อาการแบบนี้เป็นไปได้มั้ยครับ

อาการแบบนี้เป็นไปได้มั้ยครับ

โพสต์โดย tanaree » เสาร์ 14 มิ.ย. 2014 7:22 am

ลูกตรวจพบว่าเป็นอาการออทิสติคตั้งแต่ตอน2ขวบ7เดือน ตอนนี้เข้ารักษาต่อเนื่องมาสามเดือนแล้วครับ (รพ.เอกชนแถวรังสิต)คุณครูที่สอนพัฒนาการแนะนำfloortimeให้รู้จัก (ผมเลี้ยงลูกเอง) ผมทำftมาได้เดือนนึงแล้ว
ตามที่เข้าใจคือตื้อยื้อแกล้งงงให้ลูกคุยกับเราเยอะๆอย่างอื่นผมยังไม่ได้คิดเลยครับเหนื่อยมากแต่เีใจที่เห็นลูกเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น
บางทีลูกจะปีนขึ้นเก้าอี้ก็แกล้งเขาอยู่สักพักพอเขาใกล้จะขึ้นได้ก็ดึงขาเขาลงมาพอคิดว่าพอสมควรก็ปล่อยเขาขึ้นได้เท่านั้นเองพอเขาขึ้นไปแล้วยืนขึ้นชูมือทำท่าดีใจตะโกนว่าทำได้แล้ว ผมดีใจจนน้ำตาซึมเลย
tanaree

Re: อาการแบบนี้เป็นไปได้มั้ยครับ

โพสต์โดย tanaree » เสาร์ 14 มิ.ย. 2014 7:24 am

เดี๋ยวมาต่อครับลูกตื่นแล้วต้องไปเล่นแล้ว
tanaree

Re: อาการแบบนี้เป็นไปได้มั้ยครับ

โพสต์โดย tanaree » เสาร์ 14 มิ.ย. 2014 10:18 am

ขออนุญาติต่อครับ
ผมเองรู้เรื่องftอย่างผิวเผินจากการอ่านศึกษาเองและได้ประโยชน์มากๆจากกระทู้ของคุณพ่อคุณแม่ในนี้
อ่านแล้วทำให้ตัวเองเกิดแรงฮึดและมีกำลังใจ จากเดือนนึงที่ผ่านมาก็มีดอกผลให้ชื่นใจหลายอย่าง
ทุกอย่างต้องผ่านไปได้ผมคิดอย่างนั้นครับ ผมตั้งใจว่าจะลงคอร์สอบรมสักคอร์สนึงแต่ช่วงนี้ยังไม่มีคอร์สปฐมนิเทศมือใหม่สำหรับftอย่างผมเลยครับ อย่างไรก็ตามตอนนี้ผมก็ยังมีปัญหาหลายอย่างที่ผมไม่เข้าใจขออนุญาติผมเรียนถามเป็นข้อดังนี้ครับ
tanaree

โพสต์โดย tanaree » เสาร์ 14 มิ.ย. 2014 10:53 am

1.เรืองพฤติกรรมกระตุ้นตัวเอง ผมได้อ่านจากบทความเก่าๆของอ,กิ่งแก้ว มีตอนนึงกล่าวถึงพฤติกรรมกระตุ้นตัวเองของเด็กตามที่ผมเข้าใจเองว่าบางทีพฤติกรรมดังกล่าวอาจจะเป็นทางเดียวที่เค้าได้ระบายความรู้สึกออกมา มาถึงตอนนี้ลูกผมไม่เดินปลายเท้า ไม่นั่งขาW ไม่หมุนตัวแล้ว เหลือการติดตุ๊กตาหมอนหมีพูเค้าจะต้องพกติดตัวไปไหนด้วยตลอด ติดมากต้อง ให้เห็นอยู่ในสายตาเสมอ พอนึกได้ก็จะหยิบมาหอมมาดมซึ่งผมเข้าใจเอาเองว่านี้คือพฤติกรรมกระตุ้นตัวเองของเค้าอย่างหนึ่ง ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ ถ้าถูก ผมจะจัดการอย่างไรจะตัดหรือปล่อยให้เค้าระบายออกได้ต่อไป

2.อยากได้เทคนิคการทำให้ลูกมองตากับเรานานๆ และเทคนิคการแก้ปัญหาการวิ่งตลอดเลยครับ เดินไม่เป็นเลยออกนอกบ้านได้วิ่งอย่างเดียวเลย

3.สุดท้ายครับ ผมเคยอ่านเจอถึงเรื่องความสามารถพิเศษของเด็กออ ลูกผมอ่านหนังสือเป็นคำตั้งแต่ตอนขวบแปดเดือน เริ่มอ่านเป็นประโยค ภาษาไทยได้ตอนสองขวบ ตอนนี้สองขวบสิบเดือนอ่านคล่องแคล่วได้อ่านหนังสือป2 ป3 ของลูกพี่ชายได้จบเล่ม ภาษาอังกฤษก็อ่านเป็นคำประโยคง่ายๆได้อย่างน่าประหลาดใจ(ขออภัยอย่าตีความว่าผมโอ้อวดนะครับ)ที่ผมมีปัญหาคือคุณหมอที่รักษาบอกว่าเรื่องภาษาที่สองหรือเรื่องหนังสือให้พักไว้ก่อน ผมก็พยายามดึงเค้าออกมาแต่ไม่ว่าเค้าจะเห็นโฆษณาตามป้ายโปสเตอร์ หรือกล่องสินค้าตามห้างหรือซื้อกลับบ้านมาใช้ ก็จะพยายามนั่งอ่านและใช้เวลาอยู่ตรงนั้นพอสมควร ผมควรจะจัดการปัญหาตรงนี้อย่างไรครับ
คือผมเองก็ไม่รู้ว่าเค้าจะอ่านทำไมมันเป็นการระบายออกหรือความสุขขอเค้า แต่ไม่ได้ปล่อยให้อ่านคนเดียวนะครับก็เข้าไปแหย่ไปแกล้งตลอด ที่กังวลคือบางทีใช้เวลาตรงนี้ไปชั่วโมง กลัวว่าจะนานเกินไป
*อีกประการที่สำคัญใจนึงก็รู้ว่ากระทบกับการเล่นด้านอื่น แต่อีกใจก็เสียดายความสามารถพิเศษที่พระเจ้าชดเชยให้เด็กอออย่างเขามาครับ

ขอบคุณครับสำหรับความรู้และพื้นที่ดีๆแห่งความสุขของพ่อแม่ตรงนี้
และขอเป็นกำลังใจให้คุณพ่อท่านอื่นที่เลี้ยงลูกเองและกำลังมีปัญหาเหมือนผมครับ
tanaree

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 14 มิ.ย. 2014 4:25 pm

http://www.youtube.com/watch?v=4vIt5tfmLPY

ทักษะแบบนี้หรือเปล่าที่คุณพ่อหมายถึง ....ดูดี ๆ นะคะ ว่าเขาเข้าใจภาษาท่าทางแสดงความอึดอัดของพิธีกรหรือเปล่า

คำถามเรื่องการกระตุ้นตัวเอง อยู่ใน DVD ชุดการแก้ปัญหาพฤติกรรมนะคะ

ส่วนการมอง...ก็แค่ทำให้เขาอยากมองค่ะ

การบรรยายผู้เริ่มต้นใหม่เพิ่งจัดไปเมื่อสองสัปดาห์ก่อนค่ะ

ระหว่างนี้คงต้องทำความเข้าใจจาก DVD ผู้เริ่มต้นใหม่ก่อน อีกแผ่นหนึ่งที่น่าจะได้ดู คือเรื่องพฤติกรรม หน้าปกสีส้มค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย tanaree » เสาร์ 14 มิ.ย. 2014 8:10 pm

ขอบพระคุณอ.มากๆครับ
ผมอ่านคำตอบของอ.กิ่งแก้ววนไปวนมาหลายรอบ
ขอเรื่มต้นจาดดีวีดีตามที่อ.แนะนำก่อนครับ
ผมมีลูกคนแรกครับและก็เป็นแบบนี้เลยไม่กล้าคิดจะมีอีกครับ
tanaree

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 14 มิ.ย. 2014 9:01 pm

เชิญผู้ปกครองเก่าเข้ามาช่วยคนใหม่ด้วยนะคะ

เข้าใจว่าหลายท่านเข้าใจว่าหมอต้องการสื่อสารอะไรผ่านคลิบนี้

เรื่องมันยาวเหลือเกินนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย tanaree » อาทิตย์ 15 มิ.ย. 2014 2:06 pm

สารภาพตรงๆครับว่าผมไม่เข้าใจครับ
ทั้งๆที่อ่านคำตอบดูคลิปหลายรอบครับอาจารย์หมอ
เลยขอเริ่มจากปูพื้นฐานตามที่อ.หมอแนะนำจากดีวีดีก่อนครับ
tanaree

โพสต์โดย ta-mom » อาทิตย์ 15 มิ.ย. 2014 10:21 pm

เข้ามาอ่าน และยังไม่เห็นใครมาตอบ ขออนุญาตตอบนะคะ

ก่อนอื่น ขอเป็นกำลังใจให้คุณพ่อก่อนนะคะ การช่วยเหลือนำพาลูกให้ก้าวข้ามอุปสรรค ต้องใช้แรงใจ แรงกาย แรงสนับสนุน และอีกหลายๆ แรง เลยค่ะ เส้นทางอาจจะยาวอยู่ แต่ถ้าเริ่มเดิน อย่างไรก็ต้องถึงจุดหมายค่ะ สู้ๆ ค่ะ

การทำ ft โดยเริ่มต้น ทุกๆท่านในที่นี้ จะให้เริ่มด้วยการเล่นอย่างเดียวก่อน เล่นให้สนุก เล่นจนลูกติดใจมาชวนพ่อไปเล่นด้วย จนลูกอยากเล่นมากๆ เราค่อยวางเงื่อนไขเพื่อจะตื๊อยื้อกับเขา ซึ่งจะตรงกับ หลักการ ft คือ สัมพันธภาพ สื่อสาร คิด

สัมพันธภาพ - เล่นสนุกโต้ตอบกัน นานขึ้นๆ
สื่อสาร - ลูกมาชวนเล่น
การคิด - พ่อยึกยัก ไม่เล่นด้วย ลูกจะคิดหาวิธี เช่น มาดึง มาลาก ส่งเสียง ฯลฯ

ต้องถามว่า ลูกมาชวนพ่อเล่นบ้างหรือยัง ถ้ายังให้กลับไปเล่นกันให้สนุกก่อน

ถ้าถามว่า ลูกไม่สนเอาแต่วิ่งหนี ทำอย่างไร ก็ตื๊อค่ะ เป็นวัน เป็นเดือน ก็ตามเค้าไป สนใจด้วยในสิ่งที่ลูกสนใจ อาจจะต้องออกแรงมากหน่อยช่วงซื้อใจกันน่ะค่ะ

ทีนี้ ขอตอบคำถามคุณพ่อบ้าง

1. เรื่องการกระตุ้นตัวเอง คุณพ่อไม่ต้องไปจัดการอะไรค่ะ เล่นกันให้สนุก ส่วนเรื่องติดตุ๊กตา ให้มองเป็นอีกช่องทางในการเชื่อมต่อลูกจะดีกว่าค่ะ หากวันใดท่คุณพ่อเป็นของเล่นที่สนุกสุดๆของลูก พฤติกรรมแปลกๆ ทั้งหลาย จะลดไปเยอะ จนคุณพ่อแปลกใจเลย

2. ถ้าอยากให้ลูกมองเรา เราต้องน่าสนใจเพียงพอค่ะ เช่น ถ้าลูกชอบหมีพู คุณพ่อก็เป็นหมีพูเลยสิคะ
ส่วนเรื่องออกนอกบ้านวิ่งตลอด โดยมากมาจากความกลัวของเขา (กลัวต่อภาพ เสียง สิ่งเร้ามากมาย) แถมยังบอกความรู้สึกกลัวกับใครไม่ได้ ก็เลยวิ่งเตลิด ถ้าเขารักคน ไว้ใจคนแล้ว เวลากลัวจะวิ่งหาคนค่ะ ซึ่งคนๆนั้นควรเป็นคุณพ่อค่ะ

3. เรื่องความสามารถพิเศษ ขอให้คุณพ่อลองคิดตามนี้นะคะ

จะมีประโยชน์อะไร ถ้าลูกอ่านหนังสือได้เป็นเล่มๆ แต่กลับพูดบอกความรู้สึก ความต้องการของตัวเองไม่ได้
จะมีประโยขน์อะไร ถ้าลูกคิดเลขได้ราวกับเครื่องคอมพิวเตอร์ แต่กำเงิน ไปซื้อไอติมหน้าปากซอยไม่ได้

สำหรับ ft จะเน้นที่ความสามารถที่ใช้งานได้จริง ค่ะ ความสามารถพิเศษดังกล่าว ก็ดีค่ะ แต่ต้องมาทีหลัง "พัฒนาการที่ใช้การได้" ค่ะ

(ส่วนตัวดิฉันเอง ถ้าลูกท่อง abc กขค 1-10 ไม่ได้ ดิฉันทนได้ แต่ถ้าลูกเมินเฉย เข้าโลกส่วนตัว ไม่มาตอแยแม่ ดิฉันทนไม่ได้จริงๆค่ะ ต้องหาทางทำอะไรสักอย่างเพื่อดึงเค้าออกมาให้จงได้ค่ะ)

ดังนั้น ขอให้คุณพ่อเล่นกับลูกเยอะๆๆๆ ก่อน เล่นด้วยใจที่อยากจะเล่น อยากจะเป็นส่วนนึงในโลกของลูก เมื่อไหร่ที่ลูกสัมผัสได้ถึงใจพ่อ และไว้วางใจในตัวพ่อมากพอ เขาจะค่อยๆ กล้าออกจากโลกของเขามาหาเรา แล้วคุณพ่อจะสัมผัสได้ถึงการมี "กันและกัน" อย่างแท้จริง

ขอท่าน ผปค ท่านอื่น มาช่วยเสริม (และแก้ไขหากดิฉันพิมพ์อะไรที่ไม่ถูกต้อง) ด้วยค่ะ
ta-mom

โพสต์โดย tanaree » จันทร์ 16 มิ.ย. 2014 2:49 pm

ขอบคุณมากครับที่ช่วยขยายความให้พ่อมือใหม่ครับ
สัญชาติญาณของผมคงน้อยกว่าสัญชาติญาณของความเป็นแม่ครับ
แต่ว่าผมจะพยายามให้มากๆขึ้น
ไม่ให้แพ้คุณแม่ครับ

ปล.น้องติดพ่อแม่มากครับ ชวนพ่อเล่นซ่อนแอบ เล่นบ้านผ้าห่มเสมอๆครับ แต่คนอื่นๆในบ้านเช่นปู่ย่าไม่ค่อยสนใจเลย
น้องชวนเล่นบ้านผ้าห่มหลังจากเริ่มลองทำftได้2อาทิตย์เล่นผ้าห่มกันทุกวันคืน
จนวันนึงเขาชวนเล่นเองดีใจมากๆ
tanaree

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ