รบกวนสอบถามว่าจะใช้ฟลอไทม์ควบคู่ไปกับการฝึกแบบเก่าได้ไหมคะ

รบกวนสอบถามว่าจะใช้ฟลอไทม์ควบคู่ไปกับการฝึกแบบเก่าได้ไหมคะ

โพสต์โดย แม่น้องมีน » พุธ 29 ก.พ. 2012 11:25 am

รบกวนสอบถาม ว่าถ้าจะใช้ฟลอไทม์ ควบคู่ไปกับการฝึกลูก แบบเก่าได้หรือเปล่าคะ จะมีผลเสียอะไรไหมคะ ตอนนี้ น้องมีน อายุ 10 ปี แล้วค่ะ เพิ่งจะเข้ารับการฝึกที่โรงพยาบาลยุวประสาทค่ะ
หลังจากการฝึกที่โรงพยาบาล ช่วงค่ำ แม่กลับจากทำงานจะมาใช้ฟลอไทม์ เล่นกับลูก จะมีผลเสียอะไรไหมคะ เพราะส่วนตัวเพิ่งรู้จักฟลอไทม์ พอรู้จักก็รู้สึกว่าน่าจะเหมาะที่จะมาใช้กับลูก น่ะค่ะ :)

ขอบพระคุณ คุณพ่อน๊อตนะคะที่แนะนำให้มาที่เว็ปใหม่นี้ค่ะ
แม่น้องมีน

Re: รบกวนสอบถามว่าจะใช้ฟลอไทม์ควบคู่ไปกับการฝึกแบบเก่าได้ไหม

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 29 ก.พ. 2012 12:08 pm

การฝึกสองแบบโดยไม่รู้ทิศรู้ทางรังแต่จะทำให้เกิดความสับสนนะคะ

ลูกก็สับสน แม่ก็สับสน

ไหน ๆ ลูกก็เป็นมาตั้งนานแล้ว ตั้งหลักให้มั่นก่อนดีไหมคะว่าจะเดินไปทิศไหนและเดินยังไง

ผู้ที่เห็นผลของฟลอร์ไทม์ แล้วอยากจะได้แบบนั้นบ้าง ยังไม่พอที่จะช่วยลูกค่ะ

ก้าวเข้ามาศึกษาหลักการให้ถ่องแท้ ก็จะรู้เองล่ะค่ะว่าผสมได้ หรือไม่ได้

บทความ หนังสือ DVD การอบรม เตรียมไว้ให้พร้อมสำหรับผู้ที่ต้องการศึกษา

จะเลือกอะไร อย่าเลือกโดยอาศัยข้อมูลแบบผิวเผินเลยค่ะ

ศึกษาให้มั่นใจ ค่อยลงมือ ดีกว่าค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: รบกวนสอบถามว่าจะใช้ฟลอไทม์ควบคู่ไปกับการฝึกแบบเก่าได้ไหม

โพสต์โดย แม่น้องมีน » เสาร์ 03 มี.ค. 2012 1:38 pm

ขอบพระคุณ อาจารย์กิ่งแก้วค่ะ

หลังจากครั้งที่แล้วที่ อ.กิ่งแก้ว ได้ให้ข้อคิดไปนั้น ดิฉันได้กลับไปคิดทบทวนอยู่หลายรอบทีเดียวค่ะ ว่า จะเอาอย่างไรดี และตอนนี้ได้ตัดสินใจแล้วหล่ะค่ะว่าจะใช้ฟลอไทม์ กับลูกอย่างจริงจัง (หลังจากที่ใช้แบบ งู ๆ ปลา ๆ ไปบ้าง) ตอนนี้ได้สั่งซื้อหนังสือ และ ดีวีดี แล้วค่ะ ช่วงนี้กำลังอยู่ในช่วงศึกษาเรื่องฟลอไทม์ค่ะ ถ้าดิฉันมีข้อสงสัย หรือติดขัดปัญหาตรงไหน คงต้องรบกวนสอบถาม อ.กิ่งแก้ว เป็นระยะ ๆ นะคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยนะคะ :)
แม่น้องมีน

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 03 มี.ค. 2012 3:03 pm

หลังจากศึกษาหลักการจนเข้าใจแล้ว

ก็ลงมือเล่นกับลูกได้เลยค่ะ

ทำให้กิจกรรมที่ลูกทำคนเดียว ให้เป็นการเล่นกันสองคนให้ได้

หากทดลองทำแล้ว ติดขัด

แนะนำให้พบนักบำบัดฟลอร์ไทม์ เพื่อให้ช่วยโค้ชให้ ก็จะช่วยให้ก้าวหน้าได้เร็วขึ้นค่ะ

ฟลอร์ไทม์ไม่ง่าย แต่ก็ไม่ถึงกับยากจนทำไม่ได้ค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ