มือใหม่หัดเล่นกับลูกสาวครับ

มือใหม่หัดเล่นกับลูกสาวครับ

โพสต์โดย amarin » เสาร์ 10 ส.ค. 2013 11:52 pm

ผมให้น้องพิณลูกสาวผมดู dvd ที่เกี่ยวกับ การศึกษาตั้งแต่ตอน1 ขวบ น้องเขาชอบมากดูได้วันละหลายชั่วโมง น้องพิณเป็นเด็กที่ความจำดีมาก สามารถท่อง 1-10 ได้ a-z ได้ ก-ฮ ได้ แต่น้ำเสียงไม่ชัด ในส่วนของพฤติกรรม ผมมเห็นว่าก็เป็นปกติเหมือนเด็กทั่วไป คิอเล่นของเล่นได้ทุกอย่าง ที่มีให้เล่น มือหยิบจับของชิ้นเล็กชิ้นใหญ่ได้ กระโดดวิ่งเล่นได้ขับถ่ายก็ปกติ แต่แปลกตรงที่เรียกไม่หัน ไม่สบตา ชอบเล่นคนเดียว และพูดภาษาต่าวด้าว เข้าพรรษาที่ผ่านมาผมพาลูกกลับไปเยี่ยมแม่ที่ต่างจังหวัด น้องสาวบอกว่าลูกผมแปลกๆ ไม่รู้ว่าเป็น
เด็กออทิสติกเปล่า หลังจากกลับมาถึงขอนแก่น ก็เลยพาลูกไปตรวจที่สถาบันพัฒนาเด็ก หมอบอกลูกผมเป็นออทิสติกแต่ไม่เยอะถ้าเทียบเป็นสีก็เป็นสีเทา และให้ผมพาลูกไปตรวจการได้ยินที่ รร.ศรีนครินทร์ และฝึกพูดด้วย หลังจากกลับมาจากสถาบันพัฒนาเด็ก ผมก็เข้าเน็ตหาความรู้เรื่องออทิสติกว่าจะรักษาอย่างไร จึงได้เข้ามาในเวปนี้อ่านบทความต่างๆ และอ่านถามตอบ จึงเห็นว่าถ้านำเอา ft มาใช้กับลูกเราน่าจะดี เมื่อวันพุธที่ผ่านมาผมจึงเริ่มเล่นกับลูก แต่เนื่องจากผมทำงานรับราชการจึงเล่นดับลูกได้เฉพาะช่วงเที่ยง และหลังเลิกงาน ส่วนตอนกลางวันภรรยาผมจะเป็นคนทำหน้าที่แทน โดยผมจะแบ่งช่วงเวลาเล่นกับลูก หลังเลิกงาน 3 ครั้งๆละประมาณ 20 นาที มีเล่นกระโดดบนเตียง เตะบอล ปูไต่ วิ่งไล่จับ พาเดินเรียงแถวเหมือนเวลาที่ทหารเดิน ลูกจะชอบมากกับการเล่นทุกอย่าง มีเสียงหัวเราะ มีความสนุกสนาน แต่ผมนี้ซิเหนื่อยแทบตาย กำลังกายก็ไม่ได้ออกมา4-5 ปี แล้ว แต่มันก็คุ้มนะครับ เพราะลูกผมเริ่มสบตาแบบมีความหมาย มีการมาจูงมือให้ไปเล่นด้วย (บางครั้ง) แต่ผมจะสอดแทรกคำพูดด้วย เช่น เวลาจะเล่นเดินทหาร ผมก็จะพูดว่าแถวตรง หน้าเกิน พอเล่นได้สักพักผมพูดแถวตรง เขาก็จะเดินมาต่อแถวข้างหลังผม แล้วพูดว่าหน้าเดิน ผมก็จะพาเขาเดินไปเขาก็จะเดินตามผม หรือเวลาเล่นกระโดดผมก็จะนับ 123 โดด พอซักพักเขาจะเริ่มพูด 123 แล้วเขก็กระโดด ผมก็ไม่รู้ว่าทำถูกเปล่า วันนี้ก็เล่นกับลูกโดยเพิ่มการเล่นลากที่น้อนเด็กแล้วให้เขานั่งหรือนอน แล้วเราก็ลากเขาไป ลูกผมชอบมาก เราลากจนเหนื่อย เลยบอกขอพักก่อนแต่ลูกเราไม่เหนื่อย และไม่ยอมให้เราพักก็จัมาดึงมือเราให้ลุกขึ้นไปเล่นอีก วันนี้มีเพิ่มอีกนิดลูกไปหยิบบล็อกไม้มาเล่นกับเรา สบตามากขึ้น และเริ่มมีการชี้นิ้วไปยังสิ่งของที่ต้องการแต่ไม่บ่อย แต่เรียกชื่อก็ยังไม่ยอมหันตามเสียงเรียก ผมว่า 4 วันได้เท่านี้ก็มากแล้วครับ (ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า) ผมพึ่งสั่งซื้อหนังสือ และvcdไปอาทิตย์หน้าน่าจะได้อ่านและได้ดู ผมส่งภรรยา และแม่ยายไปเข้าอบรมในวันที่ 31 สค.นี้ด้วย จะได้มีความรู้เพิ่มเติม นำมาใช้กับลูก เอาไว้ผมจะมารายงานความคืบหน้าของลูกสาวผมเป็นระยะๆนะครับ และอาจจะต้องเข้ามาขอความรู้จากท่านอาจารย์ร่วมทั้งคุณพ่อคุณแม่อีกหลายๆท่าน คืนนี้ง่วงแล้วครับเล่นกับลูกเยอะเลยเพลีย ขอบคุณมากครับที่เข้ามาอ่าน
amarin

Re: มือใหม่หัดเล่นกับลูกสาวครับ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 11 ส.ค. 2013 5:28 am

ยินดีด้วยที่ตัดสินใจเลือกแนวทางนี้และลงมืออย่างจริงจังได้เร็วนะคะ

คงไม่เพิ่มเติมอะไร คอยศึกษาทาง dvd ก่อนก็แล้วกัน

ระหว่างนี้เล่นสนุกไปก่อน

หากจะโพสต์ต่อเนื่อง ต้องขอให้ใช้กระทู้เดิมนะคะ
กิ่งแก้ว

Re: มือใหม่หัดเล่นกับลูกสาวครับ

โพสต์โดย amarin » อาทิตย์ 18 ส.ค. 2013 7:12 am

ต่อจากคราวที่แล้วครับ
ต่อมาวันอาทิตย์ ผมกัยภรรยาออกไปทำธุระน้องพิณอยู่กับคุณยายพอกลับเข้ามาบ้านเขาวิ่งเข้าม หาด้วยท่าทางดีใจ
ผมก็เลยนั่งลงกางแขนออกเป็นการบอกว่าขอกอดหน่อยเขาก็วิ่งเขามาให้เรากอด ผมและแฟนก็ดีใจที่เห็นเขาดีใจ
น่าจะถือว่าเป็นการพัฒนาอีกอย่างหนึ่ง แต่พอวันจันทร์ผมพาพี่สาวเขาไปหาอาม่าที่กาฬสินธุ์เนื่องจากวันแม่
พอกลับเข้มาตอนเย็นเขาก็เห็นเรากลับเข้ามาแต่ก็ไม่เห็นอาการดีใจของเขาไม่มีอาการวิ่งเข้ามาหาเรา อาจเป็นเพราะ
ทั้งวันผมไม่ได้อยู่กับเขามั่งเขาเลยไม่สนใจ วันอังคารเป็นคิวที่น้องพิณต้องไปฝึกพูดที่โรงพยาบาล เป็นการฝึกที่เราเข้าไปร่วมนั่งดูด้วย
เขาก็จะพาลูกเราเล่นของเล่น เช่น เล่นรถไฟ ก่อนจะให้ก็จะพูดว่าเอาไหม ๆๆ เพื่อให้ลูกเราแบมือขอหรือให้พูดว่าเอา มีการชวนให้ยกมือ
กางแขน และชวนเล่นเป่าฟองสบู่ดูแล้วเขาชอบมากเล่นได้นานและจะทำท่าเป่าตาม ครูฝึกบอกว่าวันนี้ทำได้ดี ซึ่งผมว่าน่าจะเป็น
เพราะที่บ้านเราก็เล่นและเราก็มีการเล่นออกกำลังกายยกมืออะไรประมาณนี้ ตอนแรกผมคุยกับแฟนว่าจะพามาฝึกพูดเป็นครั้งสุดท้ายแล้ว
แต่มาคิดอีกทีพาเขามาฝึกเราก็จะได้มีคนประเมินให้เราว่าที่เราเล่นกับลูกและสอนเขาด้วยมันมีความก้าวหน้าแค่ไหน ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือเปล่าครับ
วันต่อๆมาความผูกพันก็ดีขึ้นเรื่อยๆก็จะมาเล่นกับเราบ่อยขึ้น มาให้เรากอด อุ้ม เรื่อยๆ แต่เขาจะติดแม่มากกว่าพ่อ เพราะผมไม่ได้อยู่เล่นกับเขา
ทั้งวันส่วนใหญ่จะเล่นเฉพาะตอนเย็น วันศุกร์ที่ผ่านมาผมเอาตุ๊กตามือมาเล่นกับเขาโดยมีพี่สาวเขาเข้ามาเล่นด้วย ดูแล้วเขาก็ชอบดึงตุ๊กตาเข้าไปกอดหอม
กรี๊ดกร๊าดน่าดู ผมพาเขาเล่นยกมือ กางแขน กอดอก และทำท่าสวัสดี เขาก็ทำตาม พอเลิกเล่น เขาก็ไปหยิบตุ๊กตามือแล้วเดินมาหาผมเพื่อจะเล่นตุ๊กตามืออีก
ผมก็พาเขาเล่นอีกครั้ง ต่อมาเมื่อวานนี้ ลูกสาวผมก็มีอาการกลับเข้าโลกส่วนตัวเขาอีก เล่นด้วยก็ไม่เล่น ปลีกตัวอยู่คนเดียว พอเราเข้าไปเล่นด้วยซัก 1-2 นาที
ก็จะหนีไปเล่นอย่างอื่นไม่สนใจเราเลย ผมกับแฟนก็เริ่มงงว่าเกิดอะไรขึ้นกับลูกสาวถึงทำให้เขากลับเขาสู่โลกส่วนตัวเขาอีก พยายามเล่นกับเขาก็ไม่มีอะไรดีขึ้น

จนตอนเย็น เขาถ่าย ผมพาเข้าไปล้างก้น และก็เลยเล่นน้ำกับเขาในห้องน้ำ และพอเล่นเสร็จ ก็ออกมาเล่น ร้องเพลง ก ไก่กันพร้อมด้วยท่าทางแปลกประหลาดที่เขาไม่เคย

เห็นมาก่อนเขาชอบมาหัวเราะได้มีการสบตา
amarin

โพสต์โดย amarin » อาทิตย์ 18 ส.ค. 2013 7:42 am

เขาเริ่มกลับมาอีกแล้วรู้สึกดีใจมาก หลังจากนั้นเขาก็ดีขึ้น ผมก็มานั่งนึกดูว่าสาเหตุอะไรทำมห้เขาเป็นแบบนี้ จะเป็นเพราะตุ๊กตามือทำให้เขากลัวหรือเปล่า
แต่ถ้าใช่ทำไมเขาไปหยิบมาให้ผมเล่นกับเขาอีกหลังเลิกเล่นไปแล้ว ผมก็ยังสงสัยอยู่ แต่ยังไงเมื่อวานตอนเย็นและตอนกลางคืนก็จัดการเล่นแบบเต็มพิกัดให้เขา และช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาผมก็ให้พี่สาวเขาเข้ามาเล่นด้วยซึ่งน้องพิณก็เริ่มติดพี่สาวเขา มีการไปดึงให้พี่สาวเข้ามาเล่นด้วยหลังจากที่พี่สาวออกไปนั่งพักเหนื่อย เช้านี้ขณะที่ผมนั่งเขียนอยู่เขาก็ไปนั่งต่อบล๊อกไม้กับพี่สาวเขา (พี่สาวอายุ 4 ขวบ)
ผมมีคำถามด้วยครับแต่ตอบถูกไม่มีรางวัลให้นะครับ อิ..อิ (ดีใจครับที่ลูกมีอาการดีขึ้น)
1.การที่ผมยังให้เขาไปฝึกพูดที่โรงพยาบาลต่อเพื่อผมจะได้ประเมินลูกสาวผมได้ ผมทำถูกเปล่าครับ
2.จะรู้ได้ยังไงว่าในแต่ละขั้นลูกสาวผมเต็มหรือยัง เท่าที่อ่านจากหนังสือเขาก็ทำได้หลายขั้น เช่น อยากได้ของที่อยู่สูงๆเขาก็จะไปหยิบเก้าอี้เอามาวางแล้วขึ้นไปยืนบนเก้าอี้เพื่อหยิบของ
หรือไปเปิดตู้เย็นไม่ได้ก็มาจับมือเราให้ไปเปิดตู้เย็นให้เขา เป็นต้น แต่ผมไม่รู้ว่าเต็มขั้นมีลักษณะอย่างไรครับ
3.ผมพาเขาออกไปในที่ที่มีคนเยอะๆได้ไหมครับหรือว่าช่วงนี้ให้เล่นแต่ในบ้านเท่านั้น เพื่อป้องกันเขากลับเขาสู่โลกของตัวเอง
ผมจะรอฟังคำตอบนะครับ
ขอบคุณมากครับ
amarin

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 18 ส.ค. 2013 10:38 am

ดิฉันไม่มีคำตอบสำหรับข้อหนึ่ง ขอให้ผู้ปกครองใช้ดุลยพินิจของตัวเองค่ะ

ข้อสอง เรื่องการเต็มขั้นพัฒนาการมีอยู่แล้วในคู่มือ แต่มีวิธีที่ง่ายกว่านั้น คือการหาเด็กวัยใกล้เคียงกันมาเปรียบเทียบคะ

เรื่องของเรื่องคือ จากประสบการณ์ของดิฉัน พบว่าหากผู้ที่ทำฟลอร์ไทม์ มองหาความสมบูรณ์แบบ จะแปลว่าเริ่มเล็งไปที่น้ำครึ่งแก้วที่พร่อง ความคาดหวังผลลัพท์จะตามมา ฟลอร์ไทม์ก็จะเริ่มกร่อย และจะเริ่มทุกข์ใจดังคำถามข้อสาม

แต่ถ้ามองภาพรวมว่าเขาดึขึ้น ก็จะเท่ากับมองที่น้ำครึ่งแก้วที่ได้มา ความสุขก็จะบังเกิด ฟลอร์ไทม์ก็จะสดใสมีชีวิตชีวา

สำหรับความก้าวหน้าที่คาดหวังอยู่ในคู่มือ หน้า 255 ค่ะ

จังหวัดที่คุณพ่ออยู่ มีนักบำบัดที่พร้อมจะช่วยโค้ชให้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย amarin » อาทิตย์ 18 ส.ค. 2013 11:14 pm

ขอบคุณมากครับท่านอาจารย์สำหรับคำแนะนำ
ผมจะนำไปปฏิบัติต่อ และจะลุยต่อไปจนกว่าผมจะบอกคนอื่นได้ว่าลูกผมเคยเป็นเด็กออทิสติก
สำหรับตอนนี้กับประมาณ 2 อาทิตย์ที่ผ่านมาผมพอใจมากครับกับการเปลี่ยนแปลงของลูกสาวผม เล่นคนเดียวน้อยลง พูดภาษาต่างด้าวน้อยลง
สนใจคนในครอบครัวมากขึ้น สบตามากขึ้น แม้จะยังไม่พูดก็ตามแต่ก็มีการกระชากและดึงแขนคนในครอบครัวให้ไปเล่นด้วยบ้างแม้จะไม่ทุกเรื่อง
ผมถือเป็นพัฒนาการที่ดีของลูกสาวผม
ส่วนที่ท่านอาจารย์ว่ามีนักบำบัดที่ขอนแก่นพร้อมจะช่วยโค้ชให้ ไม่ทราบว่าจะติดต่อยังไงครับ ขอรบกวนท่านอาจารย์อีกสักครั้งครับ
amarin

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 19 ส.ค. 2013 6:27 am

กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ