ว่าด้วยความไม่ประมาท

ว่าด้วยความไม่ประมาท

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 15 ธ.ค. 2013 9:25 am

อยากเชิญชวน ผปค. ที่เลือกใช้ฟลอร์ไทม์เป็นแนวทางหลักในการพัฒนาลูกหลาน

ให้หาโอกาสเข้าร่วมกิจกรรมปลายเดือน ตามตารางที่จัดไว้ให้ดูนะคะ ตารางของปี 2557 ก็ออกแล้วค่ะ

ส่วนหนึ่งเป็นการกระตุ้น ผู้ปกครองที่ "แรงตกบ่อย ๆ" อีกส่วนหนึ่งก็เป็นการเพิ่มเติมแง่คิดที่จะไปปรับใช้

กิจกรรมและหัวข้อที่จัดได้มาจากโจทย์ปัญหาจริงของผปค.เอง

หากไม่สะดวกที่จะเข้าร่วมกิจกรรม

การทบทวน DVD และหนังสือบ่อย ๆ ก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือกค่ะ

ดิฉันอธิบายเรื่องซ้ำ ๆ ทีละครอบครัวไม่ไหวจริง ๆ ค่ะ ตอนนี้สุขภาพเสียงของดิฉันแย่เรื่อย ๆ

รวมทั้งผู้ที่ศรัทธา แต่ขาดวิริยะนี่ ดิฉันก็ไม่ทราบจะช่วยยังไงเหมือนกันค่ะ

ความอยากได้เป็นของใคร ความพยายามต้องมาจากคนนั้น....จริงไหมคะ

อยากให้ลูกหลานดีขึ้น ต้องลงแรงเอง

บางท่านก็อาศัยการบริการจากนักบำบัดเพียงอย่างเดียว

แล้วให้ดิฉันเป็นผู้ตรวจสอบผลงานของนักบำบัด

ส่วนตัวเองทำหน้าที่บริหารบุคคล และขับรถรับส่งเด็กไปหานักบำบัด

ย้ำอีกครั้งนะคะ จากประสบการณ์ของดิฉัน ผู้ปกครองที่พัฒนานาลูกได้ดีอาศัยฝีมือตัวเองทั้งนั้น

ดิฉันและนักบำบัดเป็นผู้ชี้แนะเทคนิค กับปรับทิศทางให้

ผู้ที่ไม่ได้ลงแรงเอง ไม่ว่าด้วยเหตุใด

ต้องขอร้องอย่าได้เสียเวลามาให้ดิฉันเป็นผู้ช่วยตรวจสอบผลลัพท์เลยนะคะ

ปาฏิหารย์ไม่มีจริงหรอกค่ะ

สาเหตุอีกอย่างหนึ่งที่ดิฉันบอกว่าจะเสียเวลาโดยใช่เหตุ เพราะเหตุว่าเวลาที่ดิฉันแนะนำ ดิฉันจะแนะนำการสร้างสัมพันธภาพและเทคนิคที่ผู้ปกครองต้องใช้ในชีวิตจริง
ไม่ได้แนะนำในบริบทของการนักบำบัด

ดิฉันเชื่อมั่นว่ามีแต่การลงมือทำจริงเท่านั้น จึงจะได้ผล คือเด็กดีขึ้น และผู้ปกครองมีปฏิกริยาอัตโนมัติของการทำฟลอร์ไทม์ ซึ่งปฏิกริยาอัตโนมัตินี้เองที่ช่วยให้ดิฉันคิดว่าตัวเองพอจะดูออกว่าท่านใดทำหรือไม่ได้ทำค่ะ

ต้นทุนความไม่ประมาท ที่จะกระตุ้นความขยันนี่ ต้องมี "เป็นของตัวเอง" เหมือนกัน

อย่าลืมว่าความไม่ประมาทคือแรงขับเคลื่อนของธรรมะทั้งหมดจริง ๆ

ที่ต้องบอกกล่าว ก็เพราะว่าช่วงนี้เริ่มพบว่ามีผู้ปกครองบางท่าน ไม่ค่อยลงแรง แต่อยากได้ผลงานมาก ๆ

ซึ่งเท่ากับว่าเป็นความต้องการที่สวนทางกับหลักธรรมชาติ.....ซึ่งเป็นสิ่งที่ทำไม่ได้ แถมยังเครียดโดยใช่เหตุด้วย

อย่าลืมว่า การที่จะทำหรือไม่ทำฟลอร์ไทม์...... หากตัดสินใจทำแล้ว จะทำมากน้อยแค่นั้น

ก็ตัดสินใจเลือกได้ค่ะ

ตัดสินใจทำน้อย ๆ และหวังผลน้อย ๆ ก็ได้ค่ะ เป็นสิทธิของผู้ปกครองอยู่แล้วค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ