อยากช่วยน้องให้นิ่งถ่ายทอดได้

อยากช่วยน้องให้นิ่งถ่ายทอดได้

โพสต์โดย titha » อาทิตย์ 09 ต.ค. 2011 8:07 pm

น้องอายุ ๗ ปีน้องถ่ายทอดได้น้อยบอกความต้องการได้เป็นคำสองคำถ้าไม่อยากได้จะไม่คุยกับใครพูดซ้ำคำชอบเล่นคนเดียวเวลามีโครเข้าหาจะร้องโวยวายเวลาเล่นพูดเรื่อยเปื่อยเดินจับน้นนี่ไม่นั่งนอกจากเวลากินหรือแม่เรียกให้ทำหรือดูสิ่งที่สนใจน้องเข้าปกติอยู่กับเพื่อนได้เขียนได้อ่านไม่ได้สามารถเขียนตามคำสั่งได้เข้าใจเวลาบอกแต่มีบางคำสั่งที่ดูเหมือนจะไม่เข้าใจทั้งหมดขัดใจไม่ได้เลยร้องอย่างเดียวถ้าไม่เสียงดังจะไม่หยุดต้องบังคับตอนนี้น้องหาหมอที่รพ.ศรีนครินทร์ขอนแก่นหมอนัดทุกสามเดือนตอนนี้หมอให้น้องกินยาให้นิ่ง(น้องก็ไม่นิ่งเดี๋ยวแม่จะแจ้งหมอเพราะหมอนัด ๑๒ ตุลานี้แต่กลัวหมอให้ยาเพิ่มแม่ไม่อยากให้น้องกินยาเลยแต่ถ้าไม่ทำตามหมอสั่งก็กลัวแก้ปัญหาน้องไม่ได้((กลุ้มมากค่ะ))
titha

Re: อยากช่วยน้องให้นิ่งถ่ายทอดได้

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 10 ต.ค. 2011 6:59 am

อย่าเพิ่งอยากให้ลูกถ่ายทอดได้เลยค่ะ อีกนาน....

ตอนนี้ ขอแค่เขารู้จักคุณแม่ อยากเล่นกับคุณแม่ มาดึงมือคุณแม่ไปเล่นด้วยก็พอแล้ว

คำแนะนำตอนนี้ คือ ลดความอยากของตัวเองให้หมด และเล่นกับลูกให้สนุก

ตั้งสติให้ดี หาความรู้ให้มาก เส้นทางข้างหน้า ยังอีกยาวไกลนัก ไม่มีอะไรง่ายหรอกค่ะ

อ่านในบทความ "สู่เส้นทางการเป็นพ่อแม่ฟลอร์ไทม์" ค่ะ

และลองดูรายชื่อใน "ทำเนียบนักบำบัด" ที่ขอนแก่น มีครูแทน ครูติ๋ง

ลองปรึกษาดูนะคะ หากต้องการพบครูพบ ก็สอบถามที่ครูทั้งสองท่านดู ครูพบไปขอนแก่นทุก 1-2 เดือน

แต่ไม่ควรคอยโดยไม่ศึกษาหาความรู้นะคะ พบครูพบแบบงง ๆ ครูพบจะต้องเสียเวลาอธิบายแทนที่จะได้แสดงการส่งเสริมพัฒนาการ
กิ่งแก้ว

Re: อยากช่วยน้องให้นิ่งถ่ายทอดได้

โพสต์โดย titha » จันทร์ 10 ต.ค. 2011 10:43 pm

ขอบคุณค่ะคุณแม่จะไปตามหาครูแทนกับครูติ๋งในวันที่ ๑๒ ตุลานี้หมอนัดพอดีค่ะและจะพยายามให้เจอครูพบให้ได้ค่ะ(หวังว่าคงมีโอกาส)
titha

โพสต์โดย titha » พฤหัสฯ. 13 ต.ค. 2011 10:34 pm

ไปตามแล้วครูที่รพ.ศรีนครินทร์บอกไม่มีครูชื่อที่อ.กิ่งแก้วบอกแต่บอกมีกลุ่มผู้ปกครองตั้งกลุ่มฝึกลูกกับครูพบทุกเดือนฝากเบอร์ให้ครูฝึกที่ให้ข่าวให้ติดต่อกลุ่มผู้ปกครองให้อยากเข้ากลุ่มหรือมีโอกาสเป็นไปได้ไหมที่จะมาที่จ.อุดรพอมีกลุ่มผู้ปกครองที่ จ.อุดรหรือเปล่าค่ะเอากี่คนครูพบถึงจะลงมาให้ความรู้ได้ที่ติดต่อกับอ.กิ่งแก้วมีจ.อุดรมากพอที่มาให้ความรู้ได้หรือเปล่าค่ะจะทำยังค่ะถ้ามีกลุ่มผู้ปกครองที่จ.อุดรแล้วให้ข่าวด้วยนะค่ะรบกวนได้ไหมค่ะหรือจะต้องทำยังไงจะได้มีโอกาสได้ความรู้มาช่วยลูกได้แต่ตอนี้ก็พยายามเปลี่ยนเล่นกับลูกให้สนุกอยู่นะค่ะ
titha

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 14 ต.ค. 2011 7:04 am

ดิฉันบอกคุณแม่ว่า ที่ขอนแก่นมีครูแทน กับครูติ๋ง และแนะำนำให้คุณแม่คลิกดูในทำเนียบนักบำบัด ที่หน้าเว็ป

หากคุณแม่ทำตามที่แนะนำ คุณแม่ก็จะพบว่าครูทั้งสองคนไม่ได้อยู่โรงพยาบาลศรีนครินทร์

ที่อุดร ทีมงานของเราได้ไปมาแล้วตามการประสานงานของโรงพยาบาลอำเภอเพ็ญ

การรวมกลุ่มผู้ปกครองเพื่อประสานให้ครูฝึกฟลอร์ไทม์ไปสอนแสดงนั้น ไม่ใช่เรื่องง่าย

ต้องอาศัยความศรัทธา ความไว้เนื้อเชื่อใจกัน การบริหารจัดการ มากพอสมควร ส่วนมากต้องมีนักบำบัดที่สนใจและขยันขันแข็งเป็นแกนกลางให้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย titha » อาทิตย์ 16 ต.ค. 2011 8:24 am

รพ.ศรีนครินทร์ขอนแก่นค่ะและคุณแม่เชื่อว่านี่ต้องเป็นทางออกที่จะช่วยน้องได้ค่ะ
titha

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 16 ต.ค. 2011 9:15 am

วรรคตอนของดิฉัน ที่เขียนว่า "ที่อุดร" ไม่ได้หมายถึงโรงพยาบาลศรีนครินทร์ ที่อุดร

แต่หมายถึง ที่อุดร ทีมงานของเราได้ไปมาแล้ว โดยการประสานงานกับโรงพยาบาลอำเภอเพ็ญค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ