ช่วย น้องซีเค ด้วยค่ะ

Re: ช่วย น้องซีเค ด้วยค่ะ

โพสต์โดย saowaneecoose » เสาร์ 07 เม.ย. 2012 2:29 am

สวัดดีค่ะ วันนี้อยากเล่าเรื่องราววันนี้ที่ทำกับลูก (ตอนนี้คุณแม่หายเศร้าเพราะได้คำแนะนำจากทุกๆคนในนี้คุณแม่ยังมีความหวัง ทั้งๆที่ยังไม่รู้ว่าลูกเป็นหรือไม่ แต่คุณแม่คิดว่าลูกเป็น)
ตื่นเช้ามาก็ทำอาหารให้ลูกกิน คือ เนื้อผัดกระเทียม ลูกชอบมากจริงๆจะให้กินกับข้าวแต่ตอนนี้ลองงดข้าวเขาทั้งที่คุณแม่ไม่อยากทำเลย แต่คุณสามีบอกให้ลองก็เลยลอง ลองเอากรีนบีนให้เขาก็ไม่กินหยิบไปกินคายทิ้ง
หลังจากกินข้าวเสร็จก็พาลูกไปอาบน้ำเสร็จก็เล่นกับลูกสักพัก (ไม่เปิดโทรทัศน์เลยค่ะ) แต่ลูกก็ยังเหมือนเดิมที่เรียกไม่หันเป็นส่วนใหญ่มากและก็ยังไม่ชี้แต่บอกให้ทำก็ทำตามบางอย่าง ก็เอาบอลมาเล่นกับลูกวันนี้ลูกไม่ได้นั่งเล่นของเล่นคนเดียวเลยค่ะ จากนั้นประมาณ10โมงกว่าก็พาลูกออกไปเดินเล่นห้างพาไปตรงที่คนเยะลูกก็ไม่ได้กลัวคนเพียงแต่แกไม่ยิ้มมากๆเหมือนไปสวนสาธารณะค่ะ ต่อจากนั้นก็พาลูกเข้าไปเล่นสะไล้เดิ้อค่ะ ก็พาเขาปีน อ่อลืมบอกตอนที่เข้าไปตอนแรกเขาก็กลัวเริ่มจะร้องแล้วคุณแม่ก็อุ้มเข้าไปเขาก็หายกลัวไม่ร้องค่ะ ก็พาแกปีนเล่นหลายรอบแกก็เล่นยิ้มบ้างตอนสะไล้ลงค่ะ แล้วแกก็วิ่งไปจับลูกบอลแล้วก็ยิ้มแล้วก็เดินไปเล่นอย่างอื่นต่อ เขาเห็นเด็กเยะเขาก็แค่มองค่ะไม่ได้ยิ้มมองเฉิอยๆ พอดีเจิอเพื่อนมาทัก เขาก็ทักแกๆก็มอง เพื่อนขอ ไฮไฟท์ เขาก้ไฮไฟท์ค่ะ ก็ไม่ได้ยิ้มอะไรแค่มอง เพื่อนยื่นของเล่นให้เขาก็รับมากเล่น จากนั้นก็วางของเล่นแล้วเดินไปเล่นอย่างอื่นค่ะ พอบ่ายโมงเราก้กลับบ้านมาให้เขาทานอาหารกลางวันค่ะ ก็แค่เนื้ออย่างเดียว แล้วก็อาบน้ำ พร้อมนมถั่วเขียว1ขวดนอนดูดเขาก็หลับ จากนั้นก็มานั่งพิมเล่าให้ฟังน่ะ ค่ะ สี่โมงเย็นคุณแม่ต้องไปทำงานค่ะก็เลยสั่งพ่อเขาเอาใว้ว่าหลังจากทานอาหารเย็นกันเสร็จให้พาลูกไปเล่นที่สนามเด็กเล่นประมาณสักสอง ชม ค่ะ อย่างที่เล่ามาคุณแม่ทำถูกใหมค๊ะ แต่ที่คุณแม่ยังทุกข์ใจอยู่ก็คือเขาไม่มองเวลาเรียกน่ะ ค่ะ
ขอบพระคุณทุกๆคนนะค๊ะที่ให้คำแนะนำ (อยากบอกว่าบางทีบางอย่างถ้าเขียนผิดทำผิดก็คือคุณแม่ไม่ค่อยเก่งเรื่องคอมเท่าไรค๊ะ)
saowaneecoose

โพสต์โดย not510tp » เสาร์ 07 เม.ย. 2012 10:44 am

http://www.floortimethailand.com/

คุณแม่ครับ คลิกลิ้งข้างบนนี้นะครับ แล้วเลือกหัวข้อด้านบน ที่เขียนว่า บทความน่าสนใจ

แล้วคุณแม่ลองค่อยๆไล่อ่านดูนะครับ คำถามที่คุณแม่ต้องการรู้ หลายเรื่องอยู่ในบทความต่างๆเหล่านั้นครับ

แล้วมีคำถามเพิ่มก็มาถามต่อได้เลยนะครับ ^^
not510tp

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » เสาร์ 07 เม.ย. 2012 2:07 pm

ร่วมด้วยช่วยกันครับ

"เรื่องสองภาษา" อาจารย์กิ่งแก้ว หรือครูพบ เคยบอกไว้ว่า ให้ใช้ภาษาที่ผู้ที่ทำฟลอร์ไทม์ (ซึ่งก็คือคนเลี้ยงที่ใกล้ชิด) มีความถนัดมากที่สุดครับ

หมายถึงว่าถ้าคุณแม่ถนัดภาษาไทยมากกว่าภาษาอังกฤษ ก็ใช้ภาษาไทยกับลูก ที่บอกไว้เช่นนี้เพราะ ภาษาที่เราถนัด เราจะสามารถถ่ายทอด

ทั้ง"อารมณ์และความรู้สึก"ออกมาได้มากกว่าครับ (เช่นอารมณ์สนุก จาก"น้ำเสียง"และคำพูด)

"เล่นอะไรถึงจะสนุก" ก็ทำตามที่คุณน็อตบอกไว้ได้เลยครับ

การงดอาหารจำพวกแป้ง - กลูเตน (ผมมีความเห็นเหมือนๆกับคุณน็อตครับ) ผมว่าเริ่มที่ละอย่างดีไหมครับ เริ่มจากฟลอร์ไทม์ไปก่อนสักพัก

ผ่านไปสัก 3 เดือน คุณแม่อาจเปลี่ยนใจไม่ต้องลองใช้วิธีงดอาหารบางชนิดแล้วก็ได้นะครับ

"การเล่นกับเด็กอื่นๆ" น้องอายุ 2 ขวบยังไม่เล่นกันมากนะครับ แค่ชำเลืองดูๆก็ใช้ได้แล้วครับ

"สบตา หรือหันมองเวลาเรียก" ครูพบเคยบอกไว้แบบนี้ครับ หากคุณแม่อยากให้ลูกหันมามอง ก็ต้องทำให้การเรียกนั้นน่าสนใจ ไม่ใช่หัน

มาแล้วไม่มีอะไร แค่เรียกชื่อเฉยๆ เป็นผู้ใหญ่เอง เรียกแล้วไม่มีอะไร ก็ยังไม่อยากหันเลย ใช่ไหมครับ ก็ลองทำแบบนี้ครับ "ซีเค แม่มีลูกบอล

(หรือของเล่นอย่างอื่นๆที่ลูกชอบหรือสนใจ) เล่นกันนะ" เป็นต้นครับ เรียกชื่อบางทีลูกอาจกำลังสนใจอะไรอยู่ ก็เข้าไปสะกิดเรียกก็ได้ครับ แต่

ผมย้ำนะครับว่าหากคุณแม่เล่นกับลูกบ่อยๆ ลูกก็จะหันมาสนใจเราเองครับ ไม่ต้องซ้อมเรียกชื่อกันทั้งวันนะครับ (และไม่เน้นสอนคำพูดกับลูก

นะครับ เมื่อลูกสนใจและมีสัมพันธ์ภาพกับเราดีแล้ว ภาษาจะค่อยๆมาครับ)

อาจารย์ฯ เคยบอกไว้นะครับ การทำฟลอร์ไทม์ให้มีคุณภาพ นอกจากการใช้เวลาแล้ว ยังต้องทำโดยไม่เบียดเบียนตัวเองและผู้อื่นด้วย ผม

หมายถึง "ทำเต็มกำลังแต่ไม่เกินกำลังของเรา" หนะครับ หากมีครอบครัว เช่นคุณพ่อ พี่น้อง ร่วมด้วยก็จะช่วยให้คุณแม่ไม่เหนื่อยจนเกิน

ไปด้วยครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ
พ่อน้องเฌอแตม

โพสต์โดย saowaneecoose » อาทิตย์ 08 เม.ย. 2012 11:56 pm

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ. ตอนนี้ดิฉันมีแนวทางขึ้นมากค่ะ เพราะคำแนะนำของทุกๆคนในนี้ขอพระคุณอย่างสูงค่ะ ก็จะเล่นกับน้องซีเคให้มากที่สุดมีเวลากับเขาให้มากที่สุดพอเย็นก็จะเป็นคุณพ่อเขาค่ะ มีอีกปัญหาก็คือว่าคุณพ่อเขาพูดภาษาไทยไม่ได้เลยแล้วถ้าน้องเขาเป,้นออหรือไม่จะมีปัญหาในการสื่อสารหรือป่าวค๊ะก็เลยยังสับสนตรงนี้อยู่ค่ะเพราะพ่อเขาภาษาไทยไม่ได้เลย และอีกอย่างคืออีกสามปีข้างหน้าพอสามีเกษียรเราวางแผนจะกลับไปอยู่ที่เมืองไทยกันน่ะค่ะจะมีปัญหาใหมค๊ะ ตัวดิฉันเองพร้อมที่ภาษาไทยแต่พ่อเขาพูดไม่ได้น่ะค่ะทำอย่างไรดีค๊ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับคำแนะนำค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 09 เม.ย. 2012 6:04 am

ยังตั้งสติไม่ค่อยได้ ก็เลยเอาหลายปัญหามาพันกันยุ่งเหยิงไปหมดเลยค่ะ

ในเมื่อพ่อเขาพูดไทยไม่ได้ จะให้เขาทำยังไงคะ จะให้หัดพูดไทยตอนอายุใกล้เกษียณ ทำได้หรือคะ ถ้าคิดว่าทำไม่ได้ ก็เลิกคิดไปเถอะค่ะ

จะเป็นปัญหาหรือไม่เป็นปัญหา คิดไป ก้เท่านั้น

เรื่องอาหารการกินอีก เรืองขับถ่ายอีก อยากแก้ปัญหาโน่น นี่ นั่น พร้อม ๆ กัน ยุ่งยากไปไหมคะ

เรายืนยัน ขอแค่งานปัจจุบัน เล่นกับลุกให้สนุก จนลูกติดใจน่ะ ขอแค่นี้เองนะคะ

จะทำได้ดี ต้องตั้งสติ อยู่กับปัจจุบันของลูก แค่นี้ พูดง่าย แต่ทำยากมากนะคะ ยิ่งคิดถึงแต่ปัญหา จะยิ่งสับสนค่ะ

ทำได้แล้ว ค่อยคิดเรื่องอื่นนะคะ

ใจเย็น ๆ ค่ะ ใจเย็น ๆ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย not510tp » จันทร์ 09 เม.ย. 2012 11:15 am

ไม่ว่าคุณแม่ จะเล่าเรื่องตลกด้วยภาษาไทย หรือคุณพ่อเล่ามุขตลกเป็นภาษาอังกฤษ น้องซีเคก็คงไม่เข้าใจ และไม่ขำไปด้วยแน่นอนใช่มั้ยครับ

ตอนนี้ ที่น้องซีเคต้องการ คือคนตัวโตๆ ที่คอยเข้ามามีส่วนร่วมเวลาที่น้องเล่นคนเดียว คอยดูแลและเป็นห่วงเวลาที่เค้า เจ็บ ป่วย หรือกลัว

ต้องการคนที่ทำให้น้องซีเคมีความสุข ด้วยการหยอกล้อ เล่นสนุกๆ ด้วยน้ำเสียง ท่าทาง การเคลื่อนไหว ถึงเนื้อถึงตัว

คุณพ่อพูดภาษาอื่น แล้วเล่นกับน้องซีเค ให้น้องซีเคสนุกได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ ก็อย่าไปสนใจภาษาที่คุณพ่อจะใช้กับเค้าในช่วงนี้เลยครับ

ขอแค่ อย่าไปบังคับสั่ง บังคับสอนตอนนี้ก็พอ เล่น ให้เค้าสนุก ให้เค้าติดใจพ่อแม่ ให้เค้าออกมาจากโลกส่วนตัวของเค้าให้มากที่สุด

แล้วอีกสักพัก คุณแม่จะสังเกตุเห็นการเปลี่ยนแปลงครับ
not510tp

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » จันทร์ 09 เม.ย. 2012 5:05 pm

มาช่วยเติมครับ เริ่มจากเล่นให้สนุกจริงๆก่อนครับ มีตัวอย่างให้ชมครับ

เล่นสนุกกับคุณแม่

http://www.youtube.com/watch?v=vQW4Tncf ... re=related

สังเกตว่าภาษาที่พูดก็ไม่ได้มากมายอะไร บางทีแม่ถามลูกก็ไม่ได้ตอบอะไร เล่นกับลูกด้วยก็ตั้งหลายอย่าง ทั้งกระโดดขาเดียว ทั้งเลียนแบบลูก ทั้งกระโดดแทมโพลีน

สุดท้ายลูกชอบให้กระโดดแทมโพลีนแล้วอุ้มไว้สูงๆ ที่แม่พูดว่า ขึ้น แล้วก็....ลง (สังเกตนะครับว่าลูกสนุกไหมครับ เดินมาจูงมือแม่ไปเล่นอีกรอบ)

เล่นกับพ่อ

http://www.youtube.com/watch?v=esbC9KDC ... re=related

เล่นแบบถึงเนื้อถึงตัวกันครับ

เล่นโยนกระดาษ

http://www.youtube.com/watch?feature=en ... 3gcpNcq29M

การโยนกระดาษก็กลายเป็นเกมที่สนุกๆได้ครับ เด็กเฝ้ารอให้โยนกระดาษลงบนหน้าอกครับ

ไม่จำเป็นต้องพูดกันเยอะ (ที่คุณแม่กังวลเรื่องภาษาหนะครับ สองภาษาก็ไม่ใช่อุปสรรคหรอกครับ) ลองนึกเวลาที่เราดูหนังใบ้สิครับ หรือคุยกับคนที่ไม่ได้ใช้

ภาษาเดียวกับเรา เรายังพอจะรู้ได้เลยว่าเค้าจะเอาอะไร จะสื่อกับเราว่าอย่างไร ใช้น้ำเสียงและสีหน้าท่าทางที่สนุก และใจของคุณแม่ที่สนุกด้วยกันกับลูก ก็สนุก

และมีความสุข(ทั้งลูกและแม่)แล้วหละครับ

ตั้งสติให้ได้ไวๆนะครับ แล้วลองอ่านใหม่ตั้งแต่ต้น(ตั้งแต่กระทู้อันแรก) ผมว่าคุณแม่จะเห็นช่องทางได้มากขึ้นอีกครับ
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ
พ่อน้องเฌอแตม

โพสต์โดย saowaneecoose » อังคาร 10 เม.ย. 2012 8:55 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของอาจรย์และเพื่อนๆทุกคนค่ะ ก็เล่นและคุยับลูกตลอดแต่ก็ยังไม่มีไรคืบหน้าเท่าที่ควรลูกก็ยังเรีกไม่หันเหมือนเดิมต่ก็จะสู้ค่ะและทำต่อไป
พรุ้งนี้จะมีคนมาที่บ้านเป็นคนของทางอเมริกาที่จะมาคุยเกี่ยวกับเรื่องน้องค่ะ ก็ไม่รูจะเป็นอย่างไรแต่ก็ยังทำตามระบบflอยู่เหมือนเดิมค่ะ เขาจะมาที่บ้านอาทิตย์ละครั้งจนถึงวันที่26คี.ค่ะ จากนั้นเราก็จะไปตรวจว่าลูกเป็นออหรือป่าวค่าตรวจ 3000เหรียญค่ะ อยากเอาเงินสามพันกลับบ้านเราไปหาอาจรย์แล้วเข้าระบบการรักษาที่บ้านเราดีเพราะอ่านในกระทู้ทุกคนดีขึ้นอย่างมีความหวัง แต่ก็จะลองฟังดูว่าเขาว่าอย่างไรให้ทำอะไร ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำของอาจรย์และเพื่อนๆทุกๆคนค่ะ

โพสต์โดย saowaneecoose » อังคาร 10 เม.ย. 2012 8:56 pm

26ธันวาคมค่ะเขียนตกหล่น ที่หมอนัดตรวจลูกน่ะค่ะ

Wonderful Speakers and Fantastic Football Teams Are Alike

โพสต์โดย syncthuptpype » อังคาร 10 เม.ย. 2012 11:18 pm

The Bowl College Technique determines the faculty football teams that get to experiment with inside the best of bowls and naturally both teams inside the National Championship game. It is often mentioned that the BCS bowl might be worth $17.five million for the teams that play in it. These bowl games for dollars are keeping college officials pleased and stopping speak of your college football playoff method. So, without having college football playoffs in sight, colleges are game the program with their benefit.Boise State, a perennial winner recently, can't break into and preserve a poll ranking within the top rated 5. The argument is the fact that they tend not to play any or sufficient difficult games inside their schedule.But, one more perennial winner University of Texas is regularly ranked inside the best 3 once they are undefeated. Within the 2009 frequent season they only played two ranked teams nfl jerseys china. Texas scheduled their non-conference games against Louisiana-Monroe, Wyoming, University of Texas- El Paso, along with the University of Central Florida. Texas acquiring a extended football tradition and playing inside the Huge Twelve understand that all they ought to do to acquire in to the National Title would be to not shed. Boise State playing inside a weak, non-BCS conference is obtaining difficult time scheduling tougher games inside the years ahead.Getting a winning team, nobody desires to experiment with them and danger a unnecessary non-conference lost.All this can be to not knock Texas or promote Boise State, it can be to say that it's a sad trend for that best colleges to pick to play weak opponents. This implies that fantastic early season match-ups will likely be a factor with the past.Yet another trend to strengthen the difficulty in scheduling may be the want for schools to not travel. When best tier football applications can pack a stadium with 80,000 fans no matter the opponent, then your school desires to schedule as several house games as you possibly can to create cash.Plus, there's a expense savings from getting to send a team out. No school can have all household games as conference play will demand away games, but they will stack non-conference play. Other teams are only scheduling games inside a particular radius to save on travel fees, so extra intra-state games are arising. Once again, this reinforces weaker games for that stronger applications cheap nfl jerseys.Sadly, those two trends mean the potency of games readily available is only going to diminish.
syncthuptpype

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ