ทำไมต้องทำงานอารมณ์คะ

ทำไมต้องทำงานอารมณ์คะ

โพสต์โดย noonoon » อังคาร 16 ก.ย. 2014 9:13 pm

อยากทราบว่าทำไมเราถึงต้องพูดสะท้อนอารมณ์ของเด็ก หรือมีวิธีการอย่างอื่นอีกมั้ยคะที่จะทำให้เด็กสงบได้เมื่อเกิดอารมณ์ต่างๆ
แล้วทำไมอาจารย์กิ่งแก้วถึงทราบว่าเราควรทำงานอารมณ์ มีทฤษฎีไหนที่กล่าวถึงเรื่องนี้บ้างคะ
noonoon

Re: ทำไมต้องทำงานอารมณ์คะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 17 ก.ย. 2014 6:33 am

ดิฉันไม่ทราบว่าผู้ถามเป็นผู้ปกครองที่อยากทราบเหตุผล หรือเป็นนักศึกษาที่ต้องทำรายงาน

เอาเป็นว่าที่ดิฉันทราบว่าต้องทำงานอารมณ์ เป็นเพราะว่าดิฉันศึกษาพัฒนาการทางอารมณ์ตามแนวทาง DIR/ ฟลอร์ไทม์มา จึงเข้าใจว่าจะต้องฝึกเรื่องนี้

ดิฉันไม่ทราบทฤษฏีอื่นของทางโลกตะวันตก เพราะไม่ได้ศึกษาเพิ่มเติม เนื่องจากรู้สึกว่าแนวทาง DIR/ ฟลอร์ไทม์ที่เรียนรู้มา สอดคล้องกับทฤษฏีที่ยิ่งใหญ่กว่าจากโลกตะวันออกแล้ว โดยจัดเป็นระดับการฝึกสติในการใช้ชีวิตประจำวัน

ลองดูในบทนำของงานวิจัยชิ้นนี้นะคะ

http://www.edu.nu.ac.th/selfaccess/rese ... 0940is.pdf
กิ่งแก้ว

Re: ทำไมต้องทำงานอารมณ์คะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 17 ก.ย. 2014 11:02 am

กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ