การนอนของเด็ก

การนอนของเด็ก

โพสต์โดย mammerkung » ศุกร์ 12 ก.ค. 2013 3:26 pm

ผมจะถามว่า เด็กที่ทำฟลอร์ไทม์นี่ ควรจะมีเวลานอนกลางวันเหมือนเด็กปกติหรือเปล่าครับ แล้วถ้าให้จะให้เค้านอนกลางวันผมควจจะให้เค้านอนกี่ชั่วโมงหรือปลุกเค้าเมื่อไหร่ครับ
mammerkung

Re: การนอนของเด็ก

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 12 ก.ค. 2013 4:08 pm

เด็กที่ทำฟลอร์ไทม์ ก็เป็นเด็กเหมือนเด็กคนอื่น

แนวทางเลี้ยงดูเหมือนกับเด็กปกติทั่วไป อาจจะมีบ้างที่ต้องดัดแปลงสิ่งแวดล้อมให้เหมาะสมกับเขาบ้าง

เด็กปกติเอง บางคนก็นอนน้อย บางคนก็นอนมากกว่าคนอื่น ช่วงเวลาก็ไม่เท่ากัน

ไม่มีกฏเกณฑ์ตายตัวในเรื่องนี้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย mammerkung » เสาร์ 13 ก.ค. 2013 4:34 am

แล้วผมสามารถกำหนดเวลาที่แน่นอนในแต่ละวันได้ไหมครับ เช่น นอนกลางวันวันละ 1.30 ชม โมง ระหว่าง 13:00-14:30
mammerkung

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 13 ก.ค. 2013 5:22 am

ดิฉันเข้าใจว่าเด็กปกติ ยังกำหนดแน่นอนตายตัวไม่ได้แบบนี้เลยนะคะ แต่ถ้าผู้ปกครองอยากรู้ว่าได้หรือไม่ได้ จะลองดู ก็ไม่น่าจะเสียหาย ....ในกรณีนี้ ดิฉันไม่ทราบเหตุผลที่อยู่เบื้องหลังปัญหาการนอนกลางวันของเด็ก ...ถ้าคุณเป็นคุณพ่อมือใหม่ที่เพิ่งมาศึกษาฟลอร์ไทม์ ดิฉันมีความกังวลอยู่สองเรื่องที่อยากจะให้ลองทบทวนดู เรื่องแรก ปัญหานี้ใหญ่พอที่จะให้คุณพ่อซีเรียสหรือเปล่า ผู้จะประสบความสำเร็จในการทำฟลอร์ไทม์ ต้องรู้จักจัดลำดับความสำคัญของปัญหา เรื่องที่สองคือ ผู้ที่ทำฟลอร์ไทม์ได้ดี ต้องมีความยืดหยุ่นสูง เรายึดกับหลักการ แต่วิธีการต้องพลิกแพลงค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ