สมาชิกใหม่ ขอคำปรึกษาสำหรับน้องมิก

สมาชิกใหม่ ขอคำปรึกษาสำหรับน้องมิก

โพสต์โดย nongmix » จันทร์ 15 ก.ค. 2013 1:05 am

น้องมิกอายุ 3 ปี 11 ด. น้องไปพบหมอที่ รพ.สุราษฎร์ ประมาณ 2 เดือนครั้ง ฝึกพัฒนาการที่คลินิก เดือนละครั้ง วันธรรมดาให้ไปเรียนเนอสเซอรี่ใกล้บ้าน อยากไปพบหมอเพื่อให้ตรวจประเมินพัฒนาการว่าเป็นอย่างไร ควรทำอย่างไรต่อไปบ้าง อยากให้น้องมิกเข้าเรียนอนุบาลจะได้หรือไม่ จะพาน้องไปพบหมอได้เลยหรือเปล่าครับ อยู่สุราษฎร์ขอลางานวันที่ 24-28 ก.ค.56 เพื่อพาน้องไปหาหมอโดยเฉพาะ พอจะมีคำแนะนำอย่างไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
nongmix

Re: สมาชิกใหม่ ขอคำปรึกษาสำหรับน้องมิก

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 15 ก.ค. 2013 6:07 am

ที่บอกว่าอยากมาตรวจกับหมอ หมายถึงดิฉันหรือเปล่าคะ ถ้าใช่ คงจะนัดแบบนี้ไม่ได้ เพราะดิฉันออกตรวจแค่เดือนละ 2 วัน และมีคิวล่วงหน้าหลายเดือน

หากเด็กมีหมอประจำตัวอยู่แล้ว และต้องการพัฒนาเด็กด้วยแนวทางฟลอร์ไทม์

แนะนำให้คุณพ่อศึกษาจาก DVD ก่อน แล้วขอคิวนัดครูหน่องที่ธนบุรี 2 ไปก่อน หรือครูเอ็ส ที่สงขลา (ดูที่อยู่ในหน้าเว็ป) ครูอุ๊ ที่ตรัง หรือครูนก เก๋ อ๋อน ที่ศาลายา

หลังจากครูประเมินแล้ว ก็จะแนะนำวิธีการให้เลยค่ะ

เมื่อทำไปได้สักพัก แล้วอยากพบดิฉัน ค่อยลงชื่อนัดหมายทีหลังค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: สมาชิกใหม่ ขอคำปรึกษาสำหรับน้องมิก

โพสต์โดย nongmix » จันทร์ 15 ก.ค. 2013 11:05 am

เรียนคุณหมอที่เคารพ ผมอยากพาน้องมิกไปพบคุณหมอหรือใครก็ได้ที่ให้คำแนะนำได้ เพราะรู้สึกว่าการไปพบหมอหรือครูฝึกพัฒนาการคนเดิมกว่าจะได้พบก็นานมากซึ่งก็ให้คำแนะนำเหมือนเดิม ไม่ใช่ว่าไม่เชื่อมั่นแต่รู้สึกว่าอยากได้คำปรึกษาจากที่อื่นบ้างเพื่อเป็นแนวทางที่ต่างออกไป และอยากบอกตรงๆว่าจิตใจของพ่อกับแม่ค่อนข้างแย่ รู้สึกขาดที่พึ่งในการให้คำปรึกษา และอยากหาสิ่งกระตุ้นเตือนตัวเราเองว่าจะต้องทำทุกอย่างเพื่อลูก ต้องใจเย็นๆ ทั้งๆที่รู้ว่าพ่อแม่เป้นคนสำคัญที่สุดในการฝึกลูกและลูกเราไม่เหมือนเด็กทั่วไป อาจจะเป็นเพราะรู้สึกว่าลูกเราหรือพ่อแม่ต้องการพบเพื่อขอคำปรึกษาให้มากกว่านี้และด้วยสภาพครอบครัวหรือการทำงานทำให้เกิดความรู้สึกท้อแท้ ขาดที่พึ่ง ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรต่อไปดี จนบางครั้งลืมว่าลูกเราไม่ปกติถึงกับลงไม้ลงมือกับลูกแล้วก็มาเสียใจทีหลัง ที่กล่าวมานี้ก็ได้ระบายสิ่งที่อยากจะบอก ผมพึ่งได้เข้ามารู้จัก FT รู้สึกว่าน่าจะเป็นที่พึ่งได้ดีอีกทางหนึ่ง และจะซื้อหนังสือและดีวีดีไปศึกษาและปฏิบัติตามคำแนะนำ และอยากจะพาน้องมิกไปที่ศาลายาซักครั้งหนึ่งเพื่อความความสะบายใจและเติมกำลังใจให้พ่อแม่อีกทางหนึ่งโดยจะโทรไปสอบถามรายละเอียดอีกครั้ง ท้ายนี้ขอขอบคุณคุณหมอและ FT ที่จะเป็นที่พึ่งให้ผมและครอบครัวต่อไป
nongmix

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 15 ก.ค. 2013 11:46 am

หากคุณพ่อต้องการพบคุณหมอที่ศาลายา ก็ติดต่อขอนัดที่นั่นได้เลยค่ะ ดูรายละเอียดหน้าเว้ปนะคะ

คุณหมอที่ดุแลด้านนี้ของศาลายา ชื่อคุณหมอแก้วตา

ถ้าเป็นครูฝึก มีชื่อครูอ๋อน ครูเก๋ ครูนก ค่ะ

ส่วนดิฉันซึ่งมีหน้าที่หลักคือตอบคำถามในเว้ปนี้ ไม่ได้ทำงานที่ศาลายาค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ