ขอคำแนะนำและแนวทางค่ะ

ขอคำแนะนำและแนวทางค่ะ

โพสต์โดย อนัญญา » เสาร์ 20 มิ.ย. 2015 3:49 pm

ลูกชายเป็นมะเร็งเม็ดเลือดขาวเมื่ออายุ 1 ปี 10 เดือน ตอนนี้ยังได้รับเคมีบำบัดอยู่ที่ รพ.รามา ค่ะ เคยถามหมอเรื่องพัฒนาการคุณหมอแจ้งว่าให้โฟกัสเรื่องการรักษาก่อน ตอนนี้ลูกเริ่มแข็งแรงและให้เคมีบำบัดห่างขึ้นจึงกลับมาสนใจเรื่องพัฒนาการ แต่ที่คุณแม่กังวลในตอนนี้เรื่องการพูด เคยปรึกษาหมอคุณหมอบอกว่ายังรอได้ถึง 3 ขวบ แต่ตอนนี้คุณแม่รู้สึกว่ารอไม่ไหวและกังวลมาก จึงไปปรึกษาแพทย์ คุณหมอให้ตรวจเรื่องการได้ยินก่อนผลออกปกติ คุณหมอแนะนำให้งดดูทีวี วิดิโอ และให้มีกิจกรรมกับครอบครัวให้มากขึ้น ลึกๆกลัวลูกจะเป็นออทิสติกค่ะ เพราะมีพฤติกรรมหลายอย่างที่เข้าข่าย เช่น ชอบตีหัวตัวเองเวลาไม่พอใจ ชอบจูงมือให้ไปหยิบของให้ เรื่องการพูด พูดได้บ้างแต่น้อยมาก เช่น แหม่มๆ / ไม่มี/มี / เลี่ยนเสียงแมว และจะใช้เสียง แอ้ๆๆ ตลอด แต่รู้เรื่องฟังเข้าใจให้ไปทำนู่นนี่รู้เรื่อง คุณหมอเรื่องการได้ยินบอกว่าถ้าครบ 3 ขวบแล้วไม่พูดต้องมาฝึกการพูด แต่อาทิตย์หน้าคุณแม่จะพาลูกไปหาแพทย์กุมารเวชเรื่องพัฒนาการจะได้รู้ว่าต้องทำยังไงบ้าง เครียดและกังวลไปหมด วุ่นวายกันทั้งบ้าน แค่เป็นโรคมะเร็งเม็ดเลือดขาวคุณแม่ก็ใจสลายอยู่แล้วนี่ต้องมาเป็นแบบนี้อีกคุณแม่ก็จะแย่เหมือนกันค่ะ ไม่รู้ต้องเอาเรื่องไหนก่อนเลย
อนัญญา

Re: ขอคำแนะนำและแนวทางค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 20 มิ.ย. 2015 5:39 pm

คนหงุดหงิดแล้วตีหัวตัวเอง...ก็มีนะคะ อับจน สื่อสารแล้วไม่ได้สิ่งที่ต้องการ หากมีคนพยายามเข้าใจ หล่อเลี้ยงความหวังว่าเกือยจะได้อยู่แล้ว.เขาก็ไม่ตีหัวค่ะ

คนพูดไม่ได้ สื่อสารไม่รู้เรื่อง ก็ต้องจูงมือไปเอา เป็นธรรมดา

แค่อ่านเรื่องที่เล่ามายังรู้สึกได้ถึงความเครียด ของทั้งเด็กและผู้ใหญ่นะคะ

เริ่มด้วยปิดทีวี แล้วเล่นกันให้สนุก เอาความสุขคืนมาก่อน แล้วค่อยพัฒนาการสื่อสารต่อไปค่ะ

จะออ...ไม่ออ เด็กก็อยากเล่นและพัฒนาตนเองผ่านการเล่นเหมือนกัน
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ