เรียกก็ไม่ค่อยยอมหัน

คุณหมอวัคซีนแนะนำให้เข้า เนอส์ มาเข้าไปสักพัก รู้สึกได้ว่า พัฒนาการเริ่มถดถอย จากที่ท่อง ก-ฮ ได้ก็ท่องไม่ได้แล้ว
ซน มากขึ้น อยู่บ้าน ปีนป่าย ตลอด ที่โรงเรียนแนะนำให้ไปหาหมอ
เข้าพบแพทย์ ถึงถูก วินิจฉัยว่า เป็น ออทิสติก

คุณพ่อ จึงเริ่ม อ่านหนังสือและดู Dvd อาจารย์กิ่งแก้วแล้ว ระหว่างรอ ไปเข้าอบรม floortime สำหรับผู้เริ่มต้นปลายเดือนหน้า

เริ่มศึกษา floortime จึงเริ่มเล่นกับลูก
พัฒนาการของเด็ก พูดได้บ้าง เช่น กินหนม ไปเที่ยว เปิดประตู เวลาต้องการอะไรจะใช้ วิธีจูงมือ ไปที่ตู้เย็น
เด็กชอบพูดคนเดียว พูดไปเรื่อย ๆ คำที่ไม่ค่อยมีความหมาย มาจากการจำ เช่น มืดตืดตื้อ

ลองปรึกษา ครู floortime อยากให้เล่นกับลูกแบบ ถึงเนื้อถึงตัว เช่น เกมจั๊กจี๊ ปูไต่ โดยให้ พ่อแม่ เป็นของเล่นที่พิเศษสุดของเขา

ปัญหาที่พบคือ หลังจาก floortime ไป 1 เดือน

1. ลูกชายเป็น เด็กขี้เบื่อ หรือ คุณพ่อคุณแม่ ยังเล่นกับเขาไม่เป็น จากที่ หัวเราะ ยิ้ม สนุก เมื่อ พ่อแม่ไปจั๊กจี๊ หรือ เล่นปูไต่ ก็เริมไม่หัวเราะ
2. เวลาอยู่ในห้อง เมื่อ พ่อแม่จะไปเล่นกับเขา เหมือน เขาไม่ค่อยจะชอบ จะเดินไป เดินมา เปิดตู้เสื้อผ้า พ่อแม่จะพยายามเป็นผู้ช่วยเขา ไปช่วยเปิดประตู เสื้อผ้า
3. พยายามเล่น วิ่งไล่จับ แรก ๆ ลูกชายก็ชอบ เล่นไปเล่นมา เขาก็ไม่ค่อยอยากเล่นด้วยแล้ว
4. ตอนนี้ต้อง เริ่มใช้ ของเล่นมาช่วย แต่เขาก็ไม่ค่อยติดของเล่น ชอบเดินไปมา ปีนป่าย

อยากสอบถาม อ.กิ่งแก้ว และสมาชิก สำหรับ floortime เด็กที่ไม่ค่อยจดจ่อกับคน เราต้องเล่นแบบนี้ ไปเรื่อย ๆ แล้ว ลูกติดคน ( ไม่แน่ใจว่า จะยอมรับ พ่อแม่ไหม )
หรือ การประกบติดเขาไปเรื่อย ๆ แบบนี้ จะทำให้เขาออกจากโลกส่วนตัวของเขาได้ แล้วเขาจะเริ่มติดพ่อติดแม่

ตอนนี้ พ่อแม่ ก็เริ่มเครียดละ เล่นแบบไหน ให้ลูกติดใจ เพราะเขาเคยเข้า เนิอส มาก่อน ( ตอนนี้ขอออกมาแล้ว ) ทำให้ ความสัมพันธ์ระหว่าง
เขากับ พ่อแม่ ไม่ได้แนบแน่น เหมือนกัน

ขอบคุณครับ
พ่อน้องเอส

Re: เริ่มต้น floortime กับ เด็กที่ยังไม่จดจ่อกับคน

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 19 ก.ย. 2016 11:05 pm

คำแนะนำคือ...ลืมอดีตไปก่อนว่าเคยได้แค่ไหน...แล้วไปทำอะไรมาบ้าง

ตอนที่อยู่กับลูก...อยู่กับปัจจุบันของลูก

ตื๊อ...ขอเล่นด้วยให้ได้ เค้าไม่ได้ขี้เบื่อหรอกค่ะ มีเหตุผลมากมายที่เขาทนเล่นกับพ่อแม่ไม่ได้

พยายามเข้าไว้

ตามแววตาของลูกไปค่ะ

เวลาดูว่าได้ผลหรือเปล่า...ดูว่าเขาสนใจมองนานขึ้นหรือเปล่า

จาก 1-2 วินาที เป็น 4-5 วินาที ไปเรื่อย ๆ

ขยันเข้าไว้ เก็บเล็กผสมน้อยไปเรื่อย ๆ ยิ่งขยัน ยิ่งได้ค่ะ

ช่วงลูกหลับ ลองอ่านกระทู้ของคุณน๊อตกับน้องภู ที่ดิฉันทำสรุปเอาไว้าหน้าเว็ปนะคะ

ช่วงนี้ ดิฉันอาจจะไม่ได้เข้ามาตอบบ่อย

เพราะอยู่ระหว่างเดินทางไปต่างประเทศ

ไม่สามารถเข้า internet ได้ตลอดเวลาค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: เริ่มต้น floortime กับ เด็กที่ยังไม่จดจ่อกับคน

โพสต์โดย พ่อน้องเอส » พุธ 21 ก.ย. 2016 9:29 am

ขอบคุณ อ.กิ่งแก้ว ที่อุตสาห์สละเวลาช่วยตอบ

จะพยายาม ตื้อ เล่นกับลูกครับ

ที่เขาชอบคือ ปั้นดินน้ำมัน เล่นทราย แต่เขาก็เล่นไม่เป็นหรอกครับ ชอบกด ๆ บี้ ๆ
หรือชอบจับสีเทียน วาดเล่น ก็ชอบกดแรง ๆ จนสีหัก
ก็เหมือนเขาอยากกระตุ้น ข้อมือ ข้อนิ้ว ของเขา ( แต่ผมก็พยายาม ไม่ให้เขาเล่น นาน ๆ เพราะเหมือนเล่นคนเดียว )

แล้วเขาชอบร้องเพลง ( ร้องแบบจำทำนอง ใส่ภาษาเขาเอง ) ผมก็ร้องกับเขา ตอนนี้จะสื่อตา มองกันมากขึ้น

จะพยายามครับ และจะไป อบรมสำหรับผู้เริ่มต้นใหม่ ฟัง อาจารย์ครับ จะได้ภาพกว้างมากขึ้น

ขอบคุณครับ
พ่อน้องเอส

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ