มือใหม่ขอคำปรึกษา เพิ่งเริ่มfloortimeค่ะ

มือใหม่ขอคำปรึกษา เพิ่งเริ่มfloortimeค่ะ

โพสต์โดย Strongmom » จันทร์ 05 ต.ค. 2015 9:44 am

วันนี้เป็นครั้งแรกที่โพสต์ เพื่อขอคำปรึกษา คำชี้แนะ เผลอๆอาจขอระบายในความรู้สึกผิดของตัวเองค่ะ ขออนุญาต อ.กิ่งแก้ว ทีมงาน และพ่อๆแม่ๆทุกท่านค่ะ ขออนุญาตเล่าเรื่องลูกชาย คนสุดท้องนะคะ น้องดิน มีพัฒนาล่าช้าด้านการสื่อสาร ค่ะ 2ปียังไม่มีภาษาพูดที่มีความหมาย มีแต่ภาษาต่างดาว ด้วยใจที่ลูกชายคนโตพูดได้ตอน 2.2ปี และประกอบกับน้องดินเลี้ยงยาก แม่เลยเปิดทีวีให้ดูมาตลอดจนได้ 2 ขวบ (นี่คือความรู้สึกผิดที่1) เริ่มพาพบพัฒนาการเด็กตอน 2.2ปี พบหมอครั้งแรก น้องดินสวัสดีหมอ จ้องตาเวลาหมอคุยด้วย และบ๊ายบายก่อนลาหมอกลับ คำพูดหมอคราวนั้นทำให้แม่สบายใจอยู่นาน...(โอ๊ยไม่ใช่ ออติสซึ่มหรอก สบตาแบบนี้) และมีการส่งตรวจ การได้ยิน เพื่อหาภาวะ mild hearing lost..ซึ่งก็พบว่าการได้ยินปกติ อันนี้ก็เข้าข้างตัวเองอยู่นิดหน่อยแล้วเพราะเวลาพ่อแม่เรียก็ชื่อเค้าจะหันแต่เค้าจะไม่ทำตามคำสั่งก็ตาม(เพราะไม่เข้าใจคำสั่งนี่เนอะ) 2.5 ปีพบแพทย์อีกครั้ง ยังไมีเสียงที่มีความหมายที่เปล่งออกมาจากปากลูกชาย คุณหมอท่านเดิมไม่ได้วินิจฉัยอะไรเพิ่ม แต่ส่ง speech therapy พร้อมคำแนะนำส่งไปร.ร.วันละ2ชม.เพื่อให้เข้าสังคมกับเพื่อน แม่จัดตามหมอสั่งอย่างไม่ลังเล ลูกไปร.ร.นั่งเล่นกับเพื่อนได้บ้างแต่มักเล่นได้ไม่นาน เล่นไม่ค่อยเป็น เวลาอยากได้อะไรก็จูงมือคุณครูไปเอา บอกเรื่อง ฉี่ อึ ไม่ได้ ผ่านไป2 อาทิตย์กับการไปร.ร. จากที่เคยสวัสดีได้ บ๊ายบายได้ก็หายไป ติดพ่อมากขึ้นกลัวพ่อหาย(พ่อเข้าห้องนำ้ยังต้องไปยืนคุม..แอบสงสารสามี)แต่ก็คิด(เข้าข้างตัวเองอีกแล้ว)คงเป็นช่วงปรับตัว และแล้ววันที่เปลี่ยนชีวิตแม่ก็มาถึง 3กย.58 ลูกชายอสยุ่น2ปี7เดือนกว่าๆ พบหมอพัฒนาการเด็กครั้งที่3 ได้รับการวินิจฉัย Autistic spectrum disorderหมอบอกว่า เข้าข่ายแต่เป็นน้อยมากไม่ต้องห่วงเล่นกับลูกให้สนุกแล้วจะดีเอง บางคนแทบจะดูไม่ออกด้วยซำ้ว่าเคยจัดอยู่ในข่าย สเปคตรัม ความรู้สึกว่าเข่าทรุดมันเป็นแบบนี้เองเหรอคะ? (ความรู้สึกผิดมากๆที่2 แม่เป็น GP ค่ะ คงจะห่างหายจากการค้นคว้าเรื่อง สเปคตรัมมานานเลยไม่คิด /คิดแล้วก็มีข้อแย้งว่าลูกมีตั้งหายข้อไม่เข้าข่าย ไม่เหมือนคนไข้ที่เคยแนะนำไปพบพัฒนาการเด็กคนอื่นซึ่งเด็กเหล่านั้นอาการแสดงชัด คิดแล้วก็เศร้าจริงๆค่ะ) คำวินิจฉัยวันนั้นมันบาดจิตใจแม่เหลือเกิน แม่เซตั้งหลักไม่ได้ ร้องให้อยูเป็นอาทิตย์เลยค่ะดีที่สามีเข้มแข็ง ลงมือเล่นกับลูกให้สนุกตามที่หมอแนะนำมาทันที แปลกนะคะเจ้าลูกชายชอบเล่นกับพ่อมากๆเล่นขี่ม้าขี่หลังจักกะจี๊ และสบตาได้ดีมาตลอด (แต่เราก็ยอมรับในการวินิจฉัยค่ะถึงแม้จะมีตะขิดตะขวงใจอยู่บ้าง)ไม่ไปหาหมอที่อื่น (สมุทรปรากรา,ธนบุรี) เพื่อให้เค้าแค่บอกเราว่า"ไม่ใช่" ก็เร่ิมศึกษาfloortimeเพื่อช่วยลูกทันทีค่ะ แม่ซึ่งหลักๆจะหาข้อมูล เวลาเข้าหาลูก(ทั้งๆที่ลูกเราจีบง่ายแค่เรียกก็มา) แต่สีหน้าแม่คงใส่ความคาดหวังมากไปจนลูกดูออกหรือเปล่า ลูกไม่ค่อยขำค่ะ แต่พอเห็นพ่อขำทันทีชวนเล่นทันที ตอนนี้เราเริ่ม floortime มา1เดือนแล้วค่ะ จากที่ประเมินเองนะคะ ลูกชาย อยู่ระดับ3 ไม่เต็มขั้นและกำลังพัฒนาสู่ระดับ4ค่ะ floortime เรื่องเล่นๆที่ไม่เล่นจริงๆค่ะ เดี๊ยวจะมาเล่าต่อถึงตัวอย่างการ floortime ของบ้านเรานะคะ
Strongmom

Re: มือใหม่ขอคำปรึกษา เพิ่งเริ่มfloortimeค่ะ

โพสต์โดย Strongmom » จันทร์ 05 ต.ค. 2015 11:05 am

ปกติลูกชาย เวลาอยากได้อะไร เค้าจะจูงมือพ่อไปเอาค่ะ หรือบางครั้งถ้าของที่อยากได้อยู่ในที่ที่ไม่สูงมาก เช่นขนม เค้าจะลากเก้าอี้มาแล้วปีนขึ้นไปหยิบเอง ค่ะ ดูขั้นตอนการแก้ปัญหาของเค้า พัฒนาการใช้กล้ามเนื้อมัดเล็กใหญ่ไม่น่ามีปัญหา ขอยกตัวอย่าง floortime รบกวนอ.กิ่งแก้ว และพ่อแม่ท่านอื่นชี้แนะด้วยนะคะ บางครั้งก็ไปไม่เป็นค่ะ "เค้าอย่ากได้โยเกิร์ต)ที่แม่แอบเอาวางในที่สูงแต่เห็นง่าย) ดิน. ชูมือทำท่าให้พ่ออุ้ม
พ่อ ดินจะเอาไรน้า
ดิน ชูมือพร้อมยกขาขึ้นพาดที่เข่าพ่อ
พ่อ อุ้มเหรอ?
ดิน ชูมือพร้อมเขย่งตัวยึกยักหลายรอบแต่ไม่มีเสียงพูด
พ่อ อุ้ม พ่ออุ้ม
ดิน ชู มือพร้อมเต้นเหยงๆสีหน้าเริ่มไม่พอใจ
พ่อ อุ้มดิน แล้วก็อุ้มขึ้นมาในระดับที่ใกล้โยเกิร์ตแต่คว้าเองไม่ถึง ไหนดินเอาอันไหน หยิบช้อนให้
ดิน ผลักช้อนออก
พ่อ ไม่ใช่ๆพร้อมส่ายหน้าช้า ดินเอาอันไหน ชี้แล้วทำท่าชี้ให้ดู ชี้ไปที่สิ่งของ แล้วพูดช้าๆ หนม นม แก้ว ช้อน(พ่อชี้พร้อมพากษ์)
ดิน เขย่าตัวไปทางที่โยเกิร์ตวางอยู่
พ่อ ดินชี้ครับ พร้อมทำท่าชี้ให้ดู
ดิน ชูมือขึ้น นิ้วชี้กางออกไม่เต็มที่(คล้ายๆข้อมืองุ้มๆ)แต่ตรงกับโยเกิร์ต
พ่อ หยิบโยเกิร์ตให้พร้อมกับพูดว่า โยเกิร์ตหรือนมแล้วแต่สถานการณ์
ดิน ยิ้ม รับโยเกิร์ตมา พร้อมส่งคืนให้พ่ออีกครั้ง (เปิดไม่ได้หลังจากลองแล้ว)
พ่อ เปิดไหม?
ดิน เตรียมช้อนจะตัก
พ่อ เปิดโยเกิร์ตพร้อมพูดว่า "เปิด"แล้วส่งให้ลูกชาย
ดิน ตักกินเอง
พ่อ พากษ์คนเดียว หมำ่ๆ อร่อยๆโดยที่ลูกชายหันมามองเวลาพ่อพูดด้วยเป็นระยะ (แต่ไม่มีเสียงพูด)
พอยกตัวอย่างคร่าวๆนะคะ ซึ่งที่ยังไม่ได้เติมลงไปคือเวลาลูกชี้ได้ตรง มือตรงนิ้วชี้สวยงามจะรีบหยิบให้พร้อมกับตบมือว่าเก่งๆ การแกล้งงงนี่ทำมาได้สัก2 อาทิตย์ค่ะเพราะเห็นว่าเขาจดจ่อและสื่อสารได้แทบทุกอารมย์ ล่าสุด พ่อแกล้งงงนานๆเข้า ...เจ้าลูกชายมีหลุด "น้านน"ออกมาให้แม่นำ้ตาคลอได้ค่ะ ตอนนี้พยายามเพิ่มรอบการสื่อสารให้มากขึ้นลูกก็มีภาษากายที่ชัดขึ้น ชี้สิ่งที่ต้องการเช่นไปร้านค้า ชี้ๆหนมที่อยากกินได้ชัดเจนแม้จะหยิบถึงแกะดึงเองได้ ผลักออกเวลาแกล้งหยิบผิด หรือส่ายมือว่าไม่ใช่ๆ ก็รอคำที่จะหลุดมาเช่นอย่างว่า อันนั้นอยู่ค่ะ (เดี๊ยวอาจารย์จะบอกว่าลูกเพิ่งลืมตาดูโลกจะให้รีบพูดแล้วรึอย่างเคสน้องภู?) มีคำถามที่ลองสังเกตุดูมา2 อาทิตย์แล้วนะคะ ลูกชาย นิ่งขึ้น ฟังคำสั่งง่ายๆมากขึ้นเช่น ไปอาบนำ้แม้ไม่เต็มใจแต่ยอมไปยกมือให้ถอดเสื้อให้ถอดกางเกงเองได้(แม้สีหน้าไม่สบอารมย์) ไปหม่ำก็เดินไปโต๊ะอาหารเอง กินยาหวานอ้าปากรอ ใส่รองเท้าเอง(ต้องวางไว้ให้)ถ้าไม่วางไว้ให้จะเอารองเท้าผ้าใบแม่มาใส่ ไปเที่ยววิ่งพรูดลงจากบันไดบ้านชั้น2เอง พูดภาษาต่างดาวน้อยลง เป็นคำมากขึ้นแต่ยังไม่มีความหมาย เวลาไม่เห็นพ่อ(พ่อหายจากสายตา) จะตะโกน อ๊ะ อ๊ะ อ๊ะ ซึ่งแม่พอใจมาก แต่มีพฤติกรรมที่แม่สงสัยคือ เค้าชอบเอามือไปสำผัสพื้นผิวไม่ว่าพื้นสิ่งของใดไปพื้นผิวใบหน้า พุงพ่อ หรือแม้แต่แขนขาตัวเอง โดยที่แม้เวลาเล่นกับพ่อกับพี่ก็ยังไปลูบ คุณพ่อเค้าสังเกตุว่าจะเป็นมากช่วงที่มีกิจกรรมมาทั้งวัน (เพราะพอหมอวินิจฉัยทั้งๆที่ล้มทั้งยืนเราก็ใส่เต็มร้อยโดยที่floortime(ของคุณพ่อ)ไม่มีท่าทีคุกคาม ไม่มีแววตากังวลหรือคาดหวังใดๆจริงๆ) ไม่ทราบอาจารย์กิ่งแก้ว หรือพ่อแม่ท่านไหนเคยพบเจอหรือเคยอ่านเจอไหมคะ แนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ขอบคุณพื้นที่แห่งนี้ที่ทำให้รู้สึกว่าเหมือนมีแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์ ขอบคุณเรื่องราวของพ่อแม่ท่านอื่นให้เราได้อ่านได้ศึกษาเป็นวิทยาทาน วันนี้พอได้เขียนเล่าเรื่องที่ตัวเองเผชิญอยู่เหมือนความทุกข์มันได้ถูกยกออกไปบางส่วน อีกคำถามค่ะ ถึงแม้จะอ่านเจอในหนังสือมาว่าไม่สามารถบอกได้ว่าการพัฒนาของลูกจะไปได้ไกลแค่ไหน ต้องดูพัฒนาการวันนี้เทียบกับเมื่อวานแต่ก็ยังอดถาม(กังวลอีกแล้ว)ไม่ได้ว่าเมื่อภาษากายเค้าเต็มขั้นคร่าวๆกี่เดือนได้คะภาษาพูดจะมา จะว่าดูจากนำ้หนักแม่ที่ลดลง 3 กิโลใน1เดือนนี่น้อยไปไหมคะ เฮ้อ!!ถอนหายใจยาวๆ บ้านนี้คุณพ่อมีเวลาเล่นกับลูกตลอดเวลาค่ะ เป็นพ่อบ้าน เจอเพื่อนเพื่อนก็ทักว่าสามีผอมลงเราก็ยิ้มๆกันเข้าใจเอาออกจากร.ร.เรียบร้อย รอลูกพร้อมก่อน มีโปรแกรมของผู้เริ่มต้นจะจัดอีกเมื่อไหร่คะ ดินอยู่หาดใหญ่ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
Strongmom

Re: มือใหม่ขอคำปรึกษา เพิ่งเริ่มfloortimeค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 05 ต.ค. 2015 1:27 pm

การอบรมผู้เริ่มต้นใหม่ จะมีปลาย พย.ค่ะ ระหว่างนี้ขอให้ศึกษาทาง DVD ไปก่อน

ที่สงขลา มีนักบำบัด 2 ท่าน ที่ทำฟลอร์ไทม์ได้ คือครูอุ๊ กับครูเอส

ดูรายชื่อที่หัวข้อ เกี่ยวกับเรา นะคะ

สถานที่ติดต่อครูอุ๊ ดูที่ link หน้าเว็ปด้วยนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Strongmom » จันทร์ 05 ต.ค. 2015 2:02 pm

ขอบคุณอ.กิ่งแก้วมากค่ะ เดี๊ยวจะลองศึกษาเพิ่มเติมค่ะ
Strongmom

โพสต์โดย Strongmom » อังคาร 06 ต.ค. 2015 1:27 pm

หลังจากอ.กิ่งแก้วแนะนำให้ดูDVD....จริงๆดูแล้ว1 รอบ แต่พอดูใหม่ รู้สึกมันโดนมันอินทุกคำพูดเลยค่ะ ยิ่งอ่านหนังสือใหม่ แค่เรื่องแบ่งปันประสบการณ์ของน้องนิวทำเอาแม่นำ้ตาไหลพราก (นำ้ตาแห่งความหวัง) รอบ1 กับ รอบ 2 ได้ความรู้สึกที่แตกต่างกันมากมายเช่นนี้หรือ ? และคำถามที่โพสถามไปตอนนี้เข้าใจแล้วค่ะ เหลือแต่ทำได้หรือไม่ได้ค่ะ แต่ในใจคุณแม่คิดว่านี่คือการลงทุนลงแรงที่น่าทำที่สุดในชีวิตแล้วค่ะ ...ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
Strongmom

โพสต์โดย Strongmom » พฤหัสฯ. 05 พ.ย. 2015 2:32 pm

กราบสวัสดีอ.กิ่งแก้วและทีมงานนะคะ 2 เดือนหลังจากได้รับคำวินิจฉัย ก็ได้เล่นกับลูกให้สนุก(คิดว่าคือการทำfloortime) และจากการแนะนำของอ.กิ่งแก้วได้ไปพบครูอุ๊มาค่ะ ครูอุ๊ให้ลองเล่นกับลูกให้ดู...คุณพ่อจัดให้ค่ะ(คุณแม่เองลูกไม่ค่อยขำเพราะมีแอบหวังผลลัพธ์กับมีแอบสอนค่ะพยายามปรับตัวเองอยู่ ) ครูอุ๊สรุปว่า เรื่อง สนใจ จดจ่อ สัมพันธ์ภาพ...มาก และก็เสริมทริกเล็กๆน้อยๆให้ค่ะ ตอนนี้ลูกชายอยู่พัฒนาการขั้น3-4 พยายามตื๊อแกล้งงงเพื่อเพิ่มรอบการสื่อสาร ภาษากายมามากขึ้น ยิ้ม หัวเราะเวลาดีใจเวลาสนุก ร้องไห้เวลาเสียใจ กลัว แบบหน้าจ๋อย..นำ้ตาคลอแล้วร้องไห้ลั่นบ้าน (อารมณ์มาเร็วจริงๆค่ะ) เข้าใจคำสั่งสั้นๆได้บ้างแต่ไม่มาก อาบน้ำ กินข้าว ไปเที่ยว ไปนอน ภาษากาย กวักมือมานี่ ใกล้ๆได้ แต่ถ้ามานี่(ระยะไกล)ต้องลุ้นว่าจะทำตามสั่งหรือเปล่า บางทีเหมือนกับลูกหันมาแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นคงเบื่อที่จะเดินกลับมาเปล่าคะ(คิดเองค่ะ) เรื่องภาษาพูดยังแอบหวังลึกๆแต่ก็ดูจากการยื้อตื๊อที่รอบการสื่อสารที่ยังไม่ถึง40 รอบลูกก็ไม่สนใจแล้วก็คิดว่าคงยังไม่มาในเร็ววันนี้ แต่สังเกตเวลาที่เค้าต้องการจริงๆมีหลุดออกมา เช่น อุ้ม (ทำให้ยิ้มแทบปริ) เวลาจะอึ อันนี้สังเกตมาหลายครั้ง วิ่งจับเจี๊ยวแล้วออกเสียงฉี่ๆๆๆแล้ววิ่งไปถอดกางเกงไปนอกบ้าน(ไม่ยอมนั่งโถค่ะ)...แต่อึทุกครั้งไม่ใช่แค่ฉี่ บางครั้งฉี่อย่างเดียวไม่บอกมีฉี่ราดค่ะ ที่เล่ามาส่วนนึงอยากให้ทราบว่าได้ทำการบ้านได้ลองฝึกfloortimeกับลูกจริงๆค่ะส่วนคำถามที่จะถามมันอ่านเจอในหนังสือในดีวีดี ในกระทู้ถามตอบหมดแล้วค่ะ ที่จะถาม1ข้อค่ะ floortimeสำหรับผู้เริ่มต้น 28 พ.ย.58 กำหนดการเดิมไหมคะ ติดต่อไปแล้วเจ้าหน้าที่บอกรอยืนยันก่อนค่ะ อยากไปอบรมค่ะ จะได้จองตั๋วเครื่องบิน...ขอบคุณค่ะ
Strongmom

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 05 พ.ย. 2015 4:39 pm

ไม่เลื่อนหรอกค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Strongmom » พฤหัสฯ. 05 พ.ย. 2015 5:49 pm

ขอบพระคุณมากค่ะ อาจารย์กิ่งแก้ว
Strongmom

โพสต์โดย Strongmom » จันทร์ 30 พ.ย. 2015 8:45 am

กราบสวัสดีอาจารย์กิ่งแก้วค่ะ....หลังจากกลับจากอบรม "ปฐมนิเทศผู้เริ่มต้นใหม่" เมื่อ28/11/58 รู้สึกว่า ภาพเป้าหมายที่จะพัฒนาลูก และวิธีการที่จะไปให้ถึงเป้าหมายนั้น มันชัดเจนขึ้นมากค่ะ จากเมื่อก่อนศรัทธาแนวทางนี้ก็จริงแต่ระหว่างพัฒนาลูกเราก็มี "เอ๊ะ"ในหัวตลอดเวลา ทั้งจากหมอพัฒนาการเด็กเองที่บอกแค่ว่าแค่เล่นให้สนุกอย่างเดียว(โดยไม่บอกวิธีการใดๆ)และนักกิจกรรมบำบัดที่ดูเหมือนจะไม่เชื่อในทางสายนี้เอาซะเลย แต่พอได้ไปเห็นวิดีโอที่อาจารย์นำมาให้ดู บางคนหายไป 7ปีแต่มีพัฒนาการเพิ่มขึ้นเทียบกับอายุพัฒนาการแค่2 เดือน ดิฉันนำ้ตาไหลเลยค่ะ คำตอบมันชัดเจนแล้ว "เชื่อและศรัทธาแนวทาง floortime แบบไม่ตะขิดตะขวงใจ" กลับมาเริ่มเล่นให้สนุกเหมือนตอนเรารู้diagnosisว่าลูก เป็นADS ใหม่ๆ เพราะพอลูกอาการดีขึ้น จีบมาเล่นง่ายขึ้น เรามีแอบผ่อนการเล่นให้สนุกค่ะ ได้เวลาเอาจริงเอาจังใหม่โดยที่เมื่อไรที่เริ่มออกนอกเส้นทางก็จะเอาเข็มทิศ(หนังสือต่างๆที่อาจารย์เขียนและdvdขึ้นมาดูมาอ่านมาเตือนสติค่ะ)เพื่อให้คงเดินอยู่ในเส้นทางนี้ค่ะ อบรมครั้งต่อไปเรื่อง สัมพันธภาพแน่นแฟ้นแน่หรือ20กพ.59 นี่จะเข้าฟังแน่นอนค่ะ ส่วนหัวข้อเตรียมความพร้อมไปโรงเรียนนี่อาจจะไปฟังกลางๆปีค่ะเพราะคิดว่าตอนนี้ลูกชาย 2.10ปี floortimeมา 3 เดือนดีขึ้นมากจริงแต่ยังไม่พร้อมที่จะไปนั่งเป็นเด็กนักเรียน อันนี้บอกเลยค่ะกลัว "เสียเวลา"ในการพัฒนาลูก ตั้งใจจะเก็บฐานต่างๆให้แน่นให้ดีที่สุดค่ะ และplanว่าจะไปให้ครูอุ๊ pleankid ช่วยโค้ชให้ค่ะ สึดท้ายนี้ก็ขอบพระคุณอาจารย์กิ่งแก้วนะคะที่ทำให้รู้สึกว่า ทางเดินสายนี้มีแสงสว่าง...ขอบคุณจริงๆค่ะ ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงนะคะ
Strongmom

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 01 ธ.ค. 2015 9:39 pm

ไล่เก็บงานตามตัวอย่างท้ายคู่มือไปนะคะ
กิ่งแก้ว

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ