วิธีเข้าถึง high function ออทิสติก ควรทำอย่างไรครับ

วิธีเข้าถึง high function ออทิสติก ควรทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย zacrify » อังคาร 16 มิ.ย. 2015 8:57 pm

เลี้ยงน้องอายุ 18 แล้วครับ พูดได้ รู้เรื่องแทบทุกอย่าง แต่จะมีปัญหาเรื่องอารมณ์ที่ขึ้นลงมาก หงุดหงิดง่ายมาก

พอหงุดหงิด แล้วอาละวาด ก็จะนำกลับไปเป็นเชื้อไฟของครั้งต่อไป ว่าตัวเองเป็นคนไม่ดีที่อาละวาด ทำให้หงุดหงิดตัวเองอีก อาละวาดใหม่อีกรอบ เป็นวงจรแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ

พยายามจะเข้าใจ ไปสะท้อนอารมณ์ของเค้า เช่น เค้าโกรธ หงุดหงิด น้อยใจ โมโห เราก็พยายามบอกเค้าว่า

"อ๋อ หงุดหงิดอยู่หรอ หงุดหงิดอยู่ใช่มั้ย" หรือ "น้อยใจใช่มั้ยเนี่ย น้อยใจที่ไม่มีคนให้ความสำคัญใช่มั้ย" (แบบซอฟต์ๆนะครับ)

แต่คือ เหมือนเค้าฝังหัวไปแล้วว่า คำเหล่านี้ เป็นคำ "ด่า" คำต้องห้าม น่ะครับ หลายๆครั้งเวลาเราสะท้อนอารมณ์ เค้าจะหงุดหงิดใส่แล้วก็บอกว่า ไม่ชอบให้พูดว่าน้อยใจ / โมโห /หงุดหงิด ฯลฯ

อยากรู้ว่า ถ้าเราไม่พูด แล้วเราควรจะสะท้อนเค้ายังไงดีครับ เพื่อให้เค้าเย็นลง

หรือจริงๆแล้วแค่ต้องการเวลา เพราะผมเพิ่งเริ่มวิธีนี้ได้ไม่นาน

อยากรู้แนวทางครับ ว่าที่ตัวเองทำอยู่นั้นผิดหรือถูก
zacrify

Re: วิธีเข้าถึง high function ออทิสติก ควรทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 17 มิ.ย. 2015 6:41 am

ปัญหาการควบคุมอารมณ์ เกิดจากภาษากายที่บกพร่อง

แก้ไขด้วยการ counter - regulate ด้วยภาษากายของคนใกล้ชิด ....ใช้ใจที่รับรู้ และเข้าใจเขาจริง.ๆ โดยจะร่วมรับรู้อารมณ์ กับเขาโดยใช้ระดับอารมณ์ประมาณ 70% ของอารมณ์ของเขา

จริง ๆ แล้ว ตอนที่เขาพูดว่า ไม่ให้พูดคำว่าน้อยใจ อาจจะใช้เป็นโอกาสพูดจาโต้ตอบ ในหัวข้อ " เวลาโกรธ พูดคำไหนได้ พูดคำไหนไม่ได้" เป็นการตรึงให้เขามีสติในการสื่อสารในอารมณ์โกรธ แต่ถ้าอารมณ์เขาพุ่งขึ้นอีก ก็ใช้ภาษากายรับรู้ ปรับแต่ง จนกลับลงมาในระดับสื่อสารด้วยคำพูดได้

เมื่ออารมณ์ของเขาลดลง ภาษากายของผู้ดูแล ก็ลดลงตามลำดับ

เป็นระบบเหนี่ยวนำ ในลักษณะ down regulation

ที่สำคัญ ไม่ต้องรีบให้เขาหายโกรธ ตรึงสัมพันธภาพและการสื่อสารเอาไว้ แต่คอยกำกับเฉพาะเวลามีการทำร้ายร่างกาย ทำลายข้าวของ

ทั้งหมดนี้ ต้องควบคู่กับการใช้เวลาดี ๆ ร่วมกัน และการออกกำลังกาย เพื่อปรับความแรง ระดับต่าง ๆ

ความจริงไม่อยากให้ผู้เริ่มต้นใหม่ เริ่มด้วยการแก้ปัญกาอารมณ์เลย มันค่อนข้างยากสำหรับมือใหม่ น่าจะใช้วิธีเดิมที่ทำมาเป็น 10 ปีไปก่อน

อยากให้เริ่มด้วยการหาช่วงเวลาดี ๆ ด้วยกัน สนุกด้วยกันให้ได้นาน ๆ ก่อนค่ะ

ดูรายละเอียดใน DVD เรื่องพฤติกรรม นะคะ
กิ่งแก้ว

Re: วิธีเข้าถึง high function ออทิสติก ควรทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย zacrify » พุธ 17 มิ.ย. 2015 7:53 am

ขอบพระคุณครับ เดี๋ยวจะลองพาไปที่สนุกสนุกดูครับ

คือถ้าผมเข้าโหมดโหดเค้าก็จะหยุดได้(ผมไม่ได้ใช้โหมดนี้เท่าไหร่ เมื่อเทียบกับแม่เค้า เค้าเลยค่อนข้างกลัวในเวลาที่ผมเอาจริง)
zacrify

โพสต์โดย zacrify » พุธ 17 มิ.ย. 2015 7:53 am

ขอบพระคุณครับ เดี๋ยวจะลองพาไปที่สนุกสนุกดูครับ

คือถ้าผมเข้าโหมดโหดเค้าก็จะหยุดได้(ผมไม่ได้ใช้โหมดนี้เท่าไหร่ เมื่อเทียบกับแม่เค้า เค้าเลยค่อนข้างกลัวในเวลาที่ผมเอาจริง)
zacrify

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ