สวัสดีค่ะ พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกค่ะ ขอคำปรึกษาด้วยนะคะ

สวัสดีค่ะ พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกค่ะ ขอคำปรึกษาด้วยนะคะ

โพสต์โดย sunantsu » พุธ 24 ก.ย. 2014 9:23 am

ฝากตัวด้วยค่ะ
พาน้องไปตรวจพัฒนาการหมอแจ้งว่าเป็น ออทิสติก แต่เป็นน้อย ต้องได้รับการฝึก ในใบเขียนว่า PDD,NOS (Social communiction)
หมอว่า ต้องได้รับการฝึกกระตุ้นพัฒนาการ และฝึกพูดสื่อสาร เล่นของเล่น

อาการคือ:
น้องเล่นของเล่นไม่เป็นค่ะ ไม่ชอบ ไม่เคยสนใจอะไร บล็อคหยอด ห่วงๆก็ไม่เล่น รถก็ไถสองที เรียกไม่ค่อยหัน ชี้นิวแต่ไม่ชี้ชวนความสนใจ
คือเวลาเค้าเห็นปลาก็จะพูดว่าปา ปา เห็นหมาก็พูดหมา หมา แต่ไม่ได้เรียกพ่อแม่คุยด้วย ชอบเล่นจ๊ะเอ๋ แต่ไม่ได้เรียกเราเล่นค่ะ จะเป็นลักษณะว่า ไปหลบอยู่หลังอะไรซักอย่าง แล้วก็ทำหน้ามองเราแบบยิ้มๆ รอเราจ๊ะเอ๋ แต่ไม่เรียก บางทีคนที่เค้ามองก็ไม่ได้หันไปมองก็มี ต้องคอยสังเกตตลอดเลยค่ะ

พาไปฝึก:
ครูฝึกที่ไปพบมาก็บอกว่า ต้องจับมือให้เล่น เล่นให้เสร็จให้ได้ แต่มันยากมากเลยค่ะเค้าไม่สนใจเท่าไหร่ ตอนนี้ไม่รู้ว่าควรเริ่มฝึกอะไรก่อนดีค่ะ

ศึกษา:
ตอนนี้ได้แต่ทำตาม Ft จากที่อ่านมา โดยการเล่นให้สนุก ให้ลูกหัวเราะ ลูกชอบขี่ม้า ชอบเป่าพุงเราก็เล่นแต่แบบนี้ ไม่รู้จะเล่นอย่างไรต่อดีค่ะ
น้องชอบ แต่ก็ยังไม่ได้ชวนเราเล่น เวลาอยากขี่คอ ก็จะมายิ้มๆ เดินอ้อมมาด้านหลัง กอดคอ พอถามขี่คอรึเปล่า ขี่คอๆ ก็ไม่พูดค่ะ ก็พาขี่
เวลาอยากให้อุ้มก็มายกมือ แล้วก็งอแงๆ แม่ก็พูดว่า อุ้มๆๆ อุ้มใช่ไหม ก็อือๆๆๆ

***อ่อ หาซื้อหนังสือ ออทิสติกแบบองค์รวมไม่ได้เลยค่ะ ร้านหนังสือไม่มีเลย สามารถหาซื้อได้ที่ไหนคะ***

ขอคำปรึกษาค่ะ อยากพาน้องไปฝึกพัฒนาการที่ มหิดล คิวฝึกยาวมากไหมคะ หาคิวครูฝึกยากมาก ขนาดว่ารพ.เอกชน หรือคลีนิคที่เซ็นทรัลแจ้งก็คิวยาวมาก
กลัวว่าจะช้าเกินไปที่จะฝึก แล้วน้องจะไม่ดีขึ้นค่ะ ของทางมหิดลต้องไปตรวจก่อนใช่ไหมคะ เคยส่งใบสมัครเข้าไป แต่ตอนที่ทางมหิดลโทรมา น้องป่วยเข้า รพ. เลยไม่ได้ไปตรวจค่ะ

คำถามสุดท้าย ขอเสียงคุณพ่อคุณแม่ละแวกใกล้เคียง (รังสิต) ว่ามีที่แนะนำที่ไหนบ้างไหมคะ มีเครือข่ายนัดเจอกันบ้างหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
ตอนนี้สับสน มืดไปหมด ไม่รู้ควรทำอะไรก่อน เริ่มตรงไหน แม่ทำงานประจำ กลัวเวลาที่มีไม่พอจังค่ะ ลาออกก็ไม่ได้
sunantsu

Re: สวัสดีค่ะ พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกค่ะ ขอคำปรึกษาด้วยนะคะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 24 ก.ย. 2014 9:09 pm

วิธีสั่งคู่มือและ dvd ดูได้จากเว็ปนี้ค่ะ

นักบำบัดฟลอร์ไทม์ ที่ทำงานแถวนั้นด้วยคือครูปัทม์ ครูเดียร์ และครูนุ่น ซึ่งทำที่บีแคร์

รู้สึกว่าในกิจกรรมวันเสาร์นี้ ครูทั้งสามคนจะเข้าด้วยค่ะ

ระหว่างที่รอศึกษาก็นี้เล่นให้สนุกไปก่อน เล่นให้หัวเราะ
สร้างความผูกพันให้แน่นแฟ้นก่อนนะคะ

ที่เล่ามา ยังไม่พอค่ะ

เรื่องฝึกที่มหิดล คุณแม่คงต้องติดต่อเองนะคะ

อย่าลืมอ่านบทความสำหรับผู้เริ่มต้นใหม่ในเว็ปนี้ด้วยค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: สวัสดีค่ะ พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกค่ะ ขอคำปรึกษาด้วยนะคะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 25 ก.ย. 2014 6:26 am

อ่านบทความในกระทู้ติดกันนี้ที่คุณแม่เข้าไปถามหลาย ๆ รอบนะคะ

ดิฉันไม่แน่ใจว่าผู้ปกครองเจ้าของกระทู้จะเข้ามาตอบ

เพราะว่าผู้ปกครองในกลุ่มนี้เน้นการลงมือปฏิบัติ ไม่ค่อยว่างมาเข้าเว็ปกันหรอกนะคะ

รายละเอียดที่จำเป็นสำหรับคุณแม่พร้อมแล้ว

ยังขาดก็แต่ที่พึ่งทางใจที่เข้าใจว่าคุณแม่ต้องการอยากปรึกษาอยากระบายความทุกข์มากกว่าคำแนะนำว่าให้เล่นอย่างไรค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย sunantsu » พฤหัสฯ. 25 ก.ย. 2014 11:19 am

ขอบพระคุณค่ะ กำลังไล่อ่านค่ะ
sunantsu

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ