รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ (ข้อมูลเบื้องต้นของน้องนะโมค่ะ)

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ (ข้อมูลเบื้องต้นของน้องนะโมค่ะ)

โพสต์โดย แม่น้องนะโม » พุธ 03 มิ.ย. 2015 4:41 pm

สวัสดีค่ะ อาจารย์กิ่งแก้ว และสมาชิกทุกๆท่าน นะคะ

ดิฉันติดตามอ่านในกระทู้และสมัครเป็นสมาชิกเพื่อมาขอแลกเปลี่ยนข้อมูลและขอรับคำแนะนำจากคุณพ่อ คุณแม่ ท่านอื่นๆ ค่ะ
และตอนนี้กำลังสั่งซื้อหนังสือและ DVD ไปศึกษา พร้อมๆกับอ่าน
ข้อมูลในกระทู้ เพื่อทำความเข้าใจให้มากที่สุดกับการทำ Floortime ค่ะ

ตอนนี้น้องนะโมอายุ 3 ขวบ 3 เดือนค่ะ สงสัยว่าน้องมีการพัฒนาการผิดปกติ
ตอน 1 ขวบ 6 เดือน ค่ะ เพราะน้องไม่พูด และน้องก็เดินช้า เดินได้ตอนประมาณ
1 ขวบ 3 เดือน ค่ะ (แต่คิดว่าเพราะน้องตัวโตอาจจะทรงตัวยาก)
พาน้องไปพบคุณหมอ ตั้งแต่ 1 ขวบ 6 เดือน
ที่โรงพยาบาลในกรุงเทพค่ะ (รพ.สินแพทย์) เป็นคุณหมอเด็ก ค่ะ
แต่ตอนนั้นคุณหมอบอกว่ายังเล็กไป ยังสรุปไม่ได้ และก็กลับไปพบ
คุณหมออีก ประมาณ 3 เดือนต่อครั้งเพื่อดูพัฒนาการ ตอน 1 ขวบ 8 เดือน นะโมเริ่มพูดได้
เป็นคำๆ พอเดินได้เค้าก็วิ่งตลอดเลยค่ะ แล้วตอนเล่นของเล่น เช่น เล่นรถก็จะพลิกเอาล้อมา
นั่งหมุนๆ เวลาเรียกชื่อก็จะตอบรับบ้าง ไม่ตอบบ้าง

พอตอน 2 ขวบ พากลับไปอยู่ที่โคราช (คุณย่า กับคุณพ่อ เค้าดูแล)
เค้าพาไปฉีดวัคซีนตามปกติ ที่ รพ.เซนต์เมรี่ คุณหมอที่นี่ที่เป็นคุณหมอเด็ก
ท่านก็บอกว่าน้องนะโมควรต้องไปพบคุณหมอพัฒนาการ และคุณหมอก็นัดคุณหมอพัฒนาการ
ให้ พอไปพบคุณหมอพัฒนาการ คุณหมอก็สอบถามข้อมูลพื้นฐานการเลี้ยงดู อยู่กับใคร
แล้วคุณหมอก็ให้ไปพบอีกทีตอน 2 ขวบ 3 เดือน จากนั้นก็ไปพบอีกหลายครั้ง น้องก็พูดได้บ้างค่ะ
และคุณพ่อก็พยายามหาข้อมูล ว่ามีที่ไหนฝึกได้บ้าง ก็ทราบว่ามีที่ รพ.จิตเวชนครราชสีมา ก็พาน้องไป
พร้อมกับการไปพบคุณหมอพัฒนาการด้วย พอดีคิวนัดยาว มีคนแนะนำให้ไปที่ รพ. มทส (สุรนารี)
ตอนมาที่สุรนารี น้องที่เป็นกิจกรรมบำบัด เค้าแนะนำให้มาศึกษาวิธี DIR/Floortime ค่ะ

ดิฉันกับคุณพ่อของนะโม ก็ช่วยกันหาข้อมูลอ่านใน Internet มาเจอของ Floortimethailand
และอ่านจาก ถาม-ตอบ ของอาจารย์ แล้ว รู้สึกว่าเรามีแนวทางที่จะช่วยลูกแล้ว เพราะที่ผ่านมาคุณหมอ
จะบอกแค่ว่าให้คุยกับลูกเยอะๆ (เราก็พยายามแต่พอเค้าไม่สนใจเรา เราก็ไม่รู้จะทำไง เพราะเราตื้อคุยกับลูก
พอลูกร้อง หงุดหงิด คุณย่าเค้าก็บ่นเรา เพราะคุณย่าเค้าไม่ยอมรับว่าหลานพัฒนาการช้าค่ะ ) เค้าบอกว่าเด็กปากหนัก
เวลาพาไปหาหมอคุณย่าเค้าก็โวยวาย กลัวคนอื่นคิดว่าหลานเป็นโรคประสาทค่ะ แต่พ่อกับแม่ก็พยายามหาข้อมูล
และจะฝีกให้ลูกต่อไปค่ะ

ข้อมูลของน้องนะโม ค่ะ

น้องนะโม (เพศชาย) อายุ 3 ขวบ 3 เดือน ค่ะ
ตอนนี้เข้าโรงเรียน อนุบาล 1 ( เรียนได้ 2 เดือนแล้วค่ะ พอดีให้น้องไปทดลองเรียนก่อน และบอกคุณครูว่าน้องพัฒนาการช้า พอทดลองแล้วคุณครูเค้าจะรับช่วยดูแลให้ นะโมชอบไปโรงเรียน ชอบเพื่อนๆ ถึงจะคุยกับเพื่อนๆไม่ค่อยได้เท่าไร)
มีน้องสาวอายุ 1 ขวบ 8 เดือน (น้องพูดได้ทุกอย่าง และเดินช้าเดินได้ตอน 1 ขวบ 4 เดือน)

การพัฒนาการของน้องนะโม

1. เดินได้ตอน 1 ขวบ 3 เดือน
2. ตอน 1 ขวบ 8 เดือน พูดได้เป็นคำๆ ส่วนใหญ่จะพูดชื่อสัตว์ได้ มากที่สุด (ออกเสียงชัดเจนค่ะ)
3. ไปพบคุณหมอเพื่อฝึกพัฒนาการ ทุกๆ 3 เดือน นานประมาณ 1 ปี

ปัจจุบัน น้องนะโม ยังไม่สามารถพูดโต้ตอบได้ , ทำถามคำสั่งง่ายๆได้เป็นบางครั้ง , บอกความต้องการของตัวเอง
ได้ เช่น จะกินนม , ไปแปรงฟัน

การสนทนา ที่สามารถทำได้ค่ะ

นะโม : จะกินนม จะกินนม
แม่ : โมจะทำไมครับ
นะโม : โมจะทำไมครับ ...( แล้วหยุด .).. จะกินนม
แม่ : โมจะกินนมอะไรครับ
นะโม : กินนมอะไรครับ
แม่ : โมจะกินนม เปี้ยว หรือ นมจืด ครับ
นะโม : จะกินนม .....(แล้วหยุด ) นมเปี้ยวครับ แล้วชี้ไปที่นมเปี้ยว

การเข้าสังคม : ชอบเล่นกับเพื่อนๆ และพี่ๆแถวบ้าน
เวลาพูด : บางครั้งจ้องหน้า บางครั้งไม่จ้อง เวลาพูดด้วย
สิ่งที่ชอบ : ชอบเปิดหนังสือดู อยู่ได้นานๆ ชอบร้องเพลง ( ออกเสียงภาษาอังกฤษ ชัดเจนกว่า ภาษาไทย ค่ะ)
การเล่นสมมติ : สามารถเล่นเสือกับวัว (วิ่งไล่จับกันให้พ่อเป็นเสือ นะโมเป็นวัว ถ้าเสือเจอวัว ถามนะโมว่าต้องร้องวัวยังไง เค้าก็ร้อง บอๆๆ บอๆๆ ได้ พอพ่อบอกว่าเสือจะกัดหูนะ เค้าก็เอียงหูมาให้กัด บอกจะกัดแขนเค้าก็จะยื่นแขนมาให้ และสามารถเล่นสลับเป็นเสือ ให้พ่อเป็นวัว ได้ ) เค้าจะชวนเล่นได้ ว่า พ่อครับ จะเล่นเสือกับวัวครับ เค้าจะสนุกมาก พึ่งได้เจอเค้าเล่นวันที่ 30 พ.ค.(ได้กลับวันหยุดค่ะ แต่พ่อเค้าบอกว่าเค้าชวนเล่นสนุกกับลูกทุกวัน หลายๆกิจกรรมแบบศึกษาไปด้วยแล้วปฏิบัติไปด้วย ) หลังจากเราเรียนรู้จาก Florrtime และลองปฏิบัติดูลูกมีความสุขมากๆเลยค่ะ
สิ่งที่กลัว :กลัวเสียงรถไอติม

รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำเบื้องต้นให้ด้วยนะคะ
ว่าวิธีการที่คุยกับน้องนะโม ถูกต้องหรือเปล่าค่ะ เท่าที่อ่าน
ของพ่อ แม่ท่านอื่นๆน้องนะโมน่าจะตอบสนองได้ดีพอสมควร
แต่ถึงอย่างไรก็จะเล่นให้สนุกกับเค้า โดยการใช้ Floortime ค่ะ
เพราะเท่าที่อ่านเนื้อหา ไม่เฉพาะแค่เด็กพิเศษ ถ้าเราใช้กับลูกที่ปกติ
สิ่งที่ได้คือความอบอุ่นในครอบครัว และการได้สื่อสาร การได้คุย
และการที่ทำให้ลูกแลกเปลี่ยนความคิดเห็น กล้าที่จะพูดกับเราได้มากขึ้นด้วยค่ะ

ตอนนี้น้องไปฝึกพัฒนาการที่ รพ. จิตเวช นครราชสีมาค่ะ
ต้องขอบคุณเจ้าหน้าที่มากค่ะ ที่ให้ความรู้แนวทางในการฝึก(ให้คุณพ่อน้องนะโม)มาเยอะเลยค่ะ
คุณแม่น้องนะโมอยากไปรับการฝึกด้วย แต่ต้องทำงานอยู่ที่กรุงเทพ ค่ะ เสียดายมากเลยค่ะ
จะกลับได้เฉพาะแค่วันหยุด

ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนงานย้ายไปอยู่ด้วยกันที่โคราชค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ
แม่น้องนะโม
แก้ไขล่าสุดโดย แม่น้องนะโม เมื่อ จันทร์ 08 มิ.ย. 2015 12:12 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
แม่น้องนะโม

Re: รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ (ข้อมูลเบื้องต้นของน้องนะโมค่ะ)

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 04 มิ.ย. 2015 6:58 am

ที่โคราช มีนักบำบัดในกลุ่มฟลอร์ไทม์ไทยแลนด์อยู่ 2 ท่าน ดูรายชื่อในเว็ป หัวข้อ เกี่ยวกับเรา ค่ะ

ระหว่างนี้ อยากให้คุณพ่อคุณแม่ศึกษาเพิ่มเติมเรื่องพัฒนาการอีก จาก DVD ก็ได้ เข้าอบรมก็ได้

ดิฉันไม่แน่ใจว่าเรื่องเสือกินวัวที่เล่นกัน ว่าจะเป็นการเล่นสมมุติจริงหรือเปล่า หรือ เป็นเพียงการเล่นสนุกแบบถึงเนื้อถึงตัว

เพราะเรื่องราวเกี่ยวกับการบาดเจ็บของร่างกายนั้น เป็นเรื่องราวที่เล่นยาก ต้องพัฒนากันเยอะพอสมควรค่ะ

แต่ถ้าเขาชอบ ก็เล่นไปก่อนได้ โดยคิดเอาไว้ในใจว่าวันหนึ่ง เมื่อเขารู้เรื่องขึ้นอีกระดับหนึ่ง เขาอาจจะกลัว และไม่ยอมเล่นอีก

ส่วนเรื่องการพูดคุยโต้ตอบ ต้งระวังความยาวและความเป็นทางการ และไม่ลืมเน้นภาษากายค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ (ข้อมูลเบื้องต้นของน้องนะโมค่ะ)

โพสต์โดย แม่น้องนะโม » พฤหัสฯ. 04 มิ.ย. 2015 8:23 am

ขอบคุณอาจารย์กิ่งแก้วมากค่ะ

ทางคุณแม่และคุณพ่อของน้องนะโมจะนำเอาคำแนะนำของอาจารย์ไปเป็นแนวทางในการสังเกต
และปรับการเล่นสนุกในรูปแบบของ Floortime อีกครั้งค่ะ

และหลังจากได้รับหนังสือและ DVD แล้ว จะศึกษาและทำความเข้าใจเพื่อนำเอาหลักการมาปรับใช้กับ
น้องนะโมค่ะ

สำหรับเจ้าที่บำบัดที่ จิตเวชนครราชสีมาน่ารักมากและให้คำแนะนำดีมากๆค่ะ
ขอขอบคุณเจ้าหน้าที่ทุกท่านค่ะ

ขอบคุณอาจารย์อีกครั้ง ที่ให้คำแนะนำค่ะ
แม่น้องนะโม
แม่น้องนะโม

โพสต์โดย แม่น้องนะโม » จันทร์ 08 มิ.ย. 2015 1:28 pm

สวัสดีค่ะอาจารย์ และสมาชิกทุกท่านค่ะ

ดิฉันได้เข้าไปอ่านในกระทู้ของคุณพ่อน้องดี สิ่งที่สงสัยเกี่ยวกับเรื่องที่ว่าเราจะประเมินได้อย่างไรว่าลูกเริ่มติดเราแล้ว พอได้อ่านจากที่อาจารย์ตอบในกระทู้ของน้องดีก็เข้าใจแล้วค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ และก็ต้องขอบคุณทางเจ้าหน้าที่ด้วยนะคะที่ทำการจัดส่งหนังสือและ DVD มาให้อย่างรวดเร็ว ได้รับแล้วค่ะเมื่อวันเสาร์ (6-มิ.ย.) ค่ะ

ตอนนี้ทั้งคุณพ่อและคุณแม่ก็พยายามศึกษาดนื้อหามาปรับใช้ในโอกาสของแต่ละคนในช่วงเวลาที่ได้อยู่กับนะโม (คุณแม่จะกลับไปหานะโมที่โคราชได้เฉพาะวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ ส่วนพ่อเค้าจะอยู่ด้วยกันตลอด) ซึ่งก็จะพยายามหากิจกรรมที่เค้าสนใจไปเล่นสนุกกับเค้า โดยสัปดาห็ที่ผ่านมาคุณแม่ก็ได้เตรียมอุปกรณ์ที่จะไปเล่นสนุกกับเค้า โดยเตรียมไปจากกรุงเทพในช่วงที่ว่างจากงานก็จะเตรียมเพราะถ้าไปแล้วเวลาจะน้อย อยากคุยกับเค้ามากกว่าไปทำอย่างอื่น (สัปดาห์นี้จะชวนเค้าทำรถกล่องนม เพราะนะโมชอบรถ และกล่องนมก็ใกล้ตัวเค้ามากที่สุด น่าจะชักชวนได้ง่าย สิ่งที่แม่เตรียมคือเตรียมไปคือล้อรถจากฝาขวดอิชิตัน(มีเยอะ) และก็แกนล้อจากดินสอ ส่วนกล่องนมก็นะโมกินทุกวัน

ทุกครั้งที่กลับบ้านจะถึงดึกๆก็จะไม่ได้เจอกัน จะเจอกันตอนเช้าคุณแม่กับคุณพ่อก็จะเตรียมของไปใส่บาตรพร้อมๆกันในตอนที่เค้าตื่นมาเจอคุณแม่ในตอนเช้า พอเค้าตื่นมาเจอหน้าแม่เค้าก็จะยิ้ม พอเรากอดเค้าก็กอดตอบแบบแน่นๆและเราหอมที่คอเค้า เค้าก็จะเอาที่คอแนบเราแล้วสั่นหัวไปมา พอถามว่าคิดถึงแม่มั๊ย เค้าจะไม่ตอบ (แต่จะบอกว่า หนอมมา หนอมมา ...ชื่อเล่นคุณแม่ที่เค้าเรียกตามย่า ) พอทักทายกันเรียบร้อยก็จะชวนเค้าไปใส่บาตร เค้าก็รีบลุกออกมาทันที่ เค้าไปชวนพ่อ (พ่อไป พ่อไป .....ไหว้พระ นะมามิ ) แล้วเค้าก็วิ่งไปใส่วิ่งเท้า (ทำเป็นปกติก่อนออกจากบ้านต้องใส่รองเท้า ถ้าไม่มีรองเท้าเค้าไม่กล้าออกไปเหยียบหินที่ข้างนอกรั้ว) แล้วเค้าก็เปิดประตูวิ่งนำออกไป (ต้องรีบตามค่ะเพราะจะวิ่งเร็วมาก)

ในการใส่บาตรเค้าจะทำได้ทุกขั้นตอน นั่งลงพนมมือ เอาอาหารใส่บาตร ยกมือไหว้รับพรจากพระ เทน้ำจากขวดเมื่อถึงเวลากรวดน้ำ ทำตามคุณยายที่ใส่บาตรด้วยกัน หลังจากใส่บาตรก็จะพาเดินเล่น
ทักทายพี่ ป้า น้า อา เค้าก็ยกมือไหว้ สวัสดีได้ตามที่เราบอก และทำตามคุณแม่ได้เลยในกรณีที่คุณแม่ทำแล้วลืมบอกเค้า

พ่อมาถึงรู้ว่าเค้าต้องขอกินนม (แอบคิดๆไว้ว่าถ้ามีจังหวะจะชวนเค้าเล่นทำรถกล่องนมกัน ตอนที่เค้ากินนมเสร็จ เพราะเค้าอารมณ์ดีมาจากการ ได้เจอแม่ ได้ใส่บาตร ได้เจอคนมากมาย วันนี้เค้าอาราณ์ดี
เริ่มได้ตามที่คิดไว้ค่ะ) พอถึงบ้านเค้าเริ่มการพูดก่อน

นะโม : พ่อครับ พ่อครับ กินนม
คุณพ่อ : โม จะกินนมอะไรครับ
นะโม : จะกินนม จะกินนม
คุณพ่อ : แล้ว โม จะกินนมอะไรครับ .... (เค้ามองหน้าพ่อ พ่อมองนะโม )...จะกินนมอะไรครับ
คุณพ่อ : (คุณพ่อเค้าจะวางนมไว้ที่โต๊ะ จะมีนมเปรี้ยว นมจืด(เค้าจะเรียกว่านมวัว มีรูปวัวไทยเดนมาร์ก) และนมของน้องจ๋า) โมไปหยิบมานะครับ ที่โต๊ะ มีนมเปรี้ยว
นะโม : (เค้ารีบวิ่งไป แม่แอบลุ้น นะโมกลับมาพร้อมนมเปรี้ยว 1 กล่อง) พ่อเปิดๆๆๆ กินนมเปรี้ยว
คุณแม่ : (ในขณะที่พ่อจะเจาะนมเปรี้ยว แม่แอบมีส่วนร่วม) โมครับ โมชอบนมอะไรครับ
นะโม : (ตอบแบบไม่หันมาหาแม่ ตาจ้องกล่องนม กับพ่อ) นมเปรี้ยว .......นมวัว
คุณแม่ : แล้วตอนนี้ นมอยู่ที่พ่อ นมอะไรครับ
นะโม : (ตอบแบบไม่หันมาหาแม่ ตาจ้องกล่องนม กับพ่อ) นมเปรี้ยว .....(พ่อแทรกมาว่า นมอะไรนะครับ คล้ายๆว่าจะให้ตอบว่า ครับด้วย โมมองหน้าพ่อ) ....นมเปรี้ยวครับ
เค้าจะคุ้นเคยและสนิทกับพ่อมากกว่าแม่ค่ะ เวลาเค้าสื่อสารเค้าจะเข้าใจกับพ่อมากกว่าแม่
นะโม : (พ่อยื่นนมให้ พร้อมกับบอกว่า โมต้องทำงนะครับ โมยกมือไหว้) ขอบคุณ....คร๊าบบบ (ยิ้มมีความสุข พอกินนมหมด ) หมดแล้วๆๆๆ
คุณแม่: นะโม กินหมดแล้ว ทำยังไงครับ
นะโม : (โมจ้องหน้าแม่ ) พร้อมกัลถือกล่องลุกขึ้น (ปกติกินหมด พ่อเค้าจะบอกให้ไปทิ้งขยะ ที่ถังขยะ ) เค้าไม่บอกแต่วิ่งไปที่ถังขยะ แล้วโยนกล่องนมในทิ้งในถังขยะ
จริงๆแล้ว คุณแม่เองอยากขัดจังหวะการปฏิบัติของเค้าโดยการขอกล่องนมตอนที่เค้ากินเสร็จแต่ก็ไม่กล้าเพราะกลัวเค้าสับสน (คุณแม่เลยแอบไปหยิบกล่องนมจากถังขยะ มาเริ่มทำกิจกรรมทำรถกับเค้าค่ะ)
พอนะโมกินนม เรียบร้อยคุณแม่ก็เริ่มการชักชวนการทำรถ โดยเอาเสื่อมาปูนั่งหน้าบานช่วงเช้าๆอากาศเย็นสบาย โดยเริ่มการคุยกัน (จังหวะก่อนหน้าไปเอากล่องนมมา แต่ไม่ได้บอกเค้าว่ามาจากถังขยะ ไปล้างมาเรียบร้อย )

คุณแม่ : นะโม ... .. วันนี้เราจะทำรถกล่องนมกันนะครับ ( คุณแม่เอาอุปกรณ์ออกจากกระเป๋า กระเป๋าที่เค้าคุ้นเคยว่ามีหนังสือ มีรถ มีของเล่นมาให้ทุกครั้งที่แม่มา)
นะโม : (ช่วยดึงอุปกรณ์ออกมา ทั้งหมด พอเห็นคุณแม่หยิบกล่องนมของเค้ามา เค้างงๆ) นมเปรี้ยวๆๆๆๆๆ จะมาหยิบ
คุณแม่ : นะโม ... นะโม กินนมหมดแล้ว
นะโม : (นะโมเขย่ากล่องนม ที่ไม่มีหลอดแล้ว) หมดแล้วๆๆๆโบ๋เบ๋ (พูดแบบน้องจ๋า)....ไม่มีหลอด
คุณแม่ : (แม่ขอกล่องนม โมยื่นให้) นะโม ... แม่จะทำรถกล่องนมเปรี้ยวให้นะครับ
นะโม : (ยิ้มกว้าง พอได้ยินว่าทำรถ) ทำรถๆๆ
คุณแม่ : นะโมชอบรถมั๊ยครับ
นะโม : ชอบรถ....(ชอบรถมั๊ยครับ จ้องหน้าโม แอบเลียนแบบพ่อเค้า ได้ผลค่ะ) ....ชอบรถครับ

แม่เริ่มลงมือทำรถ โดยมีนะโมเป็นผู้ช่วย แบบช่วยได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่เค้าก็ยิ้มและสนุก ในบางช่วงคุณแม่ก็แอบทำเป็นล้อรถกำลังจะประกอบแล้วหลุดมือ ขอให้โมไปช่วยตามเก็บมาให้ เค้าก็รีบทำตามที่เราขอให้ช่วย
พอมายื่นให้แม่ก็บอกว่า ขอบคุณครับ เค้าก็จะยิ้ม สบัดมือไปมาดีใจและก็นั่งลงข้างๆเรา

คุณแม่เริ่มให้เค้ามีส่วนร่วมโดยการ ช่วยเอาแกนดินสอที่เสียบกับล้อแล้ว 1 ข้าง ไปเสียบเข้ากับกล่องนมที่แม่เจาะรูให้แล้ว นะโมมีความตั้งใจมาก ตอนแรกเค้าไม่ยอมทำจับมือแม่แล้วดันๆๆมาให้แม่ทำให้ คุณแม่แกล้งทำไม่ได้ หลายครั้งมาก จนเค้าอดทนไม่ไหว อยากได้รถ เพราะแม่บอกว่า แม่ทำไม่ได้ นะโมแม่ทำไม่ได้ นะโมทำเองนะ ให้นะโมทำเองนะ โดยที่แม่จับกล่องให้ พอเค้าจับแกนไปทำท่าจะทำเองแม่แอบดีใจมาก เป็นผู้ช่วยจับกล่องให้เค้า แล้วพยายามจัดท่าให้เค้าเสียบแกนได้ง่ายๆสิ่งที่เห็นคือ เค้าเอียงคอเพื่อมองดูช่อง รูที่กล่องแล้วค่อยๆเอาแกนดินสอเสียบไปในรู แม่ก็ช่วยจับกล่องให้นิ่งๆในใจอยากให้เค้าทำได้ (แต่ไม่จับแกนให้ค่ะ จับแค่กล่อง) พอเค้าเสียบได้ แม่รีบตบมือ ทำท่าดีใจออกนอกหน้า เค้าดีใจมากลุกวิ่งไปมารอบๆเลย เค้าวิ่งไปจูงมือพ่อมา แล้วบอก ทำรถๆ ปรบมือ ดีใจ พ่อเค้าก็ทำท่าดีใจจนเว่อร์ด้วยอีกคน )

พอช่วยกันแบบนี้ทุกขั้นตอนจนเสร็จ รถกล่องนมก็ถึงเวลาต้องติดตัวนะโมไปตลอดเลย จนย่ามาแซวว่าจากนี้ ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อของเล่นแล้ว ขนาดนอนยังเอาไปนอนด้วยเลย ไปสองวันมีทั้งรถกล่องนม รถขวดน้ำเต็มบ้านแล้วค่ะ ชวนทำตลอดเลย ( หนอมๆๆๆทำรถ ทำรถ พอเรามองหน้าทำอะไรครับ ....ทำรถครับ กินนมเสร็จก็จะเอามาให่ทำรถ ...พ่อเค้าหัวเราะเลย รถคงเต็มบ้าน) แต่แปลกมากนะคะ รถคันหลังคุณแม่กับนะโมเริ่มชำนาญ ทำสวยขึ้น แต่รถที่ทำคันแรกไม่สวย แต่เค้ากลับเล่นคันนั้น ไปที่ไหนก็เอาไปด้วย ) เมื่อเช้าวันจันทร์พ่อเค้ายังบอกเลยว่ายังเล่นอยู่ แต่เช้าเลย

ดิฉัน ขอรบกวนสอบถามอาจารย์ และสมาชิกท่านอื่นๆค่ะ

1. การเริ่มต้นกับการเล่นสนุกแบบ Floortime ที่มาปรับใช้กับนะโม เป็นแนวทางที่ใช้ได้หรือเปล่าค่ะ มีส่วนไหนต้องเพิ่มเติม หรือต้องปรับลดบ้างมั๊ยค่ะ
2. การที่คุณพ่อ ถามซ้ำกับเค้าเพื่อให้เค้ารับทราบว่า การพูดต้องลงท้ายด้วย ครับ จะเป็นการกดดันเค้าเกินไปมั๊ยค่ะ ( แต่เหมือนเค้าจะรู้ว่า พ่อหรือแม่ให้ตอบใหม่อีกครั้งด้วยเพิ่มคำว่า ครับ )
3. การที่แม่แกล้งทำรถไม่ได้สักที จนเค้าต้องทำเอง (แล้วมีส่วนในการช่วยจับให้กล่องตรงๆนิ่งๆให้เค้าทำง่ายขึ้น เพื่อให้เค้าทำสำเร็จได้ในครั้งแรกที่ทำ อยากให้เค้าภูมิใจมีความสุข ) การทำแบบนี้ถูกหลักของการเล่นสนุกแบบ Floortime มั๊ย คะ การช่วยบ้างบางส่วนแบบนี้ จะไปลดทักษะพัฒนาการในด้านอื่นๆของเค้าหรือเปล่าค่ะ
4. มีบางอย่างบางช่วงของการเล่น ที่คุณแม่ไม่แน่ใจว่าต้องบอกเค้าหรือเปล่า คือตอนที่เค้ากินนมหมดแล้วต้องไปทิ้งขยะ (แต่ตอนนั้นจะพาเค้าเล่นทำรถจากกล่องนมที่กินหมด แต่ปกติเค้าต้องเอาไปทิ้งเลยไม่กล้าบอกว่าเอาไปทิ้ง เอามาทำรถ กลัวเค้าจะสับสน เลยต้องไปเอาจากถังขยะ มาล้าง มาตัด โดยเค้าไม่เห็นขี้นตอนการทำ แต่พอเราหยิบกล่องออกมา เค้าก็จำได้ เค้าบอก ...นมเปรี้ยว เราเลยำด้ทีโดอกาสบอกว่ากล่องนมเปรี้ยวของนะโม หมดแล้ว เอามาทำรถ (พูดยาว อธิบายเค้า ) อยากรบกวนสอบถามว่า ในการที่ไม่ไปเปลี่ยนการทำแบบเดิมๆของเค้าคือ ทิ้งขยะ อันนี้ทำถูกมั๊ยค่ะ แล้วหาโอกาสค่อยๆบอกเค้าทีหลัง เรื่องกล่องนม อีกดีกว่ามั๊ยคะ ป้องกันความสับสนของเค้าค่ะ
5. ที่เค้าสนใจรถคันแรกเป็นพิเศษนั้น มันมีสัญญาณในทางที่ดี เค้าภูมิใจที่เค้าทำเอง หรือเค้าแค่ชอบรถคันแรกคะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
แม่น้องนะโม
แม่น้องนะโม

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 08 มิ.ย. 2015 4:34 pm

ยังไม่ค่อยใช่วิธีการพัฒนาเด็กแบบฟลอร์ไทม์นะคะ

ยังเน้นถามความจำ และปรับท่วงท่าค่อนข้างเยอะ

ลองถ่ายวีดีโอแล้วดูนะคะ ว่ามีการสื่อสารใดที่ออกจากความรู้สึกและความต้องการของเด็กจริง ๆ ในสัดส่วนเท่าไรในแต่ละช่วงเวลา

เรื่อง การใส่บาตร

ดิฉันไม่ได้ให้ความสำคัญกับกระบวนการหรือ step ของการใส่บาตร ซึ่งอาศัยความจำเป็นหลัก

ถ้าเด็กชอบ...ก่อนออกไปรอพระ รองเท้าของเขาอาจจะหาย ฝนอาจจะตก อาจหากุญแจบ้านไม่เจอ

แล้วเมื่อนั้น ....จะได้รู้กัน...ว่ากระบวนการสื่อสารเพื่อแก้ปัญหาของเขามีมากน้อยแค่ไหน

ส่วนการถามตอบก่อนกินนม ลองแยกแยะดูนะคะ ว่าเป็นการถามความต้องการของเขาจริง ๆ หรือเป็นการถามที่คำตอบได้ถูกล๊อกเอาไว้แล้ว

คำถามที่เรารู้คำตอบ หรือมีคนใดคนหนึ่งรู้คำตอบ เรียกว่าถามความจำค่ะ

ค่อย ๆ ศึกษาไปนะคะ ฟลอร์ไทม์เหมือนง่าย แต่ไม่ง่ายค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย แม่น้องนะโม » อังคาร 09 มิ.ย. 2015 9:21 am

สวัสดีค่ะ อาจารย์

ดิฉันและพ่อน้องนะโม ขอบคุณอาจารย์มากค่ะที่ช่วยแนะนำ และแนะแนวทางให้
ดิฉันจะนำสิ่งที่อาจารย์แนะนำไปทบทวนและนำไปพัฒนาและปรับใช้ในการเล่นสนุกและ
ไปปรับเพื่อเสริมพัฒนาการของนะโม ต่อไปค่ะ

ดิฉันและครอบครัวจะสู้และพยายามต่อไปค่ะ
จะพยายามเรียนรู้และพัฒนาตัวเองในการทำความเข้าใจ Floortime ให้มากขึ้นค่ะ

ดิฉันและครอบครัวต้องขอขอบคุณอาจารย์อีกครั้งนะคะ
แม่น้องนะโม
แม่น้องนะโม

โพสต์โดย แม่น้องนะโม » พุธ 10 มิ.ย. 2015 8:54 am

สวีสดีค่ะ อาจารย์ และคุณพ่อคุณแม่ ทุกท่านค่ะ

มีเรื่องรบกวน สอบถามอาจารย์ค่ะ ที่โคราชหรือที่ใกล้เคียงจะมีแผนหรือโปรแกรมที่จะมาฝึกอบรมบ้างหรือเปล่าค่ะ
ถ้าจะเข้าไปดูกำหนดการหรือแผนการอบรมในแต่ละที่ จะเข้าไปดูได้ที่ไหนค่ะ

รบกวนอาจารย์ เจ้าหน้าที่ หรือคุณพ่อคุณแม่ท่านอื่นๆช่วยแนะนำด้วยค่ะ
อยากจะเข้าอบรมเพื่อเพิ่มความรู้ความเข้าใจ และแลกเปลี่ยนจากคุณพ่อคุณแม่ท่านอื่นๆด้วยค่ะ
อยากทราบแผนล่วงหน้าก่อนค่ะ เพราะต้องลางาน คุณแม่เองอยากไปพร้อมๆกับคุณพ่อของน้องนะโมด้วยค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ
แม่น้องนะโม
แม่น้องนะโม

โพสต์โดย แม่น้องนะโม » พุธ 17 มิ.ย. 2015 9:15 am

สวัสดีค่ะอาจารย์ และคุณพ่อคุณแม่ทุกๆท่านค่ะ

ดิฉันกับพ่อน้องนะโมตอนนี้ได้รับ DVD กับหนังสือเรียบร้อยแล้ว และตอนนี้ก็แบ่งหน้าที่กันศึกษาค่ะ ตอนนี้ดิฉันศึกษาจากการอ่านหนังสือค่ะ ส่วนพ่อนะโมจะศึกษาจากการดู DVD และตั้งใจว่าพออ่านจบก็จะสลับไปดู DVD ส่วนพ่อเค้าก็เอาหนังสือไปอ่าน เพราะตอนนี้อยู่กันคนละที่ค่ะ ในระหว่างนี้พ่อนะโมที่ได้อยู่ใกล้ชิดลูกมากที่สุด จะแบ่งเวลาหลังนะโมเลิกเรียนจนถึงก่อนนอนหลับ พ่อเค้าจะชวนโมเล่นแบบ Floortime (ก่อนหน้านี้พ่อเค้าจะทำงาน เขียนแบบ จะไม่ค่อยได้พูดคุยหรือเล่นสนุกกับนะโมได้เต็มที่ แต่ตอนนี้เราต้องจัดเวลาใหม่เพื่อลูก)
ตอนนี้พ่อทำแบบนี้ได้ประมาณ 1 เดือนแล้ว ส่วนแม่จะสามารถเล่นกับนะโมได้เต็มที่คือ วันเสาร์เต็มวันกับวันอาทิตย์ครึ่งวันแต่ในระหว่างที่อยู่ด้วยกันแม่จะพาน้องจ๋า (อายุ 1 ขวบ 9 เดือน)น้องสาวของพี่นะโมมาร่วมเล่นสนุกด้วย เป็นการเสริมพัฒนาการของน้องไปด้วย (เพราะต้องดูแลคนเล็กด้วย) น้องจ๋าพูดได้เป็นประโยคสามารถชวนพี่โมคุยได้ และก็แย่งของเล่นพี่นะโมได้ด้วย บ้างครั้งพี่นะโมสามารถแสดงออกด้านอารมณ์ได้เพราะมีน้องจ๋ามาคอยเป็นผู้ช่วยแม่ จากการที่ทั้งพ่อและแม่ได้เริ่มเล่นสนุกกับนะโมโดยใช้วิธีการของ Floortime (ซึ่งตอนนี้ทั้งพ่อและแม่ก็ไม่แน่ใจว่าเข้าใจ Floortime ได้ถูกต้องหรือยัง ) แต่ในขณะที่ศึกษาก็จะพานะโมเล่นสนุก เล่นตามที่เค้าชอบและสนใจ อาจารย์บอกว่า Floortime เหมือนจะง่าย แต่ไม่ง่าย ต้องใช้เวลาทำความเข้าใจค่ะ แต่ตอนนี้ก็จะทำตามที่หลายๆคนแนะนำไว้ในกระทู้ค่ะ ที่เล่นให้สนุก ให้เวลาเค้า ใกล้ชิดเค้า และเข้าไปร่วมทุกกิจกรรมที่เค้าสนใจหรือที่เค้าเล่นเค้าทำอยู่ ตอนนี้เราทั้งสองคนทำแบบนั้นค่ะ

ทุกสัปดาห์ที่กลับไปหานะโม แม่จะพยายามเล่นกับลูกตั้งแต่ตื่นมาเจอกัน พาเค้ากินข้าว โดยนั่งโต๊ะกินข้าวด้วยกัน พร้อมๆกับน้องจ๋า ซึ่งเค้าก็จะกินได้เยอะกว่าที่พ่อตามป้อนแบบเมื่อก่อน กินน้ำจากแก้วที่เราวางไว้ โดยไม่ต้องช่วย และในขณะกินข้าวเค้าก็จะพูดเกี่ยวกับการกินข้าว เช่น “คุณแม่ กินข้าว” “น้องจ๋ากินข้าว” ... “กินข้าวอร่อยจังเลย” พอกินเสร็จบอกว่า อิ่มแล้ว ซึ่งปกติเค้าจะไม่บอก ไม่พูด กินข้าวไปด้วย เล่นไปด้วย (แต่พอเราจัดให้เป็นกินข้าวพร้อมกัน เค้าก็จะนิ่งนั่งกินข้าวได้ จนกินอิ่ม (อิ่มของเค้าก็นั่งได้ประมาณ 15 นาที)

แม่จะพยายามสังเกตว่าเค้าชอบอะไร จนสังเกตเห็นว่าเค้าชอบสัตว์ ชอบไปสวนสัตว์ และชอบนก เค้าจะชอบพูดถึงนกอินทรีย์ แล้วชอบหยิบกิ่งไม่มาขยับ แล้วบอกว่า นกอ้าปาก กินอาหาร(เค้าจะชอบคุยคนเดียว ถ้าเราปล่อยให้เค้าเล่นคนเดียว คล้ายจะเป็นคนที่คิดเสียงดัง มีคุย มีพูดเสียงสูงเสียงต่ำ แบบเหมือนคุยกับใคร ) พอเห็นเค้าชอบนกก็เลย หาอุปกรณ์มาให้เค้าได้ฝึกกล้ามเนื้อมัดเล็กไปด้วย คุณแม่เลยไปซื้อที่คีบน้ำแข็ง (อันใหญ่) และลูกบอลขนาดเล็กที่พอจะคีบได้ที่ให้นะโมเล่นตอนแรกเค้าจะมองๆ แต่พอแม่หยิบที่คีบน้ำแข็งมาขยับแล้วก็บอกว่า นะโมเจ้านกอินทรีย์อ้าปากกว้างมากๆเลย แค่นั้นแหล่ะเค้ารีบหันมาทันทีแล้วมาหยิบที่คีบน้ำแข็งจากมือแม่เลย แล้วแม่ก็บอกว่า “เจ้านกอินทรีย์กำลังจะไปคาบเอาลูกบอลแล้ว” เค้าก็มองๆ แม่ดูแล้วเห็นเค้ายังไม่สนใจมากเท่าไร ก็เลยพูดชวนน้องจ๋ามาเล่น คาบไข่นกอินทรีย์กันเท่านั้นแหล่ะ นะโมรีบคว้าที่คีบน้ำแข็งมาจับแล้วบอกแม่ว่า “คาบไข่ๆๆๆ” อยากทำ แล้วแม่ก็ให้เค้าจับและคีบ เค้าสนุกและชอบมากเลย (แต่น้องจ๋า )ก็เล่นด้วยกัน มีบางช่วงแม่เห็นเค้าพยายาม คีบลูกบอลพร้อมกันทีละสองลูก (ไม่รู้ว่ากลัวน้องจ๋า แย่งหรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ในค่ะ ว่าเค้าคิดอะไร )

ส่วนพ่อเค้าจะชวนเล่นด้วยกันตลอด เล่นขี่ม้า เล่นเตะบอล (เค้าจะชอบวิ่งเก็บบอล จะเตะน้อยกว่าใช้มือเก็บบอล) และแม่เห็นเค้าชอบเล่นขี่ม้า ก็เลยลองขอให้เค้าเป็นม้า แล้วให้น้องจ๋าขี่พี่นะโม โดยที่คุณแม่ประคองไว้ด้วย (พอเล่นเสร็จแล้ว พักกินน้ำ) นะโมก็จะมาบอกว่า “น้องจ๋าๆๆๆๆขี่ม้าๆๆๆๆอยากขี่ม้าจ๋า” (ตอนแรกแม่ก็งงๆคิดว่านะโมอยากจะขี่บนหลังน้อง ) พอเราเริ่มงงแล้วถามว่า โมจะทำอะไรครับ จะขี่หลังจ๋าเหรอ เค้าเหมือนจะบอก สุดท้ายเค้านั่งแล้วเอาหลังมาชนๆให้น้องขึ้น แล้วบอก “จ๋าขี่ม้าๆๆๆ” พอเราจับน้องขึ้นขี่หลังเค้าดีใจ พาน้องจ๋าวิ่งรอบๆเลย เค้าดูสนุกและชอบมาก บางครั้งเวลาเค้าพูดหรือคุยคนเดียวพอแม่จับใจความได้บ้าง ก็จะเข้าไปคุยกับเค้าในเรื่องที่เค้าพูด ช่วงแรกๆเหมือนเค้าจะงงๆและหลบๆเวลาแม่เค้าไปคุยเรื่องเดียวกับที่เค้าพูด แต่หลังๆเค้ามีตอบแม่มาบ้าง ถามซ้ำๆแต่หันมามองแม่ เหมือนกำลังให้แม่ได้มีส่วนคุยในเรื่องเดียวกับเค้า บางที่เค้ายิ้มเวลาแม่แกล้งพูดผิด หรือพูดตามเค้า
ตอนนี้ทั้งพ่อและแม่ไม่รู้อย่างชัดเจนว่าเล่นแบบ Floortime เป็นอย่างไร แต่ที่เราทำตอนนี้คือต้องการให้เค้ามีรอยยิ้ม สนุกสนานเล่นกับแม่เล่นกับพ่อและเล่นกับน้องจ๋า (ดีที่น้องจ๋าเค้าช่างพูดชอบเล่นกับพี่ทำให้การชวนคุยชวนเล่นของแม่ทำได้ง่ายขึ้นค่ะ) จากที่เล่นใกล้ชิดกันมากขึ้นสิ่งที่ทีความแตกต่างจากเดิมที่สัมผัสได้ (คุณพ่อฝากมาค่ะ) คือ

1. คุณพ่อไลน์มาบอกว่าเมื่อเช้าวันจันทร์ (15 มิ.ย.) พ่อไปส่งนะโมไปโรงเรียนตามปกติ แต่เมื่อเช้าวันจันทร์ นะโมร้องตามพ่อเกาะขาไว้เลย (ปกติที่ไปโรงเรียน คือวิ่งไปเลยไม่มองพ่อ ) แต่คราวนี้ร้องตามพ่อ ไม่ให้พ่อกลับ เป็นสัญญาณบอกถึงอะไรได้บ้างค่ะ (เค้าติดพ่อมากขึ้นหรือเปล่าค่ะ )

2. หลังจากลับจากโรงเรียน นะโมจะชวนพ่อเล่น (ออกกำลังกายบนลูกบอล เค้าจะลากบอลมาแล้วบอก “ออกกำลังกายๆๆ” ) บางที่ชวนเล่น เสือ บอๆๆๆๆๆ เสือกัดวัว หรือมีขอขี่ม้า มีมาชวนพ่อเล่นด้วย ชวนน้องจ๋าด้วย ) พอพ่อมาเล่นเค้าก็จะวิ่งเล่นด้วย หัวเราะชอบใจมาก ---- คุณพ่อสงสัยว่าที่เค้าชวนเพราะเค้าเคยชิน หรือเค้ารู้สึกอยากเล่นจริง แต่จากการสังเกตเค้ามีความสุขมากๆ (ไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อยเลย ตอนนี้พ่อน้ำหนักพลอยลดไปด้วยเลย)

3. ในส่วนของแม่ที่สัมผัสได้คือ ในทุกวันอาทิตย์เค้าจะมาส่งแม่ขึ้นรถกลับกรุงเทพ อยู่บนรถแม่จะชวนเค้า ดูนก ดูวัว ตามข้างทาง และก็จะขอกอดเค้าทุกครั้งบนรถ บอกว่าแม่ไปทำงาน เดี๋ยวแม่มาวันศุกร์หน้านะ เค้าก็จะฟังเฉยๆบางทีไม่หันหน้ามา บางทีก็หันแต่แบบไม่ค่อยสนใน แต่เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา คุณแม่ก็ทำเหมือนเดิมทุกครั้ง แต่ครั้งนี้เค้าสนใจแม่ เวลาแม่พูดก็มองหน้า แม่ก็กอดเค้าแต่คราวนี้พอเรากอดเค้ามีหันหน้ามาแล้วให้เรากอดแบบเป็นธรรมชาติมากขึ้น (ปกติเค้าจะเฉยๆ) และที่แปลกมากคือ ตอนที่จะลงจากรถ แม่บอกเค้าว่าแม่ไปทำงานนะ เดี๋ยวแม่มา เค้าโผลเข้ามากอดแม่แน่นเลยและกอดคอ เอาหน้ามาซบที่คอแม่แน่น และบอกว่า “เดี๋ยวแม่มาๆๆๆ” ทำหน้าเศร้าๆ ซึ่งเค้าไม่เคยทำ (ส่วนใหญ่แค่มองตาม )

ถือว่าเป็นสัญญาณในทางบวกของการที่เค้ามีความรู้สึกใกล้ชิด ผูกพันกับพ่อแม่ มากขึ้นหรือเปล่าคะ (แต่พ่อกับแม่สัมผัสได้ว่าเค้ายิ้มกว้าง มีความสุขมากขึ้นกว่าเก่ามาก)
เราจะพยายามเรียนรู้และทำความเข้าใจทั้งเนื้อหา Floortime และที่สำคัญจะพยายามเรียนรู้และทำความเข้าใจลูกให้มากขึ้นเพื่อที่จะเข้าไปสู้โลกของเค้าให้มากขึ้น ให้เค้ามีความสุข และรับรู้ว่าพ่อแม่และน้องจ๋าอยู่ใกล้ๆเค้า ในโลกของเค้า จากนั้นเมื่อเค้ารู้สึกอุ่นใจ ไว้ใจ เราจะพาเค้าออกมาสู่โลกของเราได้ในเวลาที่เหมาะสมและมีความพร้อมที่สุดที่เค้าพร้อมจะออกมา

รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมจากอาจารย์ คุณพ่อคุณแม่ท่านอื่นๆด้วยนะคะ เพื่อเป็นแนวทางในการปรับใช้ให้ดีขึ้นต่อไปค่ะ

แม่น้องนะโม
แม่น้องนะโม

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 17 มิ.ย. 2015 3:47 pm

เท่าที่เล่ามา เหมือนจะได้สัมพันธภาพแล้วนะคะ

ต่อจากนี้ก็พัฒนาการเล่นให้ซับซ้อน เพื่อให้เขาใช้ร่างกายได้ดีขึ้น และต่อยอดการสื่อสาร รวมทั้งเล่นสมมุติเมื่อมีโอกาส อย่างตอนนกอินทรีกินนะค่ะ ดิฉันคาดว่าน่าจะเป็นบทบาทสมมุติแล้ว.

ดูรายละเอียดวิธีการต่อยอดการเล่นและการสื่อสารในคู่มือและ DVD นะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย แม่น้องนะโม » พฤหัสฯ. 18 มิ.ย. 2015 8:59 am

สวัสดี อาจารย์ ค่ะ

ทางดิฉันและคุณพ่อน้องนะโม ขอขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ที่อาจารย์ช่วยแนะนำและแนะแนวทาง
รวมถึงช่วยประเมินเพื่อเป็นแนวทางในการต่อยอด การทำ Floortime ต่อไป

จะพยายามต่อไปค่ะ
แม่น้องนะโม
แม่น้องนะโม

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ