อยากขอแนวทางค่ะ

อยากขอแนวทางค่ะ

โพสต์โดย p.mdalina » พฤหัสฯ. 18 มิ.ย. 2015 11:48 am

น้องปันอายุ 3 ปี 3 เดือนค่ะ น้องสามารถพูดได้ค่ะ บอกความต้องการได้ แต่ยังไม่ค่อยชัดเจนค่ะ คือบางครั้ง ต้องการปฏิเสธ แต่จะใช้คำว่า "ยังไม่.." แทน
เพิ่งได้รับการวินิจฉัยว่าเป็นออทิสติกค่ะ อยากทราบว่า 1. การตรวจหู หรือตรวจร่างกายอื่นๆ จำเป็นหรือไม่คะ
2. เวลาเห็นคนอื่นร้องไห้ จะร้องตามค่ะ ไม่ทราบว่าพอมีทางแก้ยังงัยบ้าง
p.mdalina

Re: อยากขอแนวทางค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 18 มิ.ย. 2015 1:24 pm

การตรวจหูจำเป็นหรือไม่ แล้วแต่รายค่ะ ถ้าเห็นว่าจำเป็น แพทย์ที่ให้การดูแลคงจะแนะนำกระมังคะ

สิ่งที่จะแนะนำ คือ ขอให้ใช้เวลาในการตั้งสติ และเรียนรู้นะคะ...

บทความสำหรับผู้เริ่มต้นใหม่ มีอยู่หน้าเว็ปแล้วค่ะ

อย่าคิดแก้ปัญหาพฤติกรรมเป็นจุด ๆ เลย

เรียนให้รู้ก่อนค่ะ

การพัฒนาคนทั้งคน...มีเรื่องต้องทำความเข้าใจเยอะค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: อยากขอแนวทางค่ะ

โพสต์โดย p.mdalina » พฤหัสฯ. 18 มิ.ย. 2015 2:49 pm

คือเคยไปพบนักบำบัดที่มหิดลครั้งนึงค่ะ คุณครูบอกว่าน้องอยู่พัฒนาการระดับสี่ยังไม่เต็มขั้นค่ะ ตอนนี้ก็มีปัญหาเรื่องอารมณ์ ที่เค้ายังไม่เข้าใจค่ะ
p.mdalina

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ