ลูกมีอาการ ตื่นเต้นแล้วไม่นิ่งครับ

ลูกมีอาการ ตื่นเต้นแล้วไม่นิ่งครับ

โพสต์โดย plekku » อาทิตย์ 26 ก.พ. 2012 8:51 pm

เรียนถามอาจารย์กิ่งแก้ว คุณครู ครับ ลูกชาย3.6ปีมีอาการ ตื่นเต้นแล้วไม่นิ่งครับ เนื่องจากไปที่บ้านตา ยาย มีคนอยู่มากแสดงอาการตื่นเต้น วิ่งไปวิ่งมา อยู่ไม่นิ่ง บางทีดีใจจะวิ่งเข้ามากอดแล้วดึงผมแม่/ตีหัวตัวเอง(อันนี้เกิดครังแรก)/ เราครวจะเข้าไปบอกความรู้สึกอารมณ์ในที่นั้น ขณะนั้น หรือ เอาออกมาจากพื้นที่ตรงนั้นเพื่อให้สงบก่อน เรากำลังทำขั้น1-4 มีภาษา บอกความต้องการได้ ครวจะจัดการกับอารมณ์นี้ยังงัยครับ........ขอบพระคุณครับ :mrgreen:
plekku

Re: ลูกมีอาการ ตื่นเต้นแล้วไม่นิ่งครับ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 27 ก.พ. 2012 7:24 am

ประการแรก มองให้เห็นว่าการแสดงออกของลูกบอกให้รู้ว่า ระบบของลูกยังไม่เรียบร้อย ยังต้องการความช่วยเหลือ

คือมองให็เห็นเป็นแค่ดัชนีชี้วัด อย่ามองอย่างเป็นทุกข์ว่าต้องทำอย่างไรอาการจึงจะหายไป

หากเขาไม่นิ่ง และไม่ได้แสดงอาการมาพึ่งพา และขอความช่วยเหลือจากคนใกล้ชิด แสดงว่าสัมพันธภาพไม่แน่น ให้สร้างสัมพันธภาพให้แน่น

ด้วยการเล่นสนุกของขั้น 1-2

หากเขาแสดงอาการตื่นเต้น มาขอความช่วยเหลือ แต่แสดงการขอความช่วยเหลือไม่ชัดเจน แสดงว่าภาษากายไม่ชัด ต้องเสริมสร้างต่อไป

ส่วนคำแนะนำในสถานการณ์นั้น ๆ ขึ้นกับว่าคุณพ่อพร้อมที่จะทำฟลอร์ไทม์ต่อหน้าคนอื่นหรือยัง

ถ้ายัง แนะนำให้พาลูกออกมาก่อน

ถ้าพร้อมก็ทำเลย ถ้าลูกยังไม่สนใจคุณพ่อ ก็ทำให้เขาสนใจก่อน แล้วค่อยสื่อสารด้วยภาษากาย ปลอบไป

คนจะทำฟลอร์ไทม์ต่อหน้าคนอื่นได้ ต้องทำกับลูกสองคนได้ก่อนค่ะ

ความพยายามข้ามขั้น หรือรีบร้อนหวังผลเกินไป ไม่ได้ประโยชน์ทั้งต่อลูกและพ่อค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: ลูกมีอาการ ตื่นเต้นแล้วไม่นิ่งครับ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 27 ก.พ. 2012 7:26 am

รู้สึกว่าคุณพ่อเปิดกระทู้ใหม่นะคะ ขอให้ใช้กระทู้เก่าตามกติกาด้วยค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ