ช่วยด้วยครับ จะไปทางไหนดี

ช่วยด้วยครับ จะไปทางไหนดี

โพสต์โดย tpangpond » พฤหัสฯ. 19 ก.ย. 2013 10:13 pm

เพิ่งสมัครสมาชิกครับ ขอเข้าร่วมกลุ่มด้วยครับ
ผมมีบุตร 2 คน คนโตชื่อปังปอนด์ เป็นโรคพัฒนาการช้า (คุณหมอที่ยุวประสาทบอก) เอาเป็นว่าเป็นออทิสติกก็แล้วกัน
ปัจจุบันปังปอนด์เรียนอยู่ ป.6 (อายุ 11 ขวบ) โรงเรียนสารสาสน์ คือเรียนร่วมกับเด็กปกติ เรียนมาตั้งแต่อนุบาล 3 ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
เพราะไม่ได้คาดหวังเรื่องผลการศึกษา เพียงอยากให้ปังปอนด์ได้อยู่ร่วมกับคนอื่นๆในสังคมเท่านั้น ก็ผ่านมาด้วยดี
มาเป็นกังวลก็เมื่อเขาจะจบ ป.6 เพราะได้เข้าไปคุยกับคุณครูที่ปรึกษาว่า ปังปอนด์พอที่จะเรียนต่อ ม.1 ได้ไหม คุณครูตอบว่า
คงไม่ไหวเพราะที่ผ่านมาในระดับประถม คุณครูก็ช่วยให้ผ่านเกรณ์ มาตลอด ก็เลยเลยเกิดความวิตกว่าจะทำอย่างไรดี ขอคำแนะนำครับ
ถ้าจะให้ไปพบ พูดคุย โดยมีค่าใช้จ่าย ยังไงก็ได้ครับ ยินดีด้วยความเต็มใจ และทำแบบนี้มาตลอด

ต่อไปนี้ ผมจะขอเล่าความเป็นมาของปังปอนด์ครับ
ผมเป็นวิศวกร ภรรยาเป็นพนักงานบัญชี จบ ป.ตรีทั้งสองคน
ภรรยาออกจากงานตั้งแต่คลอดปังปอนด์
ทราบว่าลูกเป็นออทิสติกประมาณ 2-3 ขวบ
ไปพบหมอ ไปฝึกกิจกรรม หลายๆที่ ตั้งแต่ทราบ แต่ที่หลักคือ ยุวประสาท สมุทรปราการ
ภรรยาเป็นคนทำอุปกรณ์การฝึก ซื้อบ้าง ญาติซื้อให้บ้าง
ปังปอนด์อ่านหนังสือไทย, อังกฤษ ได้
ท่องสูตรคูณได้ บวก-ลบ-คูณ ได้ แต่อ่อนการหาร
ปัญหาการเรียนที่พบคือ ไม่สามารถทำความเข้าใจกับโจทย์หรือคำถามที่ซับซ้อนได้, ต้องกระตุ้นให้คิด-เขียน-ทำแบบฝึกหัด ถ้าปล่อยให้ทำเองจะไม่ทำ
ยกตัวอย่างจากคุณครูคือ การทำข้อสอบ ได้ข้อสอบมาก็นั่งดู ไม่ทำ ต้องกระตุ้นให้ทำ เลยทำข้อสอบไม่ครบ ทำไม่ทัน ได้ไม่ถึงครึ่ง
กิจกรรมในบ้านและกิจกรรมส่วนตัวทำเองได้หมดเช่นกัน ต้องกระตุ้นบ้างแต่น้อยกว่าการเรียน
พฤติกรรมที่แสดงอาการของโรคคือ ชอบทำเสียงขึ้นเอง หรือพูดอะไรซ้ำๆเอง โดยจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ, การเล่าเรื่องที่พบเห็นมาไม่ดี เล่าแล้วต้องเรียงข้อความให้พูดใหม่
ถ้าถามย้ำหรือเซ้าซี้ก็จะเลี่ยงตอบว่าไม่รู้บ้าง ลืมบ้าง หรือเหนื่อยบ้าง, การชอบใจแล้วหัวเราะเสียงดัง และบางครั้งหัวเราะขึ้นเอง และหยุดยาก
อารมย์โมโหร้ายไม่มี และกลัวน้องชาย เชื่อฟังน้องชาย แต่ถ้าขัดใจ จะกี๊ดแล้วร้องไห้ อารมย์เสียจะประชดเช่นไม่อยากกินไอติมแล้ว ไม่อยากไปเที่ยวแล้ว
ส่วนอื่นๆโดยรวมก็คล้ายกับเด็กทั่วไป แต่อาจจะคล้ายกับเด็กที่อายุน้อยกว่า แต่ที่ขาดมากๆคือจินตนาการ เห็นชัดจากการเล่น เล่นไม่เป็น สมมติไม่เป็น

ฝากไว้ด้วยครับ คุณกิ่งแก้ว หรือท่านอื่นๆช่วยแนะนำให้ด้วยครับ
tpangpond

Re: ช่วยด้วยครับ จะไปทางไหนดี

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 20 ก.ย. 2013 6:18 am

คำแนะนำแรก คือ อย่าใส่เบอร์โทรศัพท์ในกระทู้นี้ค่ะ ป้องกันผู้ที่บังเอิญผ่านมาแล้วฉวยโอกาสทำสิ่งที่ไม่เหมาะสมค่ะ

จากข้อความกระทู้ บอกให้รู้ว่า ถึงแม้จะลูกจะอยู่ ป.6 ถึงแม้ว่าพ่อแม่จะอยู่กับความเป็นออทิสติกของลูกมานาน

หากไม่เอะใจ ไม่เฉลียวใจว่าสิ่งที่ทำอยู่ทุกวัน ไม่ว่าจะเป็นการติวการบ้าน การกระตุ้นให้อ่านเขียน ตอบโจทย์ชีวิตลูกหรือเปล่า

ช่วยให้ลูก "อยู่รอด" และไปต่อได้เอง ในวันที่พ่อแม่ไม่ได้อยู่คอยกระตุ้น คอยบอก คอยสอน หรือเปล่า

เมื่อไม่ได้เฉลียวใจ พลังงานที่ทุ่มเทลงไป ก็ไม่คุ้มเหนื่อย

อ่อนแรง อ่อนใจ อ่อนล้า

ไม่มีกำลังแม้แต่จะศึกษาเกี่ยวกับเว็ปที่มาขอความช่วยเหลือว่าเค้าทำอะไรกันที่นี่

การจะใช้แนวทางนี้ช่วยเหลือลูก คุณพ่อคุณแม่จะต้องเรียนรู้ใหม่ทั้งหมด

ปรับความคิดและทัศนคติใหม่หมด

แล้วจึงจะช่วยเหลือลูกได้

ที่นี่จะยังไม่พูดถึงการติวเข้า ม. 1 แต่ก็เน้นยำพื้นฐานที่จะเป็นแห่งความเป็นคน คิดเป็น ทำเป็น แก้ปัญหาเฉพาะหน้าเป็น

หากสนใจ ก็เริ่มกันที่ข้อ 3 ในบทความแรกนะคะ

http://www.floortimethailand.com/images ... giner1.pdf

http://www.floortimethailand.com/images ... 20time.pdf
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย tpangpond » ศุกร์ 20 ก.ย. 2013 12:59 pm

ขอบคุณครับ
อยากทราบว่า ถ้าจะเข้าร่วมกิจกรรมอื่นก่อนการเข้าอบรม "ฟลอร์ไทม์สำหรับผู้เริ่มต้นใหม่" ได้หรือไม่ครับ
tpangpond

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 20 ก.ย. 2013 1:23 pm

น่าจะได้ แต่ควรดู DVD ผู้เริ่มต้นใหม่ก่อนค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ