แม่เด็กออทิสติกมือใหม่ขอคำปรึกษาค่ะ

Re: แม่เด็กออทิสติกมือใหม่ขอคำปรึกษาค่ะ

โพสต์โดย แม่หมั่นโถว » อาทิตย์ 24 พ.ย. 2013 3:09 am

ขอบคุณมากค่ะ ta-mom
จะพยายามหาดูให้ได้ว่าเค้ากลัวอะไร ตู้คงไม่ใช่เพราะมันบานเลื่อนมีแสงเข้าได้ พ่อเคยเข้าไปด้วย ก้อ ยอม
อนุญาติให้อยู่ค่ะ อยู่กันได้นานเหมือนกัน เคยคิดว่าทำไมแกไม่กลัวหรือว่าชอบความมืด แต่ตอนนี้พอลูกว่าลูกเป็นออทิสติกและพยายามปิดกั้นต้วเอง อยู่ในโลกส่วนตัว เลยคิดว่านี่อาจเป็นทางออกของลูกค่ะ ที่บ้านเก่ามีตู้เสื้อผ้าแบบมืดสนิท แกก้อชอบให้ปิดซักสองวินาที พอ้ปิดก้อส่งยิ้มหวานให้ค่ะ
ครั้งหลังสุดที่แกเริ่มมี night terror แบบรุนแรงกลับมานั้น เป็นวันที่ไปหาหมอค่ะ คือคิวรอหมอจะยาวเป็นเดือน พอเราตื๊อจนได้คิว กลับส่งเราไปหาหมอทั่วไป ไม่ใช่หมอเฉพาะด้าน ต้องตรวจทั้งต้ว แทบหัวจรดเท้าค่ะ และเพิ่งไปตรวจหูมาเมื่อไม่นานนี้ แกจำได้ว่าโดนเรายึดเพื่อให้หมอตรวจจากครั้งก่อน คนั้งหลังสุดนี่เลยเข็ด พอ้ข้าห้องปุ๊บ ร้องจะออกทันที ต้องพาออกแป๊บ แล้วเข้ามาใหม่ ก้อต้องยึดกันค่ะ นี่อาจเป็นเรืาองที่แกกลัวจนเอามาฝัน แต่ก้อไม่แน่ใจค่ะ หลังๆมานี่เริ่มมีกัดฟันเสียงดังมากเวลาหลับด้วยค่ะ น่ากลัวค่ะที่เด็กต้วแค่นี้ ต้องเครียดจนนอนกัดฟัน

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ
แม่หมั่นโถว
แม่หมั่นโถว

Re: แม่เด็กออทิสติกมือใหม่ขอคำปรึกษาค่ะ

โพสต์โดย nalin » อังคาร 26 พ.ย. 2013 12:21 pm

เป็นกำลังใจให้คุณแม่น้องหมั่นโถวนะครับ ลูกสาวของผมเองก็เพิ่งวิเคราะห์ว่าเป็น Autistic กำลังเพิ่งเริ่มใช้ฟอร์ไทม์อยู่เหมือนกันครับ
nalin

โพสต์โดย แม่หมั่นโถว » อังคาร 26 พ.ย. 2013 8:55 pm

ขอบคุณค่ะ คุณ Nalin เพื่อนร่วมทางคนล่าสุดและทุกๆท่าน ขอเป็นกำลังใจให้คุณด้วยเหมือนกัน

รบกวนคุณพ่อนองฟ้าติดต่อกลับหน่อยได้ไหมคะ เพราะน้องฟ้ามีอาการใกล้เคียงกับหมั่นโถวในบางเรื่อง อยากทราบว่าตอนนี้น้องฟ้าเป็นอย่างไรบ้างน่ะค่ะ
แม่หมั่นโถว

โพสต์โดย แม่หมั่นโถว » จันทร์ 02 ธ.ค. 2013 6:06 am

ขอรายงานความคืบหน้าค่ะ
หมั่นโถวเข้าตู้น้อยลงมากค่ะ เว้นหลายวันถึงจะเข้าครั้งหนึ่ง บางทีดิฉันตากผ้าอยู่ ลูกจะเข้ามาช่วย โดยหยิบให้หนึ่งตัว แม่บอกขอบใจจ้ะ แกก้อเฉยๆ รอดูจนดิฉันหนีบตัวนั้นที่ราวเสร็จ และหยิบตัวต่อไปส่งให้ รอจนหนีบเสร็จ แกทำได้ประมาณสิบต้วค่ะ
เริ่มเดินเข้ามาหอมแก้มแม่บ่อยขึ้น และเริ่มหอมพ่อบ้าง วิธีหอมของลูกคือ จับหน้าเเม่ไว้ให้อยู่เฉยๆ ปัดผมแม่ออกจากแก้ม (หรือปัดเหงื่อ อันนี้ไม่แน่ใจค่ะ) แล้วจึงหอมค่ะ เเต่แกจะทำเฉพาะตอนที่แกจะเล่นแบบนี้เท่านั้น คือถ้าบอกให้แกหอมแม่หน่อย ไม่ทำให้ตามที่เราขอค่ะ ดังนั้นเวลาแกทำแบบนี้ทีนึง แม่ก้อดีใจจนรีบเรียกพ่อกับพี่มาดู ไม่รู้ว่าเพราะดิฉันเรียกคนอื่นมาดู เลยทำให้แกอายหรือไม่ เวลาแม่ขอหอม แกก้อยอมแต่จะปัดที่แก้มหลังจากเราหอม อาจเป็นเพราะรำคาญผม หรือรำคาญแม่ก้อได้ค่ะ

เมื่อวานนี้ไปเดินเล่นในต้วเมืองซึ่งคนเยอะมาก ดิฉันและสามีเดากันไว้ว่า แกคงจะวิ่งเตลิดตรงไปหาบันไดเลื่อน เหมือนที่เคยเป็น แต่เห็นการเปลี่ยนแปลงมากเลยค่ะ แกยอมให้จูงมือ จะวิ่งเองบ้าง แต่พอพ่อวิ่งตามและจับมือไว้ ขึ้นลงบันไดเลื่อนสองรอบ แล้วบอกว่าไปหาแม่ แกก้อ ยอมตามโดยไม่ร้องไห้ เมื่อก่อนคือต้องขึ้น ลงอย่างน้อยสิบรอบค่ะ พอพาไปนั่งในร้านกาแฟ แกเห็นเรามีคุ๊กกี้อยู่ในถาด คว้ามากินแบบช้าๆ แม่แกล้งขอลองชิมครั้งแรก ก้อให้ พอขอครั้งที่สองแกเอียงแก้มให้หอมค่ะ แม่ปลื้มมาก แต่ไม่เข้าใจว่าลูกฟังผิดเป็นว่าเราขอหอมหรือว่าแกไม่อยากให้คุ๊กกี้เลยให้แม่หอมแก้มดีกว่า เผื่อจะหยุดขอ ประการหลังนี่ดิฉันคงหวังสูงเกินไปที่จะให้แกคิดได้เยอะขนาดนั้น แต่ทั้งสองประการก้อดีทั้งหมดสำหรับพวกเราค่ะ
แกยอมนั่งค่อยๆกินคุ๊กกี้อยู่ได้ประมาณยี่สิบนาที ซึ่งไม่เคยนั่งได้นานแบบนี้มาเป็นปีแล้ว ระหว่างกินก้อมองคนที่เดินผ่านไปมา บางทีก้อเหม่อเหมือนคิดอะไรอยู่คนเดียว พ่อแม่ชวนคุย แกก้อมองเฉยๆค่ะ
ตอนใกล้กินอิ่ม ดิฉันเห็นว่าที่ท้าวแขนของโซฟาตัวที่ลูกนั่งอยู่มีรอยเปื้อนไอศครีม จึงใช้กระดาษทิชชู่เช็ดออก แกก้อมองว่าแม่ทำอะไร พอกินเสร็จลูกลุกขึ้นแล้วดึงมือให้ดิฉันลุก แล้วก้อดันให้ดิฉันไปนั่งที่ของแก และตัวแกมานั่งที่ดิฉันค่ะ เราเดากันอีกว่าแกคงไม่อยากนั่งตัวที่เปื้อนค่ะ :shock:
ระหว่างทางก้อมีประท้วง โดนขัดใจบ้าง แต่ไม่กรีดร้องดิ้นรุนแรงแบบเมื่อก่อนค่ะ
แต่พอกลับเข้าบ้าน เหมือนเดิมค่ะขัดใจปุ๊บ กรี๊ดบ้านแตกแต่ระยะเวลาในการร้องสั้นกว่าเมื่อก่อน รู้สึกเหมือนว่าแกจะยอมฟังเหตุผลมากขึ้นค่ะ

ดิฉันลองเอาบล็อคพลาสติกแบบที่ใช้หย่อนลงในกล่องตามรูปทรงต่างๆที่ล มาเล่นเป็นเกมส์ใหม่คือ เอาบล็อควางบนกระดาษ แล้วใช้ปากกาวาดตามรูปทรงของบล็อค ลูกชอบมาก และหยิบส่งให้ทีละอัน พอหยิบอันใหม่ส่งให้ ดิฉันทำให้แกดูว่าเราต้องเอาอันเก่าเก็บใส่กล่อง และพูดว่า "เก็บ" แกก้อทำตาม แต่ไม่ได้พูดนะคะ มีบล็อคประมาณยี่สิบอัน แกยอมเก็บเกือบทุกอัน มีบางอันที่ไม่ยอมทำ และดิฉันจับมือแกหยิบบล็อคเก็บค่ะ

ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา ลูกติดดิฉันมากขึ้น ถ้าพ่อขัดใจ จะร้องไห้วิ่งมาหาให้ดิฉันโอ๋ แล้วแกจะหยุดร้อง ซึ่งดูเหมือนว่าแกเข้าใจว่าแโอ๋ได้ดีกว่าเมื่อก่อนค่ะ นี่คือลูกเชื่อใจแม่มากขึ้น คือพัฒนาขึ้นใช่ไหมคะ

แต่เรื่องวิ่งไล่จับรอบบ้าน ลูกจะชอบดึงมือพ่อไปเล่นมากกว่าแม่ค่ะ

รบกวนขอความเห็นจากทุกๆท่านค่ะ

แม่หมั่นโถว
แม่หมั่นโถว

โพสต์โดย แม่หมั่นโถว » จันทร์ 02 ธ.ค. 2013 6:46 am

เมื่อเหนื่อยหรือเบื่อจากการเล่น แกจะเดินไปที่นอนบนโซฟา กอดหมอนเน่าและดูดนิ้ว เหมือนอยากอยู่คนเดียว นี่คือการถดถอยหรือไม่คะ
บางครั้งเห็นแม่ใช้โทรศัพท์หรือแท็ปเล็ตอยู่ จะมาแย่งไปเล่นบ้าง บางครั้งมาดึงจากมือแม่ แล้วเอาไปวางอีกที่หนึ่งเพื่อให้แม่หยุดใช้

ตอนนี้ลูกอายุสองขวบสิบเดือน ยังใช้ผ้าอ้อมสำเร็จรูปอยู่ตลอดเวลา เริ่มซื้อกระโถนมาให้หัดนั่งตั้งแต่ตอนขวบครึง เมื่อเห็นว่าลูกไม่เคยนั่งนิ่งๆได้และยังพูดไม่เป็น และคิดว่าเพราะแกเป็นเด็กผู้หญิงคงต้องรอไปอีกหน่อย แม่เลยชะล่าใจไม่พยายามฝึก มาถึงตอนนี้เมื่อรู้ว่าลูกเป็นออทิสตืกเลยยิ่งกังวลว่าจะหัดให้แกนั่งกระโถนด้วยวิธีใหน
รบกวนขอความเห็นและคำแนะนำด้วยนะคะ

แม่หมั่นโถว
แม่หมั่นโถว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 02 ธ.ค. 2013 7:15 am

ยินดีด้วยที่ลูกของคุณแม่ก้าวหน้าขึ้น

คุณแม่เองก็ก้าวหน้าขึ้น

แต่ในความก้าวหน้าของคุณแม่ที่เริ่มเข้าใจลูกมากขึ้น และส่งเสริมพัฒนาการในการสร้างสัมพันธภาพได้ดีขึ้นนั้น

ดิฉันยังรู้สึกได้ถึงสัญญานบางอย่างที่ยังน่าเป็นห่วง

นั่นคือความคาดหวังของสิ่งต่าง ๆ ในลักษณะที่ราบรื่น เรียบร้อย เชื่อฟัง

หากไม่คอยเตือนตัวเองให้ดี....เส้นทางจะหักเหได้ง่ายค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย แม่หมั่นโถว » จันทร์ 02 ธ.ค. 2013 7:26 am

"แต่ในความก้าวหน้าของคุณแม่ที่เริ่มเข้าใจลูกมากขึ้น และส่งเสริมพัฒนาการในการสร้างสัมพันธภาพได้ดีขึ้นนั้นดิฉันยังรู้สึกได้ถึงสัญญานบางอย่างที่ยังน่าเป็นห่วง นั่นคือความคาดหวังของสิ่งต่าง ๆ ในลักษณะที่ราบรื่น เรียบร้อย เชื่อฟัง หากไม่คอยเตือนตัวเองให้ดี....เส้นทางจะหักเหได้ง่ายค่ะ"
อ.กิ่งแก้วคะ ดิฉ้นไม่เข้าใจว่าอ.กิ่งแก้วหมายความว่าอะไรค่ะ รบกวนอ.ช่วยขยายความ หรือยกต้วอย่างตรงที่เห็นว่าไม่สมควรทำให้หน่อยนะคะ

แม่หมั่นโถว
แม่หมั่นโถว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 02 ธ.ค. 2013 8:14 am

ขอผู้ช่วยขยายความหน่อยนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 02 ธ.ค. 2013 1:56 pm

"ดิฉันตากผ้าอยู่ ลูกจะเข้ามาช่วย โดยหยิบให้หนึ่งตัว แม่บอกขอบใจจ้ะ แกก้อเฉยๆ รอดูจนดิฉันหนีบตัวนั้นที่ราวเสร็จ และหยิบตัวต่อไปส่งให้ รอจนหนีบเสร็จ แกทำได้ประมาณสิบต้ว"

แน่นอนว่าทักษะการหยิบของส่งให้แม่ เป็นสิ่งที่ดี

แต่ถ้าไม่ระวัง ผู้ใหญ่ก็จะเพลิน วัดความก้าวหน้าด้วยจำนวนครั้งของการส่งไม้หนีบ ก็จะได้ทักษะการสั่งการกล้ามเนื้อ 1 ขั้นตอน ซ้ำๆ

ไม่มากกว่านี้

หากต้องการพัฒนาทักษะการคิดแก้ปัญหา....ก็เพิ่มอุปสรรค....จะนับแค่จำนวนไม้หนีบไม่ได้

เริ่มเดินเข้ามาหอมแก้มแม่บ่อยขึ้น และเริ่มหอมพ่อบ้าง คือถ้าบอกให้แกหอมแม่หน่อย ไม่ทำให้ตามที่เราขอค่ะ ดังนั้นเวลาแกทำแบบนี้ทีนึง แม่ก้อดีใจจนรีบเรียกพ่อกับพี่มาดู

การที่ลูกมาหอมพ่อแม่ ย่อมนำมาซึ่งความชื่นใจ....

แต่ถ้าก้าวไม่พ้นตรงนี้ ไม่ทำความเข้าใจมากกว่านี้ อาจจะติดแค่ "ความชื่นใจ...เมื่อลูกทำตามที่สั่ง คือมาหอมพ่อแม่"

แต่ไม่ก้าวขึ้นไปให้สัมพันธภาพแน่นแฟ้นในอารมณ์รักใคร่ใกล้ชิด

และไม่เห็นโอกาสของการพัฒนาการสื่อสาร เพื่อปฏิเสธไม่อยากจะทำตามที่ผู้อื่นบอกให้ทำ

ระหว่างทางก้อมีประท้วง โดนขัดใจบ้าง แต่ไม่กรีดร้องดิ้นรุนแรงแบบเมื่อก่อนค่ะ
แต่พอกลับเข้าบ้าน เหมือนเดิมค่ะขัดใจปุ๊บ กรี๊ดบ้านแตกแต่ระยะเวลาในการร้องสั้นกว่าเมื่อก่อน รู้สึกเหมือนว่าแกจะยอมฟังเหตุผลมากขึ้นค่ะ

ตรงนี้ก็เป็นอีกจุดหนึ่งที่ดิฉันเป็นห่วง และได้เตือนคุณแม่ไปว่าให้ระวัง ความรู้สึกและการตีความของตัวเองให้ดี

แน่นอน การที่เด็กกรีดน้อยลงย่อมเป็นสิ่งที่ดี

แต่สิ่งที่ดีกว่าคือการต่อยอดการสื่อสารในอารมณ์กรุ่น ๆ ไม่ใช่การหยุดกรี๊ด เพราะเชื่อฟังเหตุผลค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Thethas » จันทร์ 16 ธ.ค. 2013 2:18 am

เป็นกำลังใจ อีกหนึ่งเสียงครับ ลูกมีอาการชักด้วยหรือเปล่าครับ
Thethas

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ