สรุปผลของการงดนมวัว

สรุปผลของการงดนมวัว

โพสต์โดย ป๊อดซ่าาา » พุธ 26 มิ.ย. 2013 10:37 am

เรียน คุณหมอกิ่งแก้ว

จากที่ไปพบคุณหมอล่าสุด แล้ววิเคราะห์ว่าน้องป๊อดยังไม่นิ่ง พลังงานเยอะมาก ซึ่งอาจจะต้องทานยาเพื่อให้นิ่งและเกิดการเรียนรู้ได้ แต่คุณหมอให้ลองงดนมวัวก่อน ขนมผลิตภัณฑ์ที่มีนมวัวผสมทั้งหมด แล้วดูผล 2 อาทิตย์ ตอนนี้น้องป๊อดงดครบ 2 อาทิตย์กว่าแล้วค่ะ ผลดังนี้ค่ะ

ก่อนหน้าที่น้องป๊อดจะลดนม จะมีพลังงานล้นเหลือมาก ต้องการใช้พลังงานเยอะมาก อย่างเช่นพาไปสนามเด็กเล่นต้องใช้เวลาในการเล่นปีนป่าย อย่างน้อย 2 ชั่วโมง กว่าจะยอมหยุด หลังจากอดนมแล้ว พลังลดลงมานิดหน่อย ประมาณ 1 ชั่วโมง ก็สามารถสงบได้ ไปสนามเด็กเล่นไม่ถึง 1 ชั่วโมง ก็เหนื่อย แต่ก็ยังไม่นิ่ง ยังคงวุ่นวายตลอด อยู่ที่บ้านก็ยังปีนป่าย โต๊ะ ขอบหน้าต่างอยู่ ยังไม่เป็น new ป๊อด สรุปแล้วดีขึ้นเล็กน้อย แต่ไม่มากค่ะ ซึ่งไม่แน่ใจว่าเกิดจากไม่ได้กินขนมหวาน ๆ หรือเปล่า เพราะตอนนี้พอต้องอดนม น้องป๊อดก็เลยต้องกินแต่ข้าวค่ะ ไม่ได้กินขนมเลย เพราะไม่กินขนมไทย

รบกวนคุณหมอช่วยแนะนำต่อด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แม่น้องป๊อด
ป๊อดซ่าาา

Re: สรุปผลของการงดนมวัว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 26 มิ.ย. 2013 10:53 am

ถ้ามั่นใจว่างดเคซีนได้เด็ดขาดแล้ว การตอบสนองแบบนี้ยังไม่ถือว่าน่าพอใจค่ะ

ความไม่นิ่งของเขา ไม่ใช่ "ไม่นิ่ง" ธรรมดา ๆ ของเด็กทั่ว ๆ ไปที่เล่นฟลอร์ไทม์ 1-2 แล้วจะสงบลงเยอะกว่านี้

รอบต่อไป น่าจะยากกว่านี้ ขอให้ทดลองงดกลูเต็นค่ะ ลองดูตามเว็ปไวด์ เรื่อง Gluten-free diet ค่ะ

ระหว่างนี้กลับมากินนมได้แล้วค่ะ

เหนื่อยหน่อยนะคะ เล่นกับเขานี่ต้องใช้พลังเยอะจริง ๆ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ