ถ้าน้องไม่ยอมเล่นจะทำไงครับ

ถ้าน้องไม่ยอมเล่นจะทำไงครับ

โพสต์โดย zacrify » จันทร์ 06 ก.ค. 2015 3:52 pm

สวัสดีครับ

น้องเป็น High function autism ผู้ญ อายุ 18 ปี
ที่ผ่านมาพยายามจะพาเค้าเล่น ไปหาครูหน่อง แนะนำให้เล่นกับเค้ามากๆ
แต่ตัวเขาเอง เวลาถ้าอารมณ์ไม่ดีก็จะพูดประมาณว่า ไม่อยากเล่นแบบเด็กๆ เราควรจะทำยังไงดี ถ้าเขาพูดแบบนี้ครับ
ถ้าตื๊อเค้าก็จะยิ่งหงุดหงิดมากขึ้นไปอีก แต่ถ้าไม่ตื๊อก็เหมือนตัดความสัมพันธ์

ผมเคยอ่านของเมืองนอก มันมี institute of play คือ เป็นที่ที่ให้ทั้งเด็กและผู้ใหญ่ได้เล่นกันในหลายๆแบบ (ไม่ใช่สวนสนุกนะครับ)
อยากรู้ว่าเมืองไทยมีที่แบบนั้นมั้ยครับ อยากมีที่ๆ เค้าเห็นว่าผู้ใหญ่ก็เล่นได้เหมือนกัน เค้าจะได้มีตัวอย่างและไม่อายที่จะเล่น
zacrify

Re: ถ้าน้องไม่ยอมเล่นจะทำไงครับ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 07 ก.ค. 2015 6:10 am

ควรใช้กระทู้เดิมนะคะ

Floortime ไม่ได้หมายถึงการเล่นอย่างเดียว

หมายถึงการเข้าร่วมแบ่งปันความสนใจกัน อย่างไม่มีเงื่อนไข ไม่หวังผล

เป็นธรรมดาที่เด็กอยู่ในโลกส่วนตัวมานานปีจะรู้สึกหงุดหงิดที่โลกส่วนตัวถูกรบกวน หรือระแวงการเข้ามาของผู้อื่น

คำตอบคืออดทน พยายามทำให้เขาไว้ใจ ตอดเล็กตอดน้อยไปเรื่อย ๆ อย่าคาดหวังว่าเขาจะรับไมตรีโดยเร็ว

บางรายใช้เวลาหลายเดือนค่ะ

ไม่เคยได้ยินว่ามีสถาบันที่ว่านะคะ
กิ่งแก้ว

Re: ถ้าน้องไม่ยอมเล่นจะทำไงครับ

โพสต์โดย Fastfigo » เสาร์ 23 เม.ย. 2016 12:22 pm

เข้าใจแล้วล่ะครับผม
Fastfigo

โพสต์โดย Paiatiticja » อังคาร 04 เม.ย. 2017 4:47 pm

เราก็คิดแบบที่เขาบอกนั้นละ
Paiatiticja

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ