ลูกชอบเอามือตีหัวตัวเองเมื่อถูกขัดใจ

ลูกชอบเอามือตีหัวตัวเองเมื่อถูกขัดใจ

โพสต์โดย น้ำอุ่น » อาทิตย์ 19 ม.ค. 2014 7:25 pm

เรียนคุณหมอน้องน้ำอุ่นอายุ 3 ขวบ ยังไม่มีคำพูดที่มีความหมาย ชอบหมุนสิ่งของ ขับถ่ายและทานข้าวเองยังไม่ได้ คุณหมอที่สถาบันแห่งหนึ่งที่เชียงใหม่บอกลูกเป็นออทิสติกเดือนกุมภานี้นัดไปadmit 2อาทิตย์ พอดีเจอเวปไซด์นี้เลยศึกษาแล้วดูแล้วก็สั่งซื้อหนังสือกับVCDของคุณหมอมาศึกษา แล้วเปิดให้คุณยายซึ่งเป็นคนเลี้ยงน้องดูด้วย ตอนนี้สิ่งที่น่าตกใจก็คือพอน้องสามขวบ น้องจะเอามือตีศีรษะเมื่อถูกขัดใจ แม่ควรเดินหนีแกล้งไม่สนใจหรือให้ในสิ่งที่เขาต้องการดีค่ะขอคำแนะนำหน่อยค่ะขอบคุณค่ะ(เป็นพ่อแม่ที่อยู่ระหว่างการบำบัดด้านจิตใจซึ่งกันและกันค่ะ)
น้ำอุ่น

Re: ลูกชอบเอามือตีหัวตัวเองเมื่อถูกขัดใจ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 20 ม.ค. 2014 6:07 am

สำหรับผู้เริ่มต้นใหม่ สภาพจิตใจยังสับสน การเรียนรู้ การตีความ การแก้ปัญหายังรวนอยู่

ตอนนี้ คุณเห็นปัญหา ก็อยากจะแก้ให้หมดไป

แต่การแก้ปัญหา ต้องเริ่มที่ความเข้าใจ

ดิฉันไม่แน่ใจว่าคุณพร้อมหรือยัง ที่จะเข้าใจว่า

ลูกของคุณไม่ได้ชอบที่จะตีหัวตัวเอง

ไม่มีใครอยากตีหัวตัวเอง

แต่เวลาที่เค้าอัดอั้นตันใจ เขาทำอะไรไม่ถูก ไม่มีวิธีที่จะบอกคุณ

เมื่อมือบังเอิญไปฟาดโดนหัวตัวเอง

แล้วเกิดได้ผลบางอย่าง ที่ทำให้เขาลดความอึดอัดได้บางส่วน เขาก็จะทำอีก เมื่ออยู่ในสถานการณ์แบบเดิมอีกครั้ง

ถึงตรงนี้ ดิฉันก็ยังไม่ได้บอกเทคนิคการแก้ไขที่ยั่งยืน

เพราะไม่ใช่เรื่องที่ทำง่าย ๆ

เบื้องต้น ..แนะนำให้เริ่มตอนอารมณ์ดี ๆ แสดงให้ลูกรู้ว่าคุณและคนรอบข้างรักเขา

ด้วยการเล่นกับเขาให้มีเสียงหัวเราะ

แน่นอน...ด่านการเล่นสนุกกับเด็กออทิสติก ไม่ใช่เรื่องที่ทำง่าย ๆ

อาศัยความพยายาม อาศัยการฝึกฝน อาศัยการปรับตัวของผู้ใหญ่

แต่เป็นด่านสำคัญของการซื้อใจกัน เพื่อดึงเด็กออกจากโลกส่วนตัว

บางครอบครัวใช้เวลาเป็นเดือน ๆ เพื่อหัดเล่นกับลูก

สำหรับคุณแม่

เมื่อไรพร้อมที่จะทำความรู้จักลูก อยากรู้ว่าลูกรู้สึกอย่างไร อยากช่วยให้ลูกพ้นความอึดอัดคับข้องใจ

ก็ลองไปติดต่อนักบำบัดฟลอร์ไทม์ของเชียงใหม่นะคะ

แต่ถ้าผู้ปกครองยังจมกับความรู้สึกและความต้องการของตัวเอง

ก็คงต้องใช้เวลาทำใจอีกหน่อยค่ะ

เส้นทางนี้ยาวไกล แต่มีทางให้เดิน

พร้อมเมื่อไร ก็ออกเดินนะคะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ