อยากทราบว่าลูกเป็นไหม เริ่มต้นยังไง

อยากทราบว่าลูกเป็นไหม เริ่มต้นยังไง

โพสต์โดย aballoon » เสาร์ 24 ม.ค. 2015 8:30 pm

สวัสดีคะ สมาชิกใหม่นะคะ
พอดีอยากปรึกษา อ กิ่งแก้วคะ และเพื่อนๆด้วคะ
ดิฉันมีลูกชายอายุ 2 ปี 1 เดือนคะ ร่างกายแข็งแรง
แต่มีปัญหาพูดได้แค่พยางค์เดียว จะพูด 2 พยางค ก็ต่อเมื่อ
ให้ของที่ชอบ ไม่ค่อยหันเวลาเรียก แต่ถ้าบอกพาไปเที่ยวจะหัน
สบตาบ้างแต่ไม่ย่อยคะ เข้ามาเล่นกับแม่ ยาย พ่อ เป็นบางครั้ง
เวลาเจอเพื่อนๆ ก็จะวิ่งเข้าหาแต่ไปเอาของเค้ามาเล่นองใกล้ๆคะ
ไม่เคยเรียกพ่อแม่ ถ้าไม่ขอ ถ้าจะเอาอะไรก็จะดึงลากไป ไม่ชี้
ชอบท่องa-z 1-10 ทั้งวัน คือก่อนนี้ให้ดู ทีวีกับคอม yuotube abc
มากๆ คะ จะถามว่าน้องเป็นออทิสทิด ไหมคะ แล้วจะเริ่มต้นบำบัดน้องยังไงดีคะ
ตอนนี้ปิด ทีวี คอม มา 3 วันละคะ
ขอบคุณคะ
aballoon

Re: อยากทราบว่าลูกเป็นไหม เริ่มต้นยังไง

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 25 ม.ค. 2015 7:34 am

แนวทางปฏิบัติสำหรับผู้เริ่มต้นใหม่ค่ะ

http://www.floortimethailand.com/images ... wonder.pdf
แก้ไขล่าสุดโดย กิ่งแก้ว เมื่อ อาทิตย์ 25 ม.ค. 2015 7:36 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
กิ่งแก้ว

Re: อยากทราบว่าลูกเป็นไหม เริ่มต้นยังไง

โพสต์โดย aballoon » อาทิตย์ 25 ม.ค. 2015 11:55 am

คะ อาจารญื อ่านแล้วก็เริ่มคิดว่า ลูกมีอาการน่าจะเป็น ตอนนี้เลยเริ่มต้น เล่น กับเค้ามากขึ้น
ดูลูกก็ชอบนะคะ เค้าก็มองหน้ามากขึ้น แต่เค้ายังไม่ยอมเรียกหรอกคะ
ท่อง เอ บี ซี กับคำศัพทืทั้งวันคะ
ตอนนี้ก็กำลังให้พ่อเค้าศึกษาอยู่
แต่ปัญหาคือกลางวันทำงานทั้งวันคะ
มียายเลี้ยง แต่ก็พยายามสื่อให้ยายเข้าใจ floortime อยู่คะ
ได้ผลยังไงจะมาบอกอีกทีคะ ตอนนี้จะสั่งซื้อหนังสือ กับ dvd มาอ่านเพิ่มก่อนคะ
ขอบคุณคะ
ปล ยังสับสนและท้อนะคะ ยังรับไม่ได้ เพราะพ่อกับแม่เป็นข้าราชการ กังวลไม่อยากให้ลูกเป็นเลยคะ
aballoon

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 25 ม.ค. 2015 1:43 pm

เวลานี้ ไม่มีอะไรสำคัญกว่าการตั้งสติ..แล้วเล่นให้ลูกติดใจค่ะ

เอาใจช่วยให้ตั้งหลักได้เร็ว ๆ นะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย aballoon » อาทิตย์ 25 ม.ค. 2015 2:15 pm

วันนี้เข้าวันที่ 4 คะ ที่เริ่มศึกษา floortime
น้องบีเหมือนจะชอบนะคะที่แม่มาเล่นด้วยมากขึ้น
แต่บางครั้งก็ยากนะคะ อย่างเช่นเรื่องการดึงไปเอาของในลิ้นชักเพื่อเอาขนม หรือในตู้เย็น เค้าจะดึงลาก อย่างเดียวเลยคะ
พอแม่ปล่อยมือ แล้วถามว่าเอาอะไร เอาขนมใช่ไหม น้องบีก็จะเอาแม่ดึงไปชนกับตู้เย็น พอแม่บอก เรียกแม่ก่อน เค้าก็เรียก แม่ พอบอกขอก่อน เค้าก็จะทำเสียงรำคาญ ตะโกนว่า ขอ
อย่างนี้ถูกไหมคะ เค้าเรียกสื่อสารไหมคะ
เค้าชอบร้องเพลง abc ถ้าเราร้องเค้าจะร้องด้วย ร้องเสียงดังเลยคะ แล้วพอเล่นต่อคำเค้าก็ท่องตาม แบบนี้ใช้ได้ไหมคะ
aballoon

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 25 ม.ค. 2015 6:29 pm

แนะนำให้เล่นก่อนค่ะ อย่าเพิ่งตื๊อเอาการสื่อสาร

ที่ทำเค้าเรียกคาดคั้นวางเงื่อนไข ผลก็ออกมาอย่างที่เป็นนั่นแหล่ะ

เล่นแบบมีเสียงหัวเราะ จนเขาติดใจและมาชวนเล่นบ่อย ๆ ค่ะ อย่ารีบร้อน รีบทำเวลาเลยค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย aballoon » จันทร์ 26 ม.ค. 2015 7:17 pm

มารายงานผลคะ อาจาร วันนี้ลูกเล่นกับเรามากขึ้น -_-
พอดีพ่อลางานด้วย ลูกชอบมาก เดินมาจ้องหน้าพ่อ จะเล่นลูกบอลคะ แต่ไม่โยนไปหานะคะ
ส่วนแม่พอเดินมาจากทำงาน ลูกก็วิ่งมาหากอดหัวเราะ แต่ยังไม่เรียกแม่นะคะ แล้วก็วิ่งไป แล้วก็กลับมากอดอีก ชูมือให้อุ้มคะ แต่สุดท้ายก็กลับไปท่อง abc ท่องศัพท์อังกฤษอีกคะ
เฮ้อ เครียดไปแวบหนึ่ง เมื่อก่อนเคยดีใจว่าลูกท่องคำได้ ตอนนี้ ไม่อยากได้ยินเลยคะ

วันนี้ก็มีเรื่องกังวลอีก พ่อเค้าถามว่าลูกป็นเอ๋อ หรือเปล่า เรางง เลยคะ ไม่เคยคิดเรื่องเอ๋อ เพราะลูกคลอดรพ รัฐ ก็ไม่เห็นว่ามีไทรอยด์ต่ำ
แถมลูกก็ดูเข้าใจคำสั่ง ไม่ดูปัญญาอ่อนเลยคะ อาจารย์ว่า ไม่น่าเป็นไหมคะ

เอ อีกข้อคะ ถ้าลูกหมุนๆๆๆ แล้วเอาหัวส่ายไปมา เราต้องให้เค้าหยุดไหมคะ อาจารย์ บางครั้งลูกก้ทำคะ
แล้ววันนี้พานั่งมอไซด์ พอเค้าเห็นเพื่อนๆรุ่นพี่เล่นบอลอยู่ ก็เอาขาลงจากรถเลยคะ แม่รีบจอดพาลง พอลงได้ เค้าก็วิ่งไปปัดบอลพี่ๆ ทำท่าดีใจ เอ แบบนี้ เราต้องแสดงยังไงดีคะ คือแม่ได้แต่ตะโกนว่าลูก พูด คับ หรือ ขอ แล้วยัง เค้าก็จะพูด คะ แต่ไม่รู้ทำแรได้อีกบ้างคะ

แต่ตั้งแต่เริ่ม ปิดทีวี คอม และมาเล่นกับลูก ดูเค้าเงียบลง วิ่งน้อยลง ผิดปกติไหมคะ อาจารย์ แต่เค้าก็สนใจเรามากขึ้นนะคะ อันนี้แอบดีใจคะ ปกติก็ติดแม่คะ แต่ไม่ค่อยหันมองมาก เดี่ยวนี้ มีเกาะด้านหลัง มาจะเอ๋ด้านหน้าด้วยคะ อาจารย์
aballoon

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 26 ม.ค. 2015 7:37 pm

เล่นไปเถอะค่ะ ดูภาพรวมเอา ถ้าดีขึ้น ก็แปลว่าดีขึ้น อย่าเที่ยวเล็งอะไรเล็ก ๆ น้อย ๆ เลย

จะกลายเป็นจ้องจับผิดไป

เวลานี้ยังไม่ต้องพยายามเข้าใจลูกทุกอิริยาบถหรอกค่ะ

สงสัยอะไรเกี่ยวกับคำวินิจฉัย ก็ถามหมอที่ดูแลนะคะ

ดิฉันไม่สามารถวินิจฉัยโรคจากคำบอกเล่าค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ