ขอคำปรึกษาค่ะ

ขอคำปรึกษาค่ะ

โพสต์โดย ดอกโมก » พุธ 14 พ.ค. 2014 4:31 pm

สวัสดีค่ะคุณหมอลูกสาวอายุ2ขวบ4เดือนค่ะ คุณแม่ขอเล้าความเป็นมาแบบคล่าวๆนะค่ะ แม่เป็นแม่มือใหม่พ่อใหม่เลี้ยงลูกกันเองไม่มีใครให้คำปรึกษาค่ะ การเลี้ยงก็ตามหนังสืออ่านตามเว็ปหรือฟังคนอื่นบอกนะค่ะ ตั้งแต่น้องเกิดเลี้ยงง่ายค่ะพัฒนาการทางด้านร่างการก็ถือว่าดีนะค่ะ แต่สิ่งที่น้องทำไม่ได้คือการเรียนแบบ และภาษาพูดแบบสั้นๆตามวัยของเด็กค่ะ ส่วนการสบตานั้นแม่ยอมรับว่าไม่เคยสังเกตุลูกเลย น้องเล่นน้ำลายเล่นคำได้ปกตินะค่ะ เล่นจ๊ะเอ๋ ได้ พอเริ่มเข้าขวบน้องเริ่มเดินเก่งไม่อยู่นิ่งเลยแม่สงใสว่าจะเป็นสามาธิสั้นกับไฮเปอร์ ใครต่อใครก็แนะนำให้พูดกับลูกมากๆแม่เองไม่รู้จะพูดอะไรเพราะเป็นคนพูดไม่เก่งค่ะเลยเอาภาพ ก ไก่มาสอนน้องพูดน้องก็พูดตามนะค่ะ กไก่ พอหลังจากที่พ่อเอาแท็ปเลตเข้าบ้านพ่ออยากให้ลูกเล่นด้วยก็มักจะเอามันมาเพื่อเรียกร้องความสนใจน้องเล่นมันจนพูดเป็นภาษาเกมส์ค่ะ และเราเองก็ผิดทั้งคู่เลี้ยงลูกกับ TV หวังจะให้มันช่วยสอนภาษา และคอมพิวเตอร์ค่ะ *ตอนเข้า1ขวบน้องเคยไข้สูงจนชักค่ะ ตกเตียงและที่นอนบ่อยเพราะไม่อยู่นิ่งเลย หลังขวบปีแม่หาวิธีหลายอย่างเพื่อสอนลูกค่ะ น้องเริ่มมีพฤติกรรมแปลกๆแต่แม่ไม่เคยสังเกตุแบบจริงจัง จนกระทั้งมาอ่านโพลสเกี่ยวกับเด็กออค่ะ น้องมีพฤติกรรมทุกอย่างเข้าค่ายค่ะ
1ไม่มองหน้าไม่สบตา ตามองคนทะลุ และตาลอย ดวงตาไม่สดชื่นค่ะ
2ไม่จูงมือพ่อแม่ไปไหนหรือช่วยอะไร
3ปล่อยลงพื้นวิ้งอย่างเดียวไม่สนใจใคร คนอื่นดูว่าเป็นเด็กเก่งและมีความมั่นใจสูง แต่แม่ว่ามันแปลกค่ะ
4ไม่ชอบการกอดการหอม จากคนอื่นและพ่อค่ะ ส่วนแม่จะกอดและหอมเขาได้ค่ะ
5เดินขะเย่งเท้า และห้อยมือ ชอบเดินเป็นวงกลม
6เรียงของคนเดียวได้ไม่เบื่อ ชอบเปิดหนังสือคนเดียว ชอบเล่นคนเดียวมาก
7เรียกไม่หันไม่รู้จักชื่อตัวเอง
8ไม่รู้ศึกเจ็บปวดเลย
9เอาหัวโขกกำแพงบางครั้ง
10ชอบเล่นพัดลม และแพมเพิด
11เล่นของเล่นไม่เป็น
12ไม่อยู่นิ่งวิ่งตลอดเวลา
13ตอนนอนจะเทียวตื่นบ่อยๆ
แก้ไขล่าสุดโดย ดอกโมก เมื่อ พุธ 14 พ.ค. 2014 5:40 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
ดอกโมก

Re: ขอคำปรึกษาค่ะ

โพสต์โดย ดอกโมก » พุธ 14 พ.ค. 2014 5:05 pm

ตอนนั้นที่พาน้องเข้ารับการรักษาน้องก็อายุ1ขวบ9เดือนค่ะ ได้รับยามา2ตัวค่ะ คือยาที่ให้น้องนิ่งมีสมาธิและยาที่ทำให้น้องนอนหลับสนิทค่ะ พอกินยาตัวให้น้องนิ่งนี้ทานตอนเช้าวันแรกน้องกลับจากหน้ามือเป็นหลังมือดื่อกว่าเดิมและมีอารมณ์รุนแรงโมโหง่าย เล่นกับพ่อไม่พ่อใจกัดพ่อจนได้เลื่อดค่ะ บ้างครั้งนั้งอยู่ดีๆก็ร้องไหแม่รับไม่ได้เลยไปหมอคุณหมออีกท่านเพื่อรับคำปรึกษาเกี่ยวกับยา คุณหมอสั่งหยุดยาที่กินตอนเช้าตอนนี้เหลือยาที่กินก่อนนอนเท่านั้นค่ะ
ตอนนี้น้องสามารถพูดตาม และเข้าใจบ้างไม่เขาใจบ้าง ทำตามคำสั่งแบบสั้นๆไม่ซับซ้อนได้ค่ะ ชอบเรียนแบบ แต่ยังไม่สามารถถามตอบได้ค่ะ สามารถพูดถึงความต้องการและความรู้สึกได้ค่ะ เช่น หม่ำๆ ต้องการใส่เสื้อ ต้องการใส่กางเกง
แก้ไขล่าสุดโดย ดอกโมก เมื่อ พุธ 14 พ.ค. 2014 6:07 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
ดอกโมก

Re: ขอคำปรึกษาค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 14 พ.ค. 2014 5:22 pm

ดิฉันไม่เข้าใจว่าปัญหาอยู่ที่ตรงไหนนะคะ

ความจริงคุณแม่รู้จักฟลอร์ไทม์มาพักใหญ่ น่าจะเริ่มศึกษาให้เข้าใจเรื่องการสื่อสารและการต่อยอดการสื่อสารแล้วค่ะ
หากไม่แน่ใจ ขอให้ครูฟลอร์ไทม์แนะนำต่อนะคะ

รวมทั้งการแก้ไขระบบการมอง การฟัง การสั่งการกล้ามเนื้อด้วย

หากอยากเก็บได้เนียน ๆ ต้องศึกษาเพิ่มเติมอีก ทั้งที่ปรึกษาทั้งสื่อการสอน มีเยอะพอสมควรนะคะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ