Self-absorbed คืออะไร แล้วจะมีหลักการดูอย่างไรหรอคะ > <

Self-absorbed คืออะไร แล้วจะมีหลักการดูอย่างไรหรอคะ > <

โพสต์โดย papaam » พฤหัสฯ. 29 ส.ค. 2013 11:47 pm

- คืออยากรู้เกี่ยวกับเรื่องของ self-absorbed อ่ะค่ะ ว่าคืออะไรหรอคะ (นิยาม)
แล้วจะมีหลักหรือวิธีการดูมั๊ยคะว่า แบบไหนถึงจะเรียกว่า self-absorbed
- self-absorbed ในคนปกติกับในเด็กออทิสติกแตกต่างกันอย่างไรคะ
papaam

Re: Self-absorbed คืออะไร แล้วจะมีหลักการดูอย่างไรหรอคะ > <

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 30 ส.ค. 2013 6:38 am

ตั้งใจจะเลือกคลิบ youtube มาให้ แต่เช้านี้ internet ของโรงพยาบาลอืดมาก

ให้เลือกใช้ keyword - autism linning นะคะ มีเยอะแยะ

ถ้าใช้คำว่า self-absorb จะเจอ self-absorb ในผู้ใหญ่ที่มีโลกส่วนตัวสูง

เช่น อ่านหนังสือพิมพ์ เล่น facebook และหงุดหงิด เมื่อถูกรบกวน

การ linning เป็นรูปแบบหนึ่งที่พบได้บ่อย รูปแบบอื่นที่พบบ่อย คือ พลิกหนังสือ เขียนหนังสือ

เป็นการเลือกที่ตัดสิ่งแวดล้อมอื่น ๆ ที่คาดเดาไม่ได้

โดยการจมอยู่กับสิ่งที่คาดเดาได้ มีแบบแผนชัดเจน

การเข้าหาเด็กในเวลานี้จะยากมาก

ขนาดเข้าไปช่วยเรียงของยังยาก ถ้าแกล้งงงเอาของเขาออกจากแถว ยิ่งโมโห

ดังนั้นถ้าจะเล่นช่วงนี้ ต้องทำใจ ใจเย็น สนุกให้พอ

แต่ถ้าอยู่กับคนอื่น เค้าไม่ค่อยเรียง แต่อยู่กับคุณ เค้ามักจะเรียง

เป็นไปได้ว่าเค้ารู้สึกว่าถูกคุมคาม

รายละเอียดอยู่ในคู่มือ หน้า 92-94 แต่เขียนผสมกัน ระหว่าง self stimm กับ self absorbed ค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: Self-absorbed คืออะไร แล้วจะมีหลักการดูอย่างไรหรอคะ > <

โพสต์โดย papaam » เสาร์ 31 ส.ค. 2013 6:46 pm

ขอบคุณค่ะะะ ^^

แล้วเราจะแยก self-absorbed กับเด็กที่มีพัฒนาการขั้น 1 ไม่เต็มได้อย่างไรคะ
papaam

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 31 ส.ค. 2013 8:22 pm

Self stimming และ wandering aimless แสดงถึง พัฒนาการขั้น 1 ยังไม่มี ไม่สงบ ไม่จดจ่อ

Self absorb สงบแล้ว จดจ่อแล้ว แต่สิ่งที่จดจ่อ ไม่ใช่คนค่ะ

ศึกษาจากขั้นตอนย่อยอีกหน่อยนะคะ

ผู้ปกครองอย่าเพิ่งงงกับกระทู้นี้นะคะ

ช่วยนักศึกษาทำรายงานค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย papaam » อาทิตย์ 01 ก.ย. 2013 3:35 pm

ขอบคุณนะคะอาจารย์ :))))))
papaam

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ