สมาชิกใหม่ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยค่ะ

Re: สมาชิกใหม่ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 07 มี.ค. 2015 7:58 am

ดูคำตอบวันที่ 13 กพ.นะคะ
กิ่งแก้ว

Re: สมาชิกใหม่ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยค่ะ

โพสต์โดย nui6621 » เสาร์ 07 มี.ค. 2015 7:59 pm

ขอบคุณมากค่ะ อ.กิ่งแก้ว
คุณแม่จะสู้ๆ ต่อค่ะ
nui6621

โพสต์โดย nui6621 » เสาร์ 28 มี.ค. 2015 8:17 pm

สวัสดีค่ะ อ.กิ่งแก้ว

จากเมื่อก่อนที่ไม่ยอมให้เปิดพัดลม บอกว่ากลัวใบพัดบ้าง
กลัวเสียงพัดลมบ้าง ซึ่งคุณแม่จะปิดพัดลมทันทีตามที่เค้าบอก
แล้วเค้าก็จะไปเล่น ไปจดจ่ออย่างอื่นค่ะ

แต่ 2-3 วันมานี้ ให้เปิดพัดลม และจ้องมองดูบอกว่าลมเย็นๆ
คุณแม่ก็คิดว่าเค้าเลิกกลัวแล้ว แต่กลายเป็นว่าหมกมุ่นเลยทีเดียว
ถึงขนาดให้เปิดฝาตะแกรงพัดลม แล้วเอามือปั่นใบพัดเลย ให้นับพัดลม
และพูดถึงพัดลมไม่หยุดเลย เป็นชั่วโมงๆ

คุณแม่รู้สึกว่าเค้าล้นๆ เลยพยายามปลอบ แต่ก็ไม่แน่ใจว่ากลัว หรือตื่นเต้น
แต่ปลอบ กอด เต้าก็ไม่ค่อยสงบเลยค่ะ คุณแม่ก็เข้าไปปั่นใบพัดด้วยเลยค่ะ
แต่เค้าก็ไม่จดจ่อกับคุณแม่เลยค่ะ และก็ดูไม่สงบเลยค่ะ วันนี้อยู่กับพัดลมมาเกือบทั้งวันเลยค่ะ คุณแม่ควรช่วยเค้ายังไงดีค่ะ วันนี้คุณแม่เองก็กังวลกับสิ่งที่เค้าเป็นมากเลยค่ะ อ.กิ่งแก้วช่วยแนะนำคุณแม่ด้วยค่ะ
nui6621

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 29 มี.ค. 2015 1:01 pm

ไม่แน่ใจว่ากลัวหรือตื่นเต้น

ก็ปลอบได้ค่ะ

ปลอบแบบใช้ใจเข้าไปปลอบนะคะ

อย่าใช้แต่ความคิดเข้าไปปลอบ

ตอนปลอบ ไม่ต้องคิดวิเคราะห์

อย่าคาดหวังจะให้เขาสงบโดยเร็

แค่ใจอยากช่วยก็พอ...นานแค่ไหน ก็นานแค่นั้น
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nui6621 » ศุกร์ 19 มิ.ย. 2015 12:12 am

คุณแม่หายไปนานเลยค่ะ แต่ตอนนี้น้องดีขึ้นเยอะค่ะ
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเพิ่งพบคุณครูอ๋อนประเมินค่ะ
โดยรวมน้องโต้ตอบสื่อสารได้ดีขึ้น รอบนานขึ้นค่ะ

หลังๆ นี้เวลาอยากจะไปซน หรือไปเล่นอะไรที่ผู้ใหญ่ไม่ให้เล่น
จะมีการบอกให้คุณยาย คุณป้าไปนอนซิ ไปไกลๆซิ ให้ไปทำโน่น ทำนี่ เพื่อตัวเองจะได้เข้าไปซน

หลังจากดูดีวีดีกิจกรรมประสานเสริม คุณแม่ก็ใช้วิธีทำให้ชิน มีใช้เงื่อนไขกันบ้าง เด่วนี้เรื่องพัดลมดีขึ้นเยอะค่ะ ขณะที่เค้าอยู่ในห้อง ก็เปิดพัดลมได้
เว้นแต่ช่วงอารมณ์หงุดหงิดจริงๆ เค้าจะขอให้ปิด บางทีคุณแม่ดูอารมณ์เค้ายังไหวอยู่ คุณแม่ไม่ปิด เค้าก็ทนได้ค่ะ และช่วงหลังทนอารมณ์ลบของตัวเองได้นานขึ้นค่ะ
ครูอ๋อนประเมินว่าขั้น 4 ยังไม่ค่อยเต็ม ให้ทำขั้น 4 เยอะๆ และปล่อยให้เค้าทำอะไรด้วยตนเอง ให้เค้ารู้สึกถึงความสำเร็จ และมั่นใจ แต่คุณแม่ก็เริ่มๆ บทบาทสมมุติไปบ้างแล้วค่ะ

ตอนนี้ยังไม่ได้ให้เข้า รร ปัจจุบันน้องเพิ่งจะ 2 ขวบ 5 เดือนค่ะ
ตั้งใจว่าจะรอน้องพร้อมก่อน ซึ่งกะไว้ว่าจะเข้า รร ปีหน้าค่ะ
แต่ รร แถวบ้านส่วนใหญ่มีปัญหาว่าต้องจองล่วงหน้า เลยจะรบกวนสอบถามอาจารย์ว่าควรเข้าเรียน รร แบบไหนค่ะ ควรเป็น รร เด็กปกติทั่วไป หรือ รร ที่รับเด็กพิเศษเรียนรวมจะดีกว่า แต่คุณแม่กะว่าจะหา รร ที่รับนักเรียนต่อห้องไม่เยอะมากค่ะ
ถ้าน้องเรียนใน รร ที่มีครูการศึกษาพิเศษ จะดีกว่า และมีประโยชน์มากกว่ามั๊ยค่ะ หรือควรส่งไปเรียนใน รร ของเด็กปกติอย่างเดียวเลย เพื่อให้เค้าปรับตัวค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ปล ปรึกษาเรื่อง รร ล่วงหน้านะค่ะ แต่ถ้าปีหน้าน้องยังไม่พร้อม คุณแม่ก็จะเลื่อนออกไปอีก แต่ตอนนี้ขอ floor time เต็มที่ไปก่อนค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ
nui6621

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 19 มิ.ย. 2015 7:20 am

เรื่องโรงเรียนมีปัจจัยให้พิจารณาเยอะ คงจะอธิบายไม่หมด

เอาไปว่าเลือกโรงเรียนเล็ก ๆ ใกล้บ้าน ที่พอจะเจรจากับครูได้ก่อนก็แล้วกัน

ส่วนเรื่องเวลาที่เหมาะสมที่จะเข้าโรงเรียน ขอให้เข้าร่วมกิจกรรมเรื่องความพร้อมเรื่องโรงเรียน

ปีนี้ จัดไปแล้ว 2 รอบ ครั้งต่อไป คงต้องเป็นต้นปีหน้าค่ะ

ระหว่างนี้ทำฟลอร์ไทม์เต็มที่ เมื่อพบครูอ๋อนครั้งหน้า ให้ครูอ๋อนประเมินว่าเขาพร้อมจะเข้าปีการศึกษาหน้าหรือเปล่านะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nui6621 » พฤหัสฯ. 02 ก.ค. 2015 9:25 am

ตอนนี้น้องดีขึ้นมากค่ะ ดู CD กิจกรรมประสานเสริมแล้วค่ะ
ได้คิว SI ของครูเดียร์ค่ะ ครูเดียร์จะมาประเมินให้ที่บ้าน ประมาณกลางๆ เดือนนี้ค่ะ
คุณแม่ไม่ได้คิวครูหยกค่ะ ตอนนี้ครูหยกมีน้องเลยยังไม่รับเคสใหม่ค่ะ

คุณแม่อยากให้น้องเลิกขวดนมค่ะ ตอนนี้น้องอายุเกือบ 2 ขวบครึ่งแล้ว แต่ยังติดขวดนมอยู่เลย
เลยตั้งใจว่าจะลางาน อยู่กับลูกซัก 9 วันค่ะ แล้วหักดิบกันเลย ถ้าเค้าร้อง เค้าหงุดหงิดก็ปลอบกันไป
จะรบกวนปรึกษาอ.กิ่งแก้วว่าวิธีแบบนี้สามารถทำได้มั๊ยค่ะ จะไปทำให้สัมพันธภาพแย่ลงหรือป่าวค่ะ

คุณแม่ตั้งใจว่าจะปลอบ จะเล่นสนุกกันไปในช่วง 9 วันนี้ เพราะจะลางานมาเลี้ยงเองตลอดค่ะ
ปกติคุณแม่ทำงาน เจอกันตอนเย็น เรื่องนี้แม่ก็ค่อนข้างกังวล
เพราะที่ผ่านมาทำงานกับอารมณ์ลบของลูกไม่เก่งค่ะ

ปกติน้องดูดหลอดได้ค่ะ ดูดจากกล่อง จากแก้ว จากขวด ไม่มีปัญหาค่ะ
มีปัญหาคือนมต้องกินจากขวดเท่านั้น น้ำอื่นๆ กินจากอะไรก็ได้ค่ะ

รบกวนขอคำปรึกษาด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
nui6621

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 02 ก.ค. 2015 7:11 pm

เขากินจากกล่องได้ ก็น่าจะถึงเวลาเลิกนมขวดเแล้วนะคะ ช่วงเวลาปรับตัว ก็ตรึงสัมพันธภาพ การสื่อสารเอาไว้ เข้าใจ.เห็นใจ ปลอบกันไป
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nui6621 » อาทิตย์ 09 ส.ค. 2015 6:41 am

ตอนนี้น้องเลิกขวดนม เลิกกินนมตอนกลางคืนสำเร็จแล้วค่ะ
เมื่อก่อนกินวันละเกือบ 10 กล่อง ตอนนี้กินประมาณ 2 กล่องเองค่ะ
และกลับมากินข้าว กินอย่างอื่นมากขึ้นค่ะ ร่างกายดูเพรียว และแข็งแรงกว่าแต่ก่อนค่ะ

แต่ตอนนี้มีพฤติกรรมแปลกๆ เพิ่มคือชอบหมุนตัวเองค่ะ เมื่อก่อนไม่เคยเป็นค่ะ มักชอบทำเวลาไม่ได้อะไรอย่างใจ หรือถูกขัดใจค่ะ แม่ก็พยายามบอกอารมณ์เค้า เพราะคิดว่าเป็นเพราะไม่พอใจเลยกระตุ้นตัวเอง อย่างนี้แม่ทำถูกต้องมั๊ยคะ รบกวนอ.กิ่งแก้วแนะนำด้วยค่ะ

แต่โดยภาพรวม น้องดีขึ้นค่ะ สื่อสารกันรู้เรื่องดี เริ่มบทบาทสมมติ
เริ่มมีเรียนแบบบ้าง แต่แม่ก็ยังพยายามตามเก็บ 3-4 อยู่ค่ะ เพราะดูว่ายังไม่แน่น และก็เก็บ SI ไปด้วย ตอนนี้น้อง 2 ขวบ 7 เดือนแล้ว เวลากลัวอะไร ถ้าถามพอจะบอกได้แล้วค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ
nui6621

โพสต์โดย nui6621 » อาทิตย์ 09 ส.ค. 2015 9:27 am

คุณแม่ขอให้ข้อมูลเพิ่มเรื่องการหมุนตัวเองของน้องค่ะ
- เค้าจะทำทันทีที่เค้าถูกขัดใจ ไม่ได้ดังใจ ถ้าเหตุการณ์ปกติไม่เคยหมุนค่ะ
ยิ่งเวลาคุณยายคุณตาเห็นจะตกใจ บอกน้องไม่ให้หมุน เค้ายิ่งหมุนค่ะ
- พอหยุดหมุนเค้าจะเซ เหมือนคนปกติ แม่ถามเค้าว่าเวียนหัวมั๊ย เค้าก็ว่าเวีบนหัว แต่แม่สังเกตุจากอาการ น่าจะเวียนหัวจริง เพราะเค้าเดินเซเลย ซึ่งแม่คิดว่าไม่ใช่การหมุนกระตุ้นตัวเองเพื่อระบบสมดุลค่ะ แต่คิดว่าเพื่อเรียกร้อง

แต่จริงๆ แล้วน้องก็ยังรับอารมณ์ด้านลบไม่ค่อยเก่ง เพราะ 3-4 ไม่ค่อยเต็ม
คุณแม่กลัวว่าจะประเมินสถานการณ์ผิดค่ะ รบกวนอ.กิ่งแก้วแนะนำด้วยค่ะ
nui6621

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ