สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำค่ะ

สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำค่ะ

โพสต์โดย Pennapha » พฤหัสฯ. 17 ต.ค. 2013 2:52 pm

สวัสดีค่ะ อาจารย์กิ่งแก้ว และคุณพ่อ คุณแม่
น้องชื่อน้องเกื้อ อายุ 2ขวบ 4 เดือนค่ะ คุณหมอพึ่งระบุว่าน้องเป็นออทิสติก วันนี้ หลังจากเข้าพบมา 2 ครั้ง และทำกิจกรรมบำบัด แต่ยังไม่บอกว่าระดับไหน ขอประเมินอีก 1 เดือน (หลังจากเตรียมใจ และยอมรับได้ แต่ก็อดสะเทือนใจไม่ได้เหมือนกัน แต่บอกตัวเองว่าน้องเกื้อต้องหาย ถ้าไม่หายอย่างน้อยก็ขอให้เข้ากับคนอื่นได้ก็พอ)
ก่อนอื่นขอบอกรายระเอียดกับคุณหมอก่อนนะค่ะ
คุณแม่เริ่มใช้ฟลอร์ไทม์มาประมาณ1เดือนค่ะ
จะทำประมาณนี้ค่ะ
คือ ตอนเช้า- เย็น ตั้งไว้ 2เวลาค่ะ บางวันถ้าว่างก็จะมีกลางวันด้วย หรือเวลาที่เค้าอยากเล่นด้วย จะสังเกตคือ จะมากอดขา เงยหน้ามอง จะเล่นกับเค้าจนสนุกสุด ๆ ค่ะ สิ่งที่สังเกตคือ เค้าจะหัวเราะเสียงดัง ประมาณ 20 นาที หรือนานกว่านั้น สิ่งที่แม่เล่นได้ดีที่สุดในช่วงนี้คือ เอาคางเราไปถูตัวเค้า เค้าจะ จั๊กกะจี้ และหัวเราะ บางที่เราหยุดทำ และแกล้งเอามือไปจับเค้า เค้าแสดงอาการ ถดหนีมือเรา และหัวเราะเสียงดังค่ะบางทีเราแกล้งบอกว่าแม่เหนื่อยละ และลุกหนี เค้าก็จะเดินมากอดขา เงยหน้ามองและยิ้มให้เรา (ดีใจมากที่เห็นลูกยิ้มให้)แม่ก็จะแกล้งเอาคางถูเค้าต่อ เค้าจะถูกใจมาก แต่ถ้าเอามือเล่นปูไต่ เค้าก็ จั๊กเดืยมนะค่ะ แต่ไม่หัวเราะเสียงดังเหมือนใช้คาง
บางครั้งก็อุ้มหมุนไปมา เค้าจะหัวเราะเสียงดัง ค่ะ แต่ก็นานไม่ค่อยจะได้แม่หัวเข่าไม่ค่อยจะดี
บางทีเค้าเดินมาหาก็ไม่ได้ทำเพราะติดงานอยู่ละไปไม่ได้ แค่เอามีไปทำปูไต่เบา ๆ ค่ะ ปากก็บอกไปด้วยว่าแม่ทำงานอยู่ แป๊บหนึ่งนะคับ น้องเกื้อ บางทีก็ยืนมอง บางทีก็เดินหนี มี เดินหนีและเดินกลับมาหาด้วย มีข้อแนะนำมั้ยค่ะสำหรับจุดนี้ (แต่พอเสร็จก็จะรีบเข้าไปเอาคางไต่ตัวบ้างทำให้หัวเราะให้ได้)
พัฒนาการน้องหลังจากใช้ฟลอร์ไทม์
- เดินเข้ามาหาเรามากขึ้น
- พูดตรงกับความต้องการ เช่น ปกติก่อนนอนต้องกินนม วันนั้นลงมานอน มองแม่ พูด หนม แต่ยังไม่ชัด , อยากกลับบ้าน พูด บ้าน
- ชี้มือ เช่น อยากเล่นของเล่น แม่ถามไปไหน ชี้มือไปที่ของเล่น ที่รู้เพราะพ่อพาไป และพากลับมา, อยากได้ขนม ขนมวางไว้สูง ชี้มือไปที่ขนม
- เล่นของเล่น เช่นเล่นรถ จากเดิม จะหมุนล้อ ตอนนี้ขึ้นนั่งขี่รถ ถึงแม้จะขี่ได้ไม่นาน, เอากระป๋องนมข้นจืด มาต่อเรียงกัน (เค้าเคยเอาบล็อกมาต่อกันที่โรงพยาบาล)
- เดินไป หรือวิ่งไป ก็จะหันกลับมามองว่าแม่ตามไปรึเปล่า
- ทำได้อีกหลายอย่างค่ะ แต่เดี๋ยวเยอะไป
อาการน้องตอนพบคุณหมอ เค้าจะวุ่นวาย ไม่สนใจแม่ เรียกก็ไม่สนใจ อุ้มก็ดิ้น วิ่งไปเล่นแต่คอมพิวเตอร์ ก๊อกน้ำ ตู้ อุ้มให้นั่งบนเก้าอี้ ก็ดิ้นลง ซึ่งก่อนหน้านั้นตอนอยู่เคาน์เตอร์พยาบาลก็วิ่งเล่นแต่พอแม่เรียกก็หันมามอง แม่ลองแอบ เค้าก็เดินมาหา พอออกจากห้องคุณหมอก็อาการปกติ คือไม่วุ่นวายค่ะ นั่งรถกลับมาบ้านได้ ไม่วุ่นวาย (ขับรถยนต์ไปกัน2คนค่ะ)
แม่เลี้ยงน้องเอง จะทำงานที่บ้าน
อยากขอคำแนะนำค่ะ ว่าต้องเพิ่มเติมตรงไหน แก้ไขตรงไหนอีกบ้าง
ข้อมูลในเวปก็อ่านได้ตอนน้องนอน ค่ะ ถ้าอ่านตอนตื่นเราจับโทรศัพท์จะเดินมาหา อยากเล่นทันที่ ต้องรีบเก็บ ก็เลยยังอ่านไปไม่ถึงไหนแต่ก็อ่านไป ลองทำไปค่ะ
วันที่ 26 ต.ค.56 นี้ก็จะไปอบรม ฟลอร์ไทม์อยู่ค่ะ ถึงเราจะทำขั้นตอนแรกยังไม่ดีพอ ขอเข้าอบรมไปก่อนละกัน ได้เยอะน้อยไม่เป็นไร ขอให้ได้ แล้วถ้ามีอบรมสำหรับเริ่มต้นใหม่ ค่อยไปใหม่อีกรอบ
ครั้งแรกขอเขียนยาวหน่อยนะค่ะ หวังว่าคงยังไม่เบื่อที่จะอ่านนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
แม่น้องเกื้อ
Pennapha

Re: สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 17 ต.ค. 2013 4:23 pm

ค่อย ๆ ทำความเข้าใจในเรื่องพัฒนาการอีกนิดนะคะ คิดว่าปฏิสัมพันธ์ในอารมณ์สนุก คุณแม่ทำได้ดี แต่ในอารมณ์อื่น ๆ น่าจะยังไม่แน่นพอ อยากให้ประกบเค้าเอาไว้ทุกอารมณ

เล่นไป ทำงานไปจะค่อนข้างยากนะคะ เพราะสมาธิของคุณแม่ไม่ได้อยู่ที่เขา

เรื่องที่ 2 ที่อยากจะแนะนำ คือ ช่วยต่อยอดการเล่นให้ซับซ้อน และเริ่มเพิ่มวงรอบการสื่อสารได้แล้ว

ดูตัวอย่างใน DVD นะคะ พ่อฝรั่งตัวโต ๆ น่ะค่ะ

และถ้าเป็นไปได้ อยากให้เพิ่มเวลาที่คุณแม่ไม่มีภารกิจมาแทรกอีกหน่อยค่ะ วันละ 2-3 รอบ น้อยเกินไปค่ะ

ตอนที่พบคุณหมอ เค้าคงกลัวคนแปลกหน้าค่ะ แต่การแสดงออกของเขายังไม่ชัด และยังขอให้คุณแม่ปลอบใจไม่เป็น พัฒนาการเลยร่วงพรู คงเป็นเด็กไวความรู้สึกน่ะค่ะ อยู่บ้านดีกว่าอยู่ต่อหน้าคนอื่น

ดิฉันไม่ค่อยมั่นใจว่าการอบรมปลายเดือนตค.นี้จะมีประโยชน์กับคุณแม่ อบรมผู้เริมต้นใหม่จะมีตอนปลาย พย.ค่ะ ช่วงนี้หานักบำบัดที่ทำฟลอร์ไทม์ได้โค้ชให้น่าจะได้ประโยชน์มากกว่านะคะ

ดูรายชื่อในทำเนียบหน้าเว็ปได้เลยค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Pennapha » พฤหัสฯ. 17 ต.ค. 2013 10:13 pm

ขอบคุณค่ะ อาจารย์กิ่งแก้ว สำหรับคำแนะนำ
รบกวนสอบถามค่ะ
ตอนนี้ลองยื้อที่จะให้นมอยู่ ได้ประมาณ 6-7 รอบ ยังอารมณ์ดีอยู่ พอ สักพัก ร้องไห้ แม่ก็ทำท่าร้องไห้ตาม และเข้าไปกอด บอกน้องเกื้อเสียใจ น้องเกื้อร้องไห้ กลับมาหัวเราะบ้าง ร้องหนักขึ้นบ้าง จากนั้น โมโห ทำเสียงตัง ประมาณ แอ้ แอ้ แบบตะโกนใส่เราค่ะ แม่ก็บอก น้องเกื้อพูด เบา เบา แม่ก็เอามีมาจุ๊ปาก ทำเสียงจุ๊ จุี เบา เบา ก็กลับมาหัวเราะบ้าง แต่หนักเข้าก็โวยวายเสียงดังคู่กับร้องไห้ไปเลยค่ะ และเค้าจะทำท่าขอ คือแบมือ แต่ตาจะมองที่มือตัวเองค่ะ และบางครั้งจะทำท่าไหว้ค่ะ ไปด้วย หรือไม่งั้นก็จะมานั่งข้างเราแล้วนั่งหันหลังให้ และเค้าจะหยุด ไม่เล่น ไม่ร้อง คือหันหลังให้เฉยๆ คุณแม่เลยต้องเอานมให้ รู้สึกมันยังไม่ใช่ค่ะ
ถ้าการยื้อในลักษณะนี้ เราควรจะให้เค้าตอนไหนค่ะ
สำหรับการเล่นตอนนี้ลองเล่นซ่อนหาดู โดยแม่จะนอนเอาผ้าห่มคลุม เหลือขา แล้วเรียก น้องเกื้ออยู่ไหน มาหาแม่ที หรือ แม่อยู่ไหน สักพักก็จะมาเปิดผ้าออก แม่ก็ยึดไว้ไม่ให้เปิด เค้าก็กระโดดมานั่งบนตัวแม่ค่ะ แล้วก็เลยเปิดผ้าออกจ๊ะเอ๋ เค้าจะหัวเราะดีใจ
ต้องปรับปรุงตรงไหนอีกบ้างค่ะอาจารย์
ขอบคุณมากค่ะ
Pennapha

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 18 ต.ค. 2013 6:32 am

ก็รู้สึกว่ายังไม่ใช่จริง ๆ เหมือนกันค่ะ

แต่กริยาอาการของการตืีอ แกล้งงง อธิบายเป็นตัวหนังสือยากนะคะ

เอาเป็นว่า เอาวิธีคิดและวิธีรู้สึกไปดีกว่าค่ะ

แสดงตนเป็นผู้ช่วย อยากจะบริการเหลือเกิน กุลีกุจอช่วยเหลือ แต่ไม่เข้าใจจริง ๆ ว่าเจ้านายอยากได้อะไร

แบบตัวประกอบหนังไทย ที่เป็นลูกสมุนที่ไม่ค่อยฉลาด อยากเอาใจเจ้านาย แต่เซ่อซ่า ไม่รู้เรื่อง

เจ้านายต้องเหนื่อย และหงุิดหงิดที่ต้องพยายามบอก

แต่โกรธไม่ลง เพราะลูกน้องก็พยายามเหลือเกินน่ะค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Pennapha » ศุกร์ 18 ต.ค. 2013 3:49 pm

อ๋อ เข้าใจแล้วค่ะอาจารย์
ประมาณว่าเอาขวดนมวางไว้ให้มองเห็น แต่หยิบไม่ถึง น้องเกื้ออยากได้ แต่แม่ไม่รู้หยิบนั่น หยิบนี่ให้มั่วไปหมด ก็ไม่ได้สิ่งที่ต้องการ
แล้วเราควรจะให้นมเค้าตอนไหนค่ะ อาจารย์
พอจะเดาอารมย์น้องถูกอยู่ คงจะอารณ์ดีอยู่ได้ประมาณ 2-3 อันแรก ที่แม่หยิบให้ แล้วต่อไป ถ้าไม่ร้องไห้ ก็จะโมโหมากๆ

Pennapha

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 18 ต.ค. 2013 7:29 pm

ไม่มีคำตอบสำเร็จรูปว่าเมื่อไรควรให้หรอกค่ะ โดยทั่วไป ให้ตรึงไว้ที่กรุ่นนิด ๆ ถ้าไม่แน่ใจ ก็อย่าเพิ่งทำเลยค่ะ ที่สำคัญไม่แนะนำให้ทำตอนหิว เหนื่อยนะคะ

ตื๊อตอนเขามาชวนเล่นก่อนดีกว่าค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Pennapha » ศุกร์ 18 ต.ค. 2013 10:08 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะอาจารย์
Pennapha

โพสต์โดย Pennapha » เสาร์ 19 ต.ค. 2013 2:40 pm

รบกวน อาจารย์กิ่งแก้วค่ะ
ถ้าคุณแม่จะพาน้องเข้าปรึกษากับอาจารย์ จะนัดได้ที่ไหนบ้างค่ะ
ที่ศิริราช คิวที่จะได้พบกับอาจารย์น่าจะยาวค่ะ
หรือมีแนวทางอื่นมั้ยค่ะ
คุณแม่มั่นใจที่จะใช้ฟลอร์ไทม์ในการรักษาน้องค่ะ
ถ้าอาจารย์ได้พบกับน้อง คุณแม่คงได้รับแนวทางที่ช่วยน้องได้เพิ่มมากขึ้นค่ะ เพราะปัจจุบัน คุณแม่เริ่มต้นได้เพียงจัดสรรเวลาทำงาน ให้น้อยลง คือถ้ากลางวันถ้าไม่ใช่ธุระที่จำเป็นจริง ๆ ก็๋จะยังไม่ทำงานค่ะ จะรอทำตอนที่คุณพ่อน้องกลับมา (คุณพ่อเลิกงานตอน 2ทุ่มค่ะ)

ขอบคุณค่ะ
Pennapha

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 20 ต.ค. 2013 7:17 am

ระบบของศิราช เด็กออทิสติกอยู่ในความดูแลของกุมารแพทย์ด้านจิตเวชค่ะ ดิฉันรับผิดชอบงานด้านอื่นค่ะ

หากต้องการผู้โค้ชให้ ดูรายชื่อนักบำบัดในเว็ปเลยค่ะ

แล้วเขาจะแนะนำทั้งแนวทางและวิธีการค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Pennapha » อาทิตย์ 20 ต.ค. 2013 3:31 pm

ขอบคุณค่ะอาจารย์กิ่งแก้ว
Pennapha

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ