สอบถามเรื่องสมาธิสั้นค่ะ

สอบถามเรื่องสมาธิสั้นค่ะ

โพสต์โดย มัทนวีร์ » อังคาร 08 ต.ค. 2013 1:13 am

น้องอายุ 2 ขวบ 9 เดือนค่ะ แต่มีปัญหาเรื่องการพูดไม่ชัด ชอบพูดเร็วค่ะ จนฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง ต้องบอกให้พูดช้าๆ ถึงจะจับใจความได้ค่ะ
มีลักษณะนิสัยไม่อยู่นิ่ง ต้องดุ๊กดิ๊กตลอดเวลา แต่ถ้าเป็นอะไรที่เขาสนใจเขาจะตั้งใจมากเช่น การขีดเขียนบนกระดาษ การต่อจิ๊กซอ เล่นทำกับข้าว จะสามารถนั่งได้นาน แต่ชอบงอนเวลาถูกขัดใจ เวลางอนจะกอดอกไม่ยอมพูดกับใคร เราก็จะคุยเหตุผลแต่ถ้ายังงอนก็จะทำเฉยๆ ไม่สนใจที่เขางอนบางครั้งก็จะหายงอนเองมาคุยดี แต่บางครั้งก็ร้องไห้รุนแรงค่ะ แต่ถ้าให้นั่งนิ่งๆ เงียบๆ ไม่เคยทำได้เกิน 2 นาทีค่ะ
และชอบเรียกร้องให้สนใจเขาตลอดเวลา เช่นถ้าเราเล่นกับเขาอยู่แล้วหันไปคุยกับสามีเขาจะเรียกให้เราเล่นกับเขาตลอดเวลาที่คุยจนเราต้องบอกให้เขาหยุดและรอ และถ้าเจอสิ่งที่สนใจจะวิ่งไปโดยไม่ระวังชนสิ่งของเจ็บตัวหลายครั้ง เราก็คิดว่าน่าจะเป็นพฤติกรรมปกติของเด็กวัยนี้ จนคุณแม่บอกว่าอาการเหมือนเด็กสมาธิสั้น เลยอยากสอบถามว่าน้องอยู่ในเกณฑ์ที่จะเป็นรึเปล่าค่ะ
มัทนวีร์

Re: สอบถามเรื่องสมาธิสั้นค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 08 ต.ค. 2013 5:28 am

ขออภัยค่ะ ดิฉันคิดว่าคงจะไม่สามารถวินิจฉัยเด็กได้จากคำบอกเล่า เพราะหลายครั้งที่เห็นเด็ก พบว่าคำบอกเล่ากับตัวจริงของเด็กแทบจะเป็นคนละคนกัน ดีกว่าที่พ่อแม่บอกก็มี ไม่ดีเท่าที่บอกก็มี

ถ้าสงสัยในคำวินิจฉัย แนะนำให้ใช้แนวทางเดียวกันกับบทความนี้ค่ะ ภาวะอะไรก็เหมือนกันค่ะ

http://www.floortimethailand.com/images ... wonder.pdf
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ