ฟลอร์ไทม์สำหรับเด็กที่มีภาวะดาวน์ ซีพี และมีพัฒนาการล่าช้า

ฟลอร์ไทม์สำหรับเด็กที่มีภาวะดาวน์ ซีพี และมีพัฒนาการล่าช้า

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 12 พ.ค. 2014 7:22 am

ในช่วง 2 ปีหลังนี้ ระหว่างพัฒนาองค์ความรู้สำหรับเด็กที่มีภาวะออทิสติก เพื่อเติมเต็มจุดที่ยังไม่สมบูรณ์เต็มที่ (ซึ่งตอนนี้งานอยู่ในเกณฑ์ที่น่าพอใจแล้ว)

ดิฉันและทีมงานก็ได้ร่วมกันศึกษาและทดสอบการใช้แนวทาง DIR/ฟลอร์ไทม์ กับเด็กกลุ่มอื่น ๆ เช่น เด็กที่เจ็บป่วยเรื้อรัง เด็กที่มีพัฒนาการล่าช้า เช่น เด็กที่มีภาวะดาวน์ ซินโดรม ซีพี และที่มีพัฒนาการช้ารอบด้านที่ไม่ทราบสาเหตุ ซึ่งผู้ปกครองบางท่านคงได้มีโอกาสดูคลิบการทำฟลอร์ไทม์กับเด็กกลุ่มนี้ที่ดิฉันได้นำเสนอเป็นครั้งคราว เพื่อทำความเข้าใจเป็นเรื่อง ๆ ไปแล้ว

บัดนี้ ดิฉันคิดว่าตัวเองพร้อมแล้ว ที่จะนำเสนอวิธีการนี้ต่อผู้ปกครองของเด็กกลุ่มอื่นอย่างเต็มรูปแบบ เพราะได้ติดตามเด็กหลายคนอย่างเป็นระบบ และมีคลิบการทำฟลอร์ไทม์อย่างต่อเนื่อง ซึ่งแสดงให้เห็นพัฒนาการที่น่ายินดีของเขา

โดยคลิบที่เป็นแรงบันดาลใจให้จัดการบรรยายเพื่อเผยแพร่ คือ เด็กที่มีภาวะดาวน์ตัวน้อย ซึ่งเราได้ดูแลพัฒนาการของเขาตั้งแต่การคลานหนี สามารถพัฒนาจนเล่นสมมุติแบบใช้ท่าทางประกอบที่น่ารักน่าเอ็นดูภายในเวลา 1 ปีครึ่ง

และเด็กอีกคนที่มีพัฒนาการช้ารอบด้าน ที่พัฒนาจากเล่นแย่งชิงเบาะกับดิฉันและทีมงาน ไปสู่ความเป็นเหตุเป็นผล และสามารถเล่นบทบาทสมมุติของพัฒนาการขั้น 7 ได้ ภายในเวลา 2 ปี ถึงแม้ว่าปัจจุบันเขาจะยังคงมีปัญหาการพูดอย่างมาก คือพูดไม่ชัด จนดิฉันฟังไม่ค่อยเข้าใจ

นอกจากนี้ยังมีคลิบอื่น ๆ ที่อาจจะเป็นภาพที่จะช่วยสะท้อนให้ผู้ปกครองฉุกคิด เรื่องที่หลงลืม ละเลย และเรื่องที่น่าจะได้พัฒนาปรับปรุงอีกมากมายค่ะ

ก่อนหน้านี้ เวลาผู้ปกครองของเด็กที่ต้องการดูแลเป็นพิเศษเหล่านี้ถามถึงสื่อการสอน หรือการอบรม ดิฉันได้แต่แนะนำให้เขากล้อมแกล้มศึกษาจาก DVD หรือการอบรมที่จัดไว้สำหรับผปค.กลุ่มเด็กที่มีภาวะออทิสซึม ซึ่งเน้นเฉพาะเรื่องออทิสซึม การศึกษาแบบนี้สร้างความลำบากแก่ผู้ปกครองมากพอสมควรทีเดียว

มาถึงวันนี้......ดิฉันก็พร้อมแล้วค่ะ ที่จะอบรมให้ผปค.กลุ่มอื่น โดยจะจัดแยกต่างหาก คาดว่าน่าจะจัดในช่วงวันหยุดยาวเดือน กค. ไม่วันศุกร์ที 11 ก็เป็นจันทร์ที่ 14 กำลังคอยคุณกอล์ฟประสานให้ค่ะ

ส่วน DVD ยังทำไม่ได้ค่ะ คลิบ youtube ไม่พอ มีแต่คลิบของตัวเองและทีมงาน ซึ่งแน่นอนว่านำมาเผยแพร่นอกห้องบรรยายไม่ได้ค่ะ

ก็ฝากประชาสัมพันธ์ด้วยนะคะ อาจจะจัดปีละครั้ง หรือปีละสองครั้ง ยังไม่แน่ใจค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย กิ่งแก้ว เมื่อ จันทร์ 12 พ.ค. 2014 8:21 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
กิ่งแก้ว

Re: ฟลอร์ไทม์สำหรับเด็กที่มีภาวะดาวน์ ซีพี และมีพัฒนาการล่าช

โพสต์โดย RosePuk » จันทร์ 12 พ.ค. 2014 9:29 am

เสียดายที่ไม่มีปุ่มกด Like ค่ะ อาจารย์

จริงดังที่อาจารย์ว่าค่ะ เวลาไปอบรมที่เน้นเฉพาะเรื่องออทิสซึม สร้างความลำบากพอควร แต่ก็เอามาปรับใช้ให้ตรงกับลูกที่พัฒนาการช้ารอบด้านค่ะ เห็นอาจารย์ประกาศแบบนี้ ก็จดลงปฏิทินเรียบร้อยคะ และจากนี้ ผู้ปกครองที่มีลูกพัฒนาการช้า ดาวน์หรือซีพี จะได้มีเทคนิคและได้เรียนรู้แบบตรงกับอาการของลูกค่ะ

ขอบคุณอาจารย์และทีมงานค่ะ
RosePuk

Re: ฟลอร์ไทม์สำหรับเด็กที่มีภาวะดาวน์ ซีพี และมีพัฒนาการล่าช

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 14 พ.ค. 2014 12:42 pm

ได้วันที่แน่นอนแล้วนะคะ 11 กค. ค่ะ

ฝากประชาสัมพันธ์ด้วยนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 14 พ.ค. 2014 2:44 pm

ตอนนี้กำลังขมักเขม่นทำคลิบประกอบการบรรยายพิเศษเดือน กค. ค่ะ เดิมทีคิดว่าที่มีอยู่น่ะพอแล้ว

แต่มาดูอีกที ยังขาดสีสันที่เชื่อมต่อออกไปถึงระดับสังคม (นอกห้องตรวจ) ก็เลยต้องทำเพิ่มอีกนิดหน่อย

ตั้งใจจะให้งานที่นำเสนอออกไป มีมาตรฐานใกล้เคียงกับงานเรื่องการพัมนาเด็กออทิสติกค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 15 พ.ค. 2014 11:40 am

http://www.floortimethailand.com/images/info/11.jpg ใบประกาศค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย RosePuk » พฤหัสฯ. 15 พ.ค. 2014 12:58 pm

ขอบคุณคะ อ.

ตั้งตารอค่ะ
RosePuk

โพสต์โดย nalin » พฤหัสฯ. 15 พ.ค. 2014 3:41 pm

เรียนถามคุณหมอหน่อยครับว่า ถ้าเป็นเคสน้องซี ผมไปอบรมคอร์สนี้ด้วย จะได้ประโยชน์เพิ่มเติมมั๊ยครับ
nalin

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 15 พ.ค. 2014 4:53 pm

น่าจะไปปลายมิย.มากกว่าค่ะ

คุณพ่อและคุณแม่เข้าใจและทำฟลอร์ไทม์ได้แล้ว

มาเติมกิจกรรมเรื่องการฟังการมองดีกว่า

แม้ว่าจะยังไม่ตรงกับคนเล็กทีเดียว แต่กับคนโต ก็จะยังได้ประโยชน์

ยกเว้นคุณพ่ออยากได้ไอเดียเพิ่มในการแกล้งงง หรือ
ไอเดียในการเริ่มเล่นสมมุติเพิ่มขึ้นอีก

โดยเฉพาะการเล่นสมมุติในเด็กที่ใช้ท่าทางได้ดี แต่ยังไม่มีภาษาพูด

มาถึงตรงนี้ หมอชักงงแล้วล่ะค่ะ ว่าวันไหนเหมาะกว่ากัน
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nalin » พฤหัสฯ. 15 พ.ค. 2014 10:27 pm

ขอบคุณครับคุณหมอ ปรกติก็จะไปเดือนมิถุนายนอยู่แล้วครับ แต่ลงเพิ่มเดือนกรกฎาคมด้วยก็ดีครับ จะได้ประโยชน์ทั้ง 2 คนเลย เข้าคอร์สอบรมคุณหมอ ยังไงก็ได้ประโยชน์ไปปรับใช้ได้อยู่แล้วครับ...
nalin

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 29 มิ.ย. 2014 5:48 am

ฝากประชาสัมพันธ์ด้วยนะคะ

เข้าใจว่าผู้ปกครองเด็กกลุ่มอื่นไม่ได้เข้าเว็ปนี้
กิ่งแก้ว

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ