เด็ก Self-absorbed

เด็ก Self-absorbed

โพสต์โดย ATCHAPHAN » ศุกร์ 17 ต.ค. 2014 2:55 am

สวัสดีค่ะ หนูเป็นนักกศึกษาแก้ไขการพูดค่ะ

หนูขออนุญาติเรียนถามว่า เด็กที่มี self-absorbed สามารถเป็นเด็กลักษณะไหนได้บ้างคะ เราจะเจอพฤติกรรมนี้กับเด็กกลุ่มไหนคะ แล้วพอจะมีข้อมูลหรือบทความเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องนี้เพิ่มเติมมั๊ยคะ

จากการไปหาข้อมูลพบว่า เด็ก self-absorbed มี 2 ประเภทคือ
Self-Absorbed and Difficulty to Engage Type กับ Self-Absorbed and Creative Type ซึ่งทั้งสองกลุ่มนี้ถูกจัดอยู่ในกลุ่มของ Under-responsive แต่ถ้าจากการสังเกตของหนูคือ จะเห็นว่าเด็กที่ไวก็สามารถเกิดพฤติกรรมนี้ได้เช่นกัน ในเวลาที่ระบบล้น ที่หนูเคยเห็นคือเด็กจะมีการพักระบบโดยการแสดงพฤติกรรมคล้ายการกระตุ้นตัวเอง

ขออนุญาติเรียนถามเพิ่มเติมว่า เราจะแยกพฤติกรรม self-absorbed กับพฤติกรรมการพักระบบในลักษณะดังกล่าวของเด็กได้อย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย ATCHAPHAN เมื่อ ศุกร์ 17 ต.ค. 2014 3:41 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ATCHAPHAN

Re: เด็ก Self-absorbed

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 17 ต.ค. 2014 6:19 am

การแยกระหว่าง self stim กับ self absorbed คือส่วน motor component ซึ่ง self stim จะเห็นได้ชัดกว่า

หน้าที่ของทั้งสองกิจกรรม อาจจะเป็นการหนีจากสิ่งอื่น หรือเพื่อหาความสุข หรือทั้งสองอย่าง

การจะแยกให้ดู profile ของเด็ก กับเหตุการรอบตัวเขาก่อนเข้า mode self stim หรือ self absorbed ค่ะ การสังเกต การทดลอง และการเก็บข้อมูลของเด็กแต่ละคน จะช่วยให้จับทางเด็กได้ค่ะ

คนไวความรู้สึก มักจะมีกิจกรรม self absorbed เพื่อพักระบบ

คนเฉื่อย แต่ร่างกายไม่ค่อยดีมักจะมีความสุขกับกิจกรรม self absorbed เพื่อความเพลิดเพลิน

แต่ถ้าคนเฉื่อยร่างกายดี มักจะพักด้วย self stim

คนไว ก็มี self stim ถ้าตื่นเต้นค่ะ

ในหนังสือทั่วไป จะระบุว่าเป็นอาการของโรค หรือไม่ก็แบ่งตามประโยชน์หลักที่ได้ ตามที่บอกมา 2 แบบ

สำหรับแนวทาง DIR/ ฟลอร์ไทม์ คำอธิบายเป็นเพื่อความเข้าใจ และใช้กิจกรรมเหล่านี้เป็นดัชนี ความขาดหรือความเกินของกิจกรรม และเน้นสร้างสัมพันธภาพ การสื่อสารและการคิดต่อยอดจากสิ่งนั้นค่ะ

คุณหมอกรีนสแปนเขียนเรื่องนี้ไว้ในหนังสือหลายเล่ม จำไม่ได้แล้วค่ะว่าเล่มไหน ลองอ่าน engaging autism ดูนะคะ

สงสัยปีหน้าต้องฟัง lecture เรื่องพฤติกรรมอีกรอบหนึ่ง 555
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย ATCHAPHAN » ศุกร์ 17 ต.ค. 2014 7:57 am

ขอบคุณค่ะอาจารย์
ATCHAPHAN

โพสต์โดย ATCHAPHAN » ศุกร์ 17 ต.ค. 2014 1:04 pm

หนูกำลังทำรายงานเรื่อง self-absorbed ค่ะ หนูพยายามหา definition แล้วแต่ไม่เจอ ไม่ว่าจะเป็นในหนังสือ Challenging Child, Engaging Autism, Child with Special needs หรือหนังสือ ICDL ที่คุณหมอกรีนสแปนเขียนร่วมผู้เชี่ยวชาญท่านอื่นๆ หรือตามเว็บไซต์และงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง แต่ก็ไม่พบชัดเจน มีเพียงพฤติกรรมที่เกี่ยวข้องกับลักษณะของการ Self-absorbed เท่านั้น
เลยขอขออนุญาตเรียนถามอาจารย์ถึง definition ของ self-absorbed

แล้วก็ยังสงสัยว่า self-stimm ของเด็กเฉื่อยที่ร่างกายดี คือพฤติกรรม self-absorbed ใช่มั๊ยคะ
ATCHAPHAN

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 18 ต.ค. 2014 6:17 am

ไม่ใช่เสมอไปค่ะ

ต้องดูที่องค์ประกอบว่ามี motor component ด้วยหรือเปล่า

Google คำว่า self absorbed greenspan ก็ได้บทความดี ๆ ให้เลือกเยอะนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย ATCHAPHAN » เสาร์ 18 ต.ค. 2014 6:42 am

ขอบคุณค่ะอาจารย์
ATCHAPHAN

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ