floortime น้องดี

floortime น้องดี

โพสต์โดย pauldee » เสาร์ 30 พ.ค. 2015 6:08 am

น้องดี2ขวบ 7เดือน (โดยเจ้าคุณพ่อ)
น้องดี ยังไม่มีภาษาพูด(แต่ส่งเสียงได้ บางครั้งส่งเสียง อ้าววว) เวลาเอาอะไรจะเดินไปหยิบเอง ช่วยตัวเองเป็นหลัก ชี้ไม่เป็น ถ้าสิ่งไหนหยิบเองไม่ถึง ก็จะมายืนชูมือร้องอื้อๆ(ไม่ใช่อุ้มๆ) ผมแกล้งอุ้มห่างจากชั่นวางของที่เขาต้องการเพื่อจะดูว่าเขาจะบอกความต้องการอย่างไร ปรากฏว่าเขาใช้การโยกตัวไปในทิศทางที่อยากจะให้เราเดินไป(ซะงั้น)
ไปพบคุณครูอ๊อนมาเมื่อ2อาทิตย์ก่อน เป็นการสัมผัสfloortime จริงจังเป็นครั้งแรก(แต่เคยอ่านในเวบไซต์มาพักหนึ่ง รอคิวนานอีกนิด แต่ผมว่าคุ้มค่า) จากที่เคยพยายามเล่นให้ลูกติดใจแบบสะเปะสะปะ ก็เริ่มพัฒนาขึ้น ลูกก็นิ่งขึ้นครับ จากที่พ่อแม่เคยไม่มีตัวตนเท่าไหร่ ก็เริ่มติดหนึบ พาออกไปกินข้าวได้โดยไม่ต้องแสดงหนังอินเดีย(วิ่งไล่จับกันทั้งเรื่อง) ไปห้างก็พอได้แม้จะไม่นิ่งทีเดียว แต่ก็อยู่ในระยะสายตาและเรียกมาหาได้(เมื่อวานนี้เองครับ) จากเดิมที่ปล่อยปุ๊บแล้ววิ่งหายไปเลย อ้อคุณครูบอกว่า(หลังจากที่คุณพ่อคุณแม่แสดงความสามารถในการควบคุมลูกให้ดูแล้ว) ตอนนี้เอาแค่เล่นให้ลูกติดใจก่อนก็พอ 555
สรุปนะครับ
ดำเนินการตามที่คุณครูแนะนำ
กระบวนการคืบหน้าไปตามลำดับ น้องชอบเล่นกับแม่มากกว่าจีบนิดเดียวหัวเราะคิกคัก แต่พ่อจีบไม่ค่อยติดต้องยอมเจ็บตัว(เล่นคลุมผ้าห่มแล้วน้องจะวิ่งเข้ามากอดแล้วกัดแบบหมั่นเขี้ยว แต่บางทีก็จมเขี้ยวห้อเลือดก็มี)
ผลลัพธ์ดีมาก น้องนิ่งขึ้น ยังจีบยากแต่มานั่งตักเกาะแกะเรื่อยๆ(แต่ยังไม่ค่อยมองหน้า)
ปัญหา
น้องกินข้าวยาก(ไม่กินข้าวเลย ไม่เคยป้อนข้าวได้สำเร็จมาหลายเดือนแล้ว แต่กินบะหมี่(บางวัน) กับของกรอบๆได้ ดูดนมกล่องได้)
หมดมุขชวนน้องเล่นสนุก(ต้องยอมโดนแทะไปเรื่อยๆ)
555)

วันนี้30พ.ค.58 จะไปอบรมที่ รพ.ธนบุรี2 หลักสูตรผู้เริ่มต้นครับ
ไว้จะมาแชร์อีกนะครับ

เจ้าคุณพ่อ :mrgreen:
pauldee

Re: floortime น้องดี

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 30 พ.ค. 2015 5:07 pm

ยินดีในความก้าวหน้า รักษาเส้นทางไว้ให้ดีนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย pauldee » เสาร์ 06 มิ.ย. 2015 4:16 am

ยังพยายามเล่นกับน้องดีอย่างต่อเนื่องครับ คุณพ่อจีบน้องยากหน่อย ไม่เหมือนคุณแม่แค่ยิ้มแลบลิ้นน้องก็หัวเราะมาเล่นด้วยแล้ว และก็ตามที่คุณหมอบอกเลยครับตอนนี้ไปนั่งเฝ้าหน้าห้องน้ำคุณแม่ (2.7ขวบ) ใช้หนี้อะไรที่ยังไม่ได้ทำให้เขา 555
แต่ยังมีข้อสงสัยครับ คือ
เล่นสนุกให้เขาติดนี่คือน้องต้องติดตามตลอด ไม่เล่นคนเดียวเลย หรือว่าเล่นกับเราเป็นส่วนใหญ่พอนะครับ?
ตอนนี้เราก็น่าจะมีความสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน เพราะน้องจะมานั่งตักเรื่อยๆ เวลากินน้ำ กินนม กินขนม แต่ระหว่างนั้นไม่ได้มองหน้าเพราะนั่งตักหันหลังให้ ดีไหมครับนี่? ;)
pauldee

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 06 มิ.ย. 2015 6:20 pm

ถ้าเด็กติดแล้ว เขาไม่ค่อยเล่นคนเดียวค่ะ ถึงเล่นคนเดียว ก็ชวนง่ายค่ะ

ตอนเล่นพยายามให้มองหน้าด้วยค่ะ เมื่อมองหน้าได้นาน แล้วต้องมองตามเวลาใบหน้าพ่อแม่เคลื่อนที่ได้ด้วย

ถ้าไม่มองหน้า ภาษากายจะพัฒนาได้ยาก

แต่ต้องเป้นการมองเมื่อเด็กอยากมอง

ถ้าจับให้มอง โดยเด็กไม่ได้อยากมอง จะไม่ได้แววตาที่สวยค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย pauldee » จันทร์ 21 ก.ย. 2015 4:13 am

ไม่ได้เขียนรายงานมานานเลยครับ เดี๋ยวนี้น้องติดพ่อแม่มากเลยครับ มีเล่นคนเดียวบ้างแต่ก็ชวนเล่นง่ายและเล่นได้นานมากๆ ที่ชอบเล่นก็จะเป็นโยนตุ๊กตาลงจากเตียง(ผมโยนขึ้น น้องจะไปหยิบโยนลงมา เพื่อแกล้งผม แล้วยิ้มหัวเราะใหญ่ เล่นได้นานเกือบชั่วโมงเลย) และก็ชอบเล่นขี่หลัง อาทิตย์สองอาทิตย์ที่ผ่านมานี้รู้จักลากมือผมและแฟนเพื่อชวนไปทำโน่นทำนี่(แต่ยังไม่พูดนะครับ) ก่อนหน้านี้เริ่มจากการยื่นมือให้เราจับเวลาจะชวนเดี๋ยวนี้จับลากไปเลยครับ และที่เห็นเพิ่มขึ้นมาคือความต้องการที่แน่วแน่(เหมือนเด็กคุ๊กกี้) เดี๋ยวนี้เวลาอยากจะได้อะไรจะสู้สุดฤทธิ์เลยครับ อุ้มหนีออกมาก็ดิ้นสู้ไม่ยอมเลย ต้องปลอบนานหน่อยแล้วต้องใช้เทคนิคมากขึ้น การแสดงออกทางสีหน้าเวลามีความสุขชัดมาก ยิ้มจนเรามีความสุขไปด้วยเลยครับ แต่แกล้งร้องไห้เก่งขึ้น เหมือนร้องขู่ไว้ก่อน ;) ยังไม่ทันขัดใจจริงๆก็ร้องไห้ไปก่อนแล้วครับ
ตอนนี้ไม่รู้ว่าต้องฝึกอะไรเพิ่มอีกดี ตอนนี้ยังแกล้งโง่ต่อไปเรื่อยๆครับ และเล่นด้วยเหมือนเดิม มีนัดกับครูอ๋อนกลางเดือน ต.ค. ไม่รู้จะต้องเริ่มปั้นคำพูดหรือยังครับ? บางทีสงสารเขาความต้องการแน่วแน่แต่สื่อสารยังไม่ได้ใช้จูงมือไป แล้วจับมือเราไปจิ้มสิ่งที่ต้องการให้ช่วย ขอบคุณครับ
pauldee

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 21 ก.ย. 2015 6:04 am

ึครูอ๋อนคงจะพิจารณาวงรอบของการสื่อสารนะคะ ถ้าวงรอบเยอะถึง 70-80 รอบแล้ว แต่ไม่เปล่งเสียงเลย คงต้องกระตุ้นอวัยวะรอบปาก และปรึกษานักแก้ไขการพูด

ดูเทคนิคการนวด และกระตุ้นใน DVD ครูแอนน์นะคะ

ส่วนสัมพันธภาพ ดูแลให้ครบทุกด้านนะคะ สนุกด้วยกัน ปลอดภัย มุ่งมั่น และเชื่อฟัง
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ