้เรื่มต้นใหม่ของสมาชิกใหม่แม่น้องอั่งเปา

้เรื่มต้นใหม่ของสมาชิกใหม่แม่น้องอั่งเปา

โพสต์โดย แม่จิ๊บ » พุธ 05 ก.พ. 2014 9:31 am

เรียน สอบถามค่ะ
คุณแม่พาลูกชายวัย 3 ขวบ 3 เดือน ไปตรวจที่สถาบันพัฒนาเด็กราชนครินทร์เชียงใหม่ คุณหมอบอกว่าน้องอั่งเปาเป็นโรคPDD ตอนนี้คุณแม่เสียใจ สับสน
พยายามหาข้อมูลทุกอย่างที่จะทำให้น้องอั่งเปาดีขึ้น และได้เข้ามาอ่านการทำฟลอร์ไทม์จากบทความหลาย ๆ บทความ มีความสนใจในการทำฟลอร์ไทม
คุณแม่เห็นว่ามีหนังสือและdvd ทางคลินิกพัฒนาการเด็ก จึงขอความเรียนสอบถามว่า สำหรับการเริ่มต้นใหม่ จะสั่งซื้อหนังสือและdvd ไหนบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แม่จิ๊บ
แม่จิ๊บ

Re: ้เรื่มต้นใหม่ของสมาชิกใหม่แม่น้องอั่งเปา

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 05 ก.พ. 2014 12:53 pm

แนวทางปฏิบัติสำหรับผู้เริ่มต้นใหม่ค่ะ

http://www.floortimethailand.com/images ... wonder.pdf

ใบสั่ง DVD และหนังสืออยู่ที่หน้าเว็ปนี้ www.floortimethailand.com
กิ่งแก้ว

Re: ้เรื่มต้นใหม่ของสมาชิกใหม่แม่น้องอั่งเปา

โพสต์โดย แม่จิ๊บ » พุธ 05 ก.พ. 2014 3:35 pm

ใจจริงก็อยากเข้าไปรับการอบรมนะค่ะ คุณแม่อยู่ไกลถึงแม่ฮ่องสอน แต่จะพยายามหาเวลาไปให้ได้ เพราะอยากให้ลูกมีพัฒนาการที่ดีขึ้น
ตอนนี้คุณแม่ก็จะลองซื้อหนังสือกับdvd ของทางคลีนิกมาศึกษาและปฏิบัติก่อนค่ะ

ขอบพระคุณมากนะค่ะ
แม่จิ๊บ
แม่จิ๊บ

โพสต์โดย แม่จิ๊บ » อาทิตย์ 23 ก.พ. 2014 3:09 pm

เรียน สอบถามค่ะ
น้องอั่งเปาทำไมถึงชอบถามว่านี้คืออะไร เหมือนน้องติดคำว่าอันนี้อะไรตลอดเลยค่ะ(เช่น ชี้คุณแม่ แล้วถามว่านี้ใคร) ทั้งที่น้องรู้อยู่แล้วว่านี้คือแม่ เมื่อคุณแม่เจอคำถามจากน้องว่านี้คืออะไร จะต้องตอบน้องไปเลย หรือว่ามีวิธีการอย่างไรในการตอบน้องบ้างค่ะ และอีกอย่างนะค่ะ น้องอั่งเปาชอบจับจมูกคุณแม่มากค่ะ เวลารู้สึกตัวตอนกลางคืนหรือตอนก่อนนอนจะต้องจับจมูกตลอด จนบางครั้งคุณแม่ก็หงุดหงิด เพราะทำให้คุณแม่หายใจไม่ออก และน้องก็ชอบไปจับจมูกเพื่อน ๆ ที่โรงเรียนด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าคุณหมอมีวิธีการอย่างไรบ้างค่ะ หากคุณพ่อคุณแม่มีวิธีไหนช่วย ก็ช่วยชี้แนะด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แม่จิ๊บ
แม่จิ๊บ

โพสต์โดย ครูจอย » อาทิตย์ 23 ก.พ. 2014 10:22 pm

หากคุณเเม่มีนัดที่สถาบันพัฒนาการเด็กราชนครินทร์อยู่เเล้ว เเจ้งเเพทย์ได้ว่า อยากฝึกแบบฟลอร์ไทม์ คุณหมอจะให้นัดมาเจอกับครูจอยค่ะ

ตอนนี้ไม่ทราบว่าคุณเเม่อยู่ในขั้น 7 ของเอกสารที่อ.กิ่งเเก้วให้ไปในคอมเม้นต์ข้างบนหรือยังค่ะ
คำถามของคุณเเม่เป็นคำถาม "ปรับเเก้พฤติกรรม" ค่ะ
เเต่หากเราเรียนรู้หลักการของฟลอร์ไทม์เเล้วนั้น จะเห็นว่าเราจะมองพัฒนาการโดยรวมทั้งหมด

เริ่มจากเล่นสนุก ลูกมาชวนเล่นกันก่อนค่ะ อย่าเพิ่งรีบร้อนนะคะ

เเล้วถ้าเจอกันที่สถาบันฯ ครูจอยยินดีจะช่วยประเมินเเละให้คำเเนะนำเพิ่มเติมกับคุณเเม่นะคะ
ครูจอย

โพสต์โดย สายป่าน » พุธ 26 ก.พ. 2014 5:33 am

มาให้กำลังใจคุณแม่ค่ะ
คุณแม่คะ อย่าไปกังวลกับคำว่า PDD มากนักค่ะ
มันจะทำให้เราเห็นอะไรในตัวลูกแล้วกังวล อยากแก้ไขไปหมด
เข้าใจค่ะ ว่าบางพฤติกรรมของลูกทำให้เราหงุดหงิด อยากแก้
แต่เชื่อไหมคะ ยิ่งจับจ้อง ยิ่งอยากแก้ ก็ยิ่งเจอ แล้วก็หงุดหงิดเพิ่ม
ลองดูนะคะ ถ้าลูกถามอีกว่านี่อะไร ก็ลองชวนคุยไปเรื่อยน่ะค่ะ
ลองตอบผิดบ้าง ถามกลับบ้าง แต่เป็นแบบสนุกๆ เหมือนคุยเล่นกันแหย่กัน
มองหามุมดีในข้อที่กวนใจเรานั้น
เช่น ยังดีนะที่ลูกเรารู้จักถาม แสดงว่ายังสนใจเราอยู่ งั้นมาคุยกัน
แล้วก็คุยกันไป ถ้าลูกรู้จักอารมณ์ต่างๆแล้ว ก็ลองคุยกันต่อ
ว่าที่มาถามแม่เนี่ยเป็นอะไร รู้สึกยังไง
มีเรื่องคุยกันไปได้เรื่อย อย่าเพิ่งblock ตัวเองค่ะ
ค่อยๆทำทีละเรื่องค่ะ
ถ้ามีเรื่องที่เรารู้สึกว่ากวนใจเราหลายเรื่อง ก็เลือกเอาเรื่องที่เป็นอันตรายกับเขาและคนอื่นมาก่อน
สู้ๆค่ะ
คุณหมอคะ ถ้าดิฉันพาคุณแม่ออกนอกทาง ช่วยดึงกลับด้วยนะคะ
สายป่าน

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 26 ก.พ. 2014 6:45 am

:D
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย แม่จิ๊บ » พฤหัสฯ. 27 ก.พ. 2014 8:50 pm

ขอบคุณคุณหมอกิ่งแก้ว ครูจอย และคุณสายป่าน ที่ให้กำลังใจ ต่อไปนี้คุณแม่จะเดินหน้าค่ะ
วันที่ 4 มีค.นี้ต้องพาน้องอั่งเปาไปเข้าเป็นคนไข้ในที่สถาบันพัฒนาการเด็กราชนครินทร์เชียงใหม่
ตอนนี้คุณแม่ศึกษาฟลอร์ไทม์จากในหนังสือและdvdที่สั่งซื้อและศึกษาจากบทความในเว็ปฟลอร์ไทม์
ก็ยังไม่เข้าใจเท่าไหร่ จะพยายามอ่านหลายรอบเพื่อให้เกิดความเข้าใจ และนำไปปฏิบัติกับน้องอั่งเปาต่อไป
แม่จิ๊บ

โพสต์โดย nanthawat » พุธ 05 มี.ค. 2014 2:31 pm

อันนี้ เป็นกระทู้เก่าของผมจากการทำ floortime แบบถูกบ้างผิดบ้าง :) เผื่อมีข้อมูลที่มีประโยชน์บ้างครับ
เพราะผมดูแล้ว เจ้าของกระทู้มีทางเดินคล้ายๆ ผม..(ทำ floortime และเคย admit )
viewtopic.php?f=6&t=491
nanthawat

โพสต์โดย แม่จิ๊บ » อังคาร 11 มี.ค. 2014 9:42 am

ขอบคุณคุณnanthawat มากค่ะ กระทู้เก่าของคุณ ดิฉันได้เข้าไปอ่านแล้ว เป็นประโยชน์มากค่ะ
แม่จิ๊บ

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ