ช่วย น้องซีเค ด้วยค่ะ

Re: ช่วย น้องซีเค ด้วยค่ะ

โพสต์โดย saowaneecoose » พุธ 11 เม.ย. 2012 2:51 am

สวัดีค่ะคือว่าดิฉันอยากที่จะซื้อหนังสือมาอ่านเพื่อศึกษาเพิ่มเติมต้องซื้อเล่มใหนบ้างค๊ะและซีดีอันใหนที่เหมาะสมกับการเริ่มต้นตอนนี้ของดิฉันค๊ะ
รบกวนเพื่อนๆหรืออาจารย์ท่านใดโปรดแนะนำหน่อยค่ะและก็ซื้อที่ใหนได้บ้างหรือต้องสั่งซื้ออย่างเดียวและถ้าสั่งซื้อเขามีส่งมาที่อเมริกาป่าวค๊ะ
และอีกคำถามค่ะถ้าอยาอ่านแบบflเป็นภาษาอังกฤษต้องไปที่เวพใหนค๊ะ อยากจะให้แฟนอ่านค่ะเขาจะได้ไปถูกเพราะเราจะสลับเขาต้องดูแลลูกตอนเย็นน่ะค่ะ
และอีกอย่างก็คือมีใหมค๊ะคือคุณแม่อยากที่จะติดต่อกับคุณครูคือเหมือนอยากจะสมัคเป็นสมาชิกที่มีการนัดพบและได้การบ้านมาทำคือรู้ว่า
คุณแม่ไปพบไม่ได้ก็เปลี่ยนจากการพบเป็นโทรคุยได้ใหมค๊ะ เพราะว่าคุณแม่สะดวกมากที่จะโทรไปค่ะ(ไม่มีปัญหาเรื่องค่าโทรค่ะและก็พร้อมที่จะเสียค่า
สมัคและค่าบริการต่างๆเหมือนคนอื่นทั่วไปค่ะ). เพราะว่าคุณแม่ไม่เข้าใจภาษาอังกฤษหมดไม่อยากจะเสียเวลาที่ต้องอยู่ที่นี่อีกสามปีแล้วทำไรถูกๆผิด
ๆ รบกวนแนะนำหน่อยนะค๊ะ ขอบพระคุณทุกๆท่านที่แนะนำและอาจารย์ทุกๆคนค่ะ
saowaneecoose

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 11 เม.ย. 2012 6:48 am

คำถามที่ถามมาล่าสุด เข้าใจว่าหลายอย่างตอบไปแล้วนะคะ อ่านทบทวนตั้งแต่ต้นดูนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย ta-mom » พุธ 11 เม.ย. 2012 1:54 pm

คุณแม่คะ ถ้าเป็นเว็บภาษาอังกฤษอาจารย์กิ่งแก้วเคยให้ไว้ตามนี้นะคะ www.stanleygreenspan.com ค่ะ ให้คุณพ่อลองเข้าไปอ่านดูนะคะน่าจะช่วยได้มากค่ะ

สู้ๆค่ะ
ta-mom

โพสต์โดย สายป่าน » พุธ 11 เม.ย. 2012 4:11 pm

ขอแชร์ความเห็นนะคะ
ช่วงนี้น่าจะเป็นช่วงที่คุณแม่กำลังสับสน เมื่อทดลองใช้วิธีการที่คิดว่าน่าจะใช่แล้ว
ผลที่ได้ไม่เร็วอย่างใจ ก็เริ่มคิดว่า ทำถูกหรือผิด ถ้าถูกทำไม ผลที่อยากเห็นยังไม่เห็นสักที
เรื่องเล่น คุณแม่เล่นมากเท่าที่คุณแม่และลูกสนุกที่จะเล่นก่อนดีไหมคะ
คือถ้าคุณแม่ไม่สนุกที่จะเล่น เล่นไปคอยจับตามองและวิเคราะห์ไป มันจะตันเอาง่ายๆน่ะค่ะ
แล้วพอเรามุขตัน เครียด แล้วมันจะไม่สนุกน่ะค่ะ ถ้าเราไม่สนุก ลูกก็ไม่สนุก มันจะเชื่อมความสนใจกันได้ยากค่ะ
ที่บอกว่า มากเท่าที่คุณแม่จะสนุก เพราะถ้าคุณแม่พยายามใช้เวลาตลอดเวลาที่จะเล่น
แล้วไม่มีเวลาที่จะทบทวนการเล่นที่ผ่านมา ไม่มีเวลาที่จะผ่อนคลายตัวเอง มันจะยิ่งเพิ่มความเครียดน่ะค่ะ
ประเด็นที่สำคัญ แต่ทำได้ยากมากคือ ทำเต็มที่ คาดหวังให้น้อย
แล้วชื่นชมกับความสำเร็จ ที่แม้จะเห็นว่าเล็กน้อย ที่เกิดขึ้นระหว่างทางค่ะ
สู้ๆ นะคะ ใจเย็นๆ หายใจลึกๆค่ะ
;)
สายป่าน

โพสต์โดย saowaneecoose » พุธ 11 เม.ย. 2012 8:44 pm

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำของอาจารย์และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ดิฉันจะตั้งใจและไม่คาดหวังค่ะ
saowaneecoose

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ