ลูกชอบพูดคนเดียว

ลูกชอบพูดคนเดียว

โพสต์โดย แม่น้องนิสา » อาทิตย์ 11 ก.ย. 2016 9:29 am

สวัสดีค่ะอ.กิ่งแก้วและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ดิฉันมีเรื่องกลุ้มใจมากเกี่ยวกับลูกสาวคนเล็กตอนนี้น้องอายุ5ขวบกับอีก5เดือน พวกเราทราบตั้งแต่น้องอายุได้3ขวบว่าเป็นเด็กออทิสติกและดิฉันได้เจอเวปนี้โดยบังเอิญก็ได้แต่ศึกษาจากคำแนะนำของอ.กิ่งแก้วที่ได้แนะนำให้ผู้ปกครองท่านอื่นพร้อมทั้งอ่านปัญหาต่างๆจากลูกของผู้ปกครองแต่ละท่านแล้วก็เอามาปรับใช้กับลูกตัวเองบ้างเป็นบางอย่าง ทั้งนี้เพราะที่นี่(สวิส)ไม่มีฟลอร์ไทม์ดิฉันเลยได้แต่ได้สั่งซื้อหนังสือฟลอร์ไทม์และซีดีจากทางเวปมาศึกษาด้วยตัวเอง ดิฉันได้พยายามเล่นกับลูกจนเขาติดแม่ถ้าดิฉันชวนเล่นน้องจะไม่ขัดเลยโดยเฉพาะการเล่นไล่จับและเล่นจั้กกะจี้เขาจะชอบมาก แต่ปัญหาคือถ้าดิฉันหยุดเล่นกับเขาๆจะพูดคนเดียวตลอดซึ่งเป็นการพูดที่จำเอาเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมาจากครูหรือจากเพื่อนคนอื่นๆที่โรงเรียน(ตอนนี้น้องน้องอยู่อนุบาลค่ะ) บางครั้งเหมือนกับเขาเล่นละครแต่เหมือนจะเป็นตัวละครสองตัวประมาณว่าพูดเองตอบเอง ดิฉันกลุ้มใจมากเพราะไม่รู้จะปรึกษาใคร ส่วนเรื่องภาษาของน้องก็ยังพูดไม่ได้เป็นประโยคที่สมบูรณ์นักเพราะเวลาพูดโต้ตอบกับเขามันไม่สามารถลงลึกเหมือนภาษาที่เราคุ้นเคยเพราะภาษาดิฉันก็ไม่ถือว่าเก่ง(ภาษาที่สาม) หมอแนะนำให้พวกเราพูดกับเขาภาษาเดียวค่ะเพราะกลัวเขาจะสับสนพวกเราเลยพูดแต่ภาษาดอยช์กับเขา อ.กิ่งแก้วพอจะแนะนำแนวทางใหนให้ดิฉันได้บ้างคะหรือผู้ปกครองท่านอื่นที่อยากแชร์ประสบการณ์ตรงนี้ดิฉันจะยินดีมากค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แม่น้องนิสา

Re: ลูกชอบพูดคนเดียว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 11 ก.ย. 2016 7:16 pm

ผู้ที่ใช้ฟลอร์ไทม์ต้องการภาษาที่เป็นธรรมชาติ

คือภาษากายที่ตรงกับอารมณ์ และความรู้สึก

จึงแนะนำให้ผู้ใหญ่ใช้ภาษาแม่ของตนเอง ในการสื่อภาษากับเด็ก

ภาษากายนั้นสำคัญต่อการสื่อสารอย่างมาก

การพูดคนเดียวในกรณีนี้อาจจะเป็น PRETEND LANGUAGE หรือ SELF STIM ก็ได้

ดิฉันไม่แน่ใจเรื่องขั้นพัฒนาการค่ะ

อยากให้พยายามเข้าไปร่วมวงคุยกับเขาให้ได้

เรื่องนักบำบัด ลองเข้าไปใน DIRECTORY ของ icdl.com ดูนะคะ

ดิฉันเข้าใจว่ามีนักบำบัดฟลอร์ไทม์ในสวิสแล้วค่ะ อยู่ที่ซูริค เจนีวา และโลซานน์ นะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย กิ่งแก้ว เมื่อ จันทร์ 12 ก.ย. 2016 11:10 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
กิ่งแก้ว

Re: ลูกชอบพูดคนเดียว

โพสต์โดย แม่น้องนิสา » จันทร์ 12 ก.ย. 2016 1:44 am

ขอบคุณอ.กิ่งแก้วสำหรับคำแนะนำต่างๆที่ให้มานะคะ เป็นประโยชน์กับดิฉันมากเลยค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะอาจารย์
แม่น้องนิสา

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ