้เรื่มต้นใหม่ของสมาชิกใหม่แม่น้องอั่งเปา

Re: ้เรื่มต้นใหม่ของสมาชิกใหม่แม่น้องอั่งเปา

โพสต์โดย แม่จิ๊บ » พฤหัสฯ. 17 เม.ย. 2014 10:01 pm

เรียนครูจอย
คุณพ่อน้องอั่งเปาเล่าว่า ได้เจอครูจอยตัวเป็น ๆ แล้ว ครูจอยบอกว่าตามหาน้องอั่งเปา และอยากเจอ คุณแม่รู้สึกดีใจมาก :P ที่ครูจอยไม่ลืม และยังอยากเจอน้องอั่งเปา
อีกทั้งครูจอยพาน้องอั่งเปาเล่นฟลอร์ไทม์ ดูน้องสนุก และได้หลายรอบด้วย คุณแม่เสียดายจริง ๆ ที่ไม่ได้เจอครูจอย แต่ก็ถามคุณพ่อว่าครูจอยเล่นกับน้องยังไง คุณพ่อก็เล่าให้ฟัง และคุณแม่ก็นำสิ่งที่คุณพ่อเล่ามาฝึกน้องทุกวัน ตอนนี้ก็เล่นกันมากยิ่งขึ้น พยายามเล่นให้มาก ๆ และเล่นให้น้องติดเรามาก ๆ (ซึ่งแต่ก่อนคุณแม่ไม่ค่อยได้เล่นกับน้องเลย)
แต่คุณแม่ก็ยังสงสัยอยู่ดีว่าการนับรอบของฟลอร์ไทม์เขานับรอบกันยังไง ก็ไม่เป็นค่ะถึงคุณแม่จะนับรอบไม่เป็น แต่ก็พยายามเล่นกับน้องอั่งเปาทุกวัน และวันที่ 11-20 มิย.นี้
น้องอั่งเปาได้เข้าไปฝึกที่สถาบันพัฒนาการฯอีกครั้ง ไม่รู้ว่าจะได้เจอครูจอยอีกหรือเปล่า (ภาวนาว่าขอให้ได้เจอ) เพื่อจะได้ขอคำแนะนำ
ขอขอบคุณครูจอยมากนะค่ะ
แม่จิ๊บ

Re: ้เรื่มต้นใหม่ของสมาชิกใหม่แม่น้องอั่งเปา

โพสต์โดย ครูจอย » เสาร์ 19 เม.ย. 2014 11:55 pm

ครั้งต่อไป หวังว่าจะได้เจอคุณแม่ด้วยนะคะ
แต่ระหว่างนี้ เล่าเรื่องอั่งเปากับการเล่นของคุณแม่ไว้ที่นี่ดัวยสิคะ จะได้ติดตามกันอย่างต่อเนื่อง

จะรออ่านนะคะ :)
ครูจอย

โพสต์โดย แม่จิ๊บ » อาทิตย์ 20 เม.ย. 2014 11:12 am

คุณแม่ได้ซื้อการ์ดก-ฮ นำมากระจายตามพื้น และพาน้องหา ก-ฮ พาน้องเล่นครั้งแรกน้องชอบเล่นมาก ชวนคุณแม่เล่นสองรอบ
วันต่อมาน้องบอกอยากเล่นการ์ดอีกคุณแแม่ก็เล่นกับน้องอีก คุณแม่ให้น้องหายอยักษ์ น้องก็จะพูดไปตัวอื่นที่อยู่ใกล้ ๆ เช่น นี้ไม่ใช่ยอยักษ์
แต่เป็นลอลิง ยอยักษ์อยู่ไหนน่า ซึ่งน้องเรียนคำพูดของคุณแม่ที่จะพูดกับน้องว่า ยอยักษ์อยู่ไหนน่า เวลาน้องหาไม่เจอคุณแม่ก็จะบอกใบ้ว่ายอยักษ์อยู่ใกล้กับตัวชอช้าง (ย อยู่ใกล้ ช)
เพื่อให้น้องหาได้ง่ายขึ้น และคุณแม่ได้เพิ่มการใบ้คำในการหา ก-ฮ โดยถ้าเป็นรูปวงแหวน คุณแม่ก็จะบอกว่าอันไหนเอาไว้สวมนิ้ว (คุณแม่ก็ทำท่าท่างสวมแหวน)น้องก็หาได้ อย่างนี้เรียกว่าเล่นฟลอร์ไทม์หรือป่าวค่ะ :D
แม่จิ๊บ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 21 เม.ย. 2014 6:50 am

เป็นฟลอร์ไทม์แค่ตอนชวนเล่น เป็นสัมพันธภาพและการสื่อสาร 2-3 รอบการสื่อสาร

ต่อจากนั้นไม่ใช่แล้วล่ะค่ะ เพราะเป้าหมายเป็นทักษะความจำ ซึ่งจะยังไม่ได้นำมาใช้ตอนนี้ ซึ่งถ้าเด็กทำได้เยอะเท่าไร พ่อแม่ที่ยังไม่ชัดเจนในหลักการจะยิ่งหลงทางเร็วเท่านั้นค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย แม่จิ๊บ » จันทร์ 21 เม.ย. 2014 8:36 am

ขอบคุณค่ะคุณหมอที่ชี้แนะ และขอรบกวนเรียนถามคุณหมอว่า
วันก่อนคุณแม่ เห็นน้องอั่งเปาชวนพี่ (ซืึ่งอายุต่างกันแค่10เดือน)
โดยให้พี่ปั่นจักรยานรอบโต๊ะแล้วน้องอั่งเปาวิ่งตาม (พี่กับน้องเล่น
ด้วยกันแบบนี้หลายครั้งแล้ว) คุณแม่ก็ขอเล่นด้วยวิ่งไล่ตามน้องอั่งเปา
เล่นอย่างสนุกสนาน (สังเกตจากที่น้องอั่งเปาหัวเราะระหว่างวิ่ง)
พอคุณแม่เหนื่อยหยุดนั่งพักน้องอั่งเปาก็บอกว่าแม่วิ่ง อย่างนี้ถือว่าเป็นฟลอร์ไทม์หรือป่าวค่ะ
แม่จิ๊บ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 21 เม.ย. 2014 9:41 am

ถ้าได้สัมพันธภาพ การสื่อสาร และการคิดที่เกิดจากตัวเด็ก เป็นฟลอร์ไทม์ค่ะ

เอาหลักการไปนะคะ

การกลัวทำผิด เป็นอุปสรรคของผปค.หลายบ้าน

ถ้าลูกดีขึ้นเรื่อย ๆ ก็ไม่ต้องสนใจว่าสิ่งที่ทำอยู่จะเรียกว่าอะไร

วิธีการดูความก้าวหน้า ก็มีให้แล้ว ในคู่มือนะคะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ