สอบถามกิจกรรมSIครับ

สอบถามกิจกรรมSIครับ

โพสต์โดย kunac124 » ศุกร์ 10 ม.ค. 2014 3:11 am

สวัสดีครับ ผมเป็นนิสิตสาขาออกแบบผลิตภัณฑ์ มศว กำลังทำวิทยานิพนธ์เกี่ยวกับของเล่นเด็กออทิสติกซึ่งใช้หลักการSIมาเกี่ยวข้องครับ

อยากจะขอความกรุณาเรื่องข้อมูลจากทางเว็ปไซต์ให้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

1.ของเล่นของเด็กออทิสติกที่ดีควรเป็นอย่างไรครับผม ต่างจากของเล่นเด็กทั่วไปอย่างไร ทั้งเรื่องรูปทรงภายนอก,สีสันรวมถึงทักษะต่างๆ

2.SI มีหลักการทำงานอย่างไรบ้างครับผม เช่นในด้านของการได้ยินนะครับ เด็กมีอาการไวต่อเสียงมาก หลังจากการที่เด็กได้เล่นของเล่นและกิจกรรม SI ที่มีการใช้เสียงเข้ามาเกี่ยวข้องบ่อยๆ เด็กจะมีการปรับสิ่งเร้าเหล่านั้นอย่างไร จะมีพัฒนาการที่ดีขึ้นอย่างไร กิจกรรมได้เข้ามาช่วยอย่างไรบ้างครับ

3. เด็กออทิสติกมีการรับรู้ทางสีหรือเสียงที่ต่างไปจากเด็กทั่วไปหรือไม่ ถ้าต่าง ต่างอย่างไรครับ

4.โดยทั่วไปแล้วควรเลี้ยงเด็กออทิสติกที่ ซุกซน,อยู่ไม่นิ่ง ออกจากเด็กที่มีอาการ นิ่งเฉย,เหม่อลอย หรือไม่ครับ

และหากต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมผมสามารถติดต่อได้ทางใดบ้างครับ
ขอบคุณในความกรุณาครับ
kunac124

Re: สอบถามกิจกรรมSIครับ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 10 ม.ค. 2014 11:28 am

ศึกษาเพิ่มเติมใน DVD ชุด การประสานเสริมกิจวัตรประจำวัน นะคะ DVD ความยาวเกือบ 4 ชม. ค่อย ๆ ทำความเข้าใจไป ดิฉันคิดว่าตอบเป็นจุด ๆ อาจจะไม่ช่วยให้เข้าใจทั้งหมด

จะสั่งทางไปรษณ์ผ่านเว็ปนี้ หรือจะไปซื้อด้วยตัวเองที่ศาลายา หรือหน่วยพัฒนาการเด็กธนบุรี 2 ก็ได้ค่ะ

เข้าใจว่าน่าจะช่วยตอบคำถามข้อ 1-3 ได้

หากดู DVD แล้ว สงสัยตรงไหน ค่อยถามมาอีกทีนะคะ

ส่วนคำถามข้อ 4 หลักการเลี้ยงดูเหมือนกัน แตกต่างกันที่เทคนิค

คือให้ประสบการณ์ตามที่เด็กชอบ เพื่อสร้างความคุ้นเคยและไว้วางใจ จากนั้นค่อยปรับแก้เพื่อให้เด็กชินกับสภาพแวดล้อมที่คนทั่วไปทนได้
กิ่งแก้ว

Re: สอบถามกิจกรรมSIครับ

โพสต์โดย kunac124 » ศุกร์ 10 ม.ค. 2014 2:08 pm

ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูล

หากผมมีข้อสงสัยเพิ่มเติมจะเข้ามาสอบถามอีกนะครับ

เดี๋ยววันพรุ่งนี้คงได้เข้าไปซื้อ DVD ที่ศาลายา แน่นอนครับ

วันเสาร์ก็เปิดทำการใช้ไหมครับ
kunac124

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ