ขอคำปรึกษา น้องพุฒิค่ะ

ขอคำปรึกษา น้องพุฒิค่ะ

โพสต์โดย ppp » ศุกร์ 24 ก.พ. 2012 11:59 pm

ขอสอบถามค่ะ ลูกชายกำลังจะครบ 10 เดือน พัฒนาการก็ตามเกณฑ์มาโดยตลอด ตอนนี้ นั่งเอง คลาน เกาะยืน เกาะเดิน เล่นจ๊ะเอ๋ ให้ตบมือตามได้ บอกให้สวัสดีได้ บ๊ายบายได้ค่ะ แต่ว่ายังไม่พูดหรือพยายามจะพูดค่ะ มีเพียงแต่ออกเสียงอา ยาวๆ ใช้นิ้วชี้กับนิ้วโป้งจับของชิ้นเล็กๆได้ ชี้นิ้วได้แต่แตะของใกล้ๆนะคะ ชี้ไกลๆยังไม่ได้ แบบว่าชี้นกหรือต้นไม้ยังไม่ได้ค่ะ

ที่กังวลใจตอนนี้คือ
1. เรียกไม่ค่อยจะหัน คือต้องไม่เล่นอะไรเพลินๆ อยู่ แล้วก็ต้องเรียกหลายทีกว่าจะหัน บางทีก็ไม่หันเลย บางทีเรียกทีเดียวก็หันแต่น้อยมากค่ะ
2. ไม่ค่อยสบตา บางทีจับหน้าให้มาจ้องตา ก็จะัหันหนีไปทางซ้ายบ้าง ขวาบ้างค่ะ
3. ไม่กลัวคนแปลกหน้าค่ะ ไม่คุ้นกันยิ่งชอบจ้องเค้าเลยค่ะ บางทีถ้ามีลักษณะแปลกๆ เช่น ตัวใหญ่มาก ก็จะจ้องเขม็งเลยค่ะ บางทีเจอคนในลิฟท์ก็ยิ้ม หัวเราะให้ใหญ่เลย

ไม่ทราบว่าข้อกังวลใจข้างต้นนี้จะเข้าข่ายออทิสติกรึเปล่าคะ ควรจะไปพบแพทย์เลยหรือควรจะรอให้ครบขวบก่อนคะ
แก้ไขล่าสุดโดย ppp เมื่อ อาทิตย์ 04 มี.ค. 2012 12:21 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ppp

Re: ขอคำปรึกษา พฤติกรรมเด็ก 10 เดือนค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 25 ก.พ. 2012 6:42 am

เท่าที่ทราบ ไม่ค่อยมีแพทย์ยอมฟันธงในเด็กที่อายุน้อยขนาดนี้

แต่ถ้าสัญชาติญานของคนเป็นแม่ "รู้สึก" อะไรบางอย่าง มันไม่มีข้อเสียที่จะเริ่มลงมือส่งเสริมพัฒนาการด้วยการทำฟลอร์ไทม์ เพราะไม่มีข้อเสียอะไร

ช่วงนี้งดการให้ลูกจ้อง TV และเล่นคนเดียว พยายามเล่นสนุกให้ลูกติดใจ จัี๊กจี๊ จ๊ะเอ๋ หากทำสัก 2 สัปดาห์แล้ว ลูกยังไม่ค่อยสนใจมองเลย

ลองปรึกษาคุณหมอเกษณี สมิติเวชศรีนครินทร์ดูนะคะ
กิ่งแก้ว

Re: ขอคำปรึกษา น้องพุฒิค่ะ

โพสต์โดย ppp » เสาร์ 25 ก.พ. 2012 4:40 pm

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะสําหรับคําแนะนำ ไม่เคยให้ดูทีวีเลยค่ะ ส่วนเล่นคนเดียวเฉพาะเวลาแม่ต้องเข้าห้องน้ํา จะลองศึกษา floortime และนําไปเล่นกับลูกค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย ppp เมื่อ อาทิตย์ 04 มี.ค. 2012 12:22 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ppp

โพสต์โดย ppp » อาทิตย์ 04 มี.ค. 2012 11:12 am

เรียนอาจารย์กิ่งแก้ว

สัปดาห์ที่ผ่านมาค้นหาข้อมูลและอ่านบทความ FT หลักๆก็ในเว็บนี้ค่ะ เริ่มต้นนำไปเล่นกับลูกโดยเริ่มขั้นที่ 1-2

หลังจากลูกตื่นก็จะทักทายเล่นจ๊ะเอ๋ ปูไต่ๆ จั๊กกะจี้ กันค่ะ เมื่อก่อนก็เล่นแต่เล่นแบบธรรมดา แต่เดี๋ยวนี้เล่นให้สนุกสุดๆเลยค่ะ คอยพูดไปด้วยเล่นไปด้วย เช่น แม่กำลังจะเข้าไปแล้วนะ ใกล้เข้าไปแล้วนะ ถึงแล้วนะ ทำเสียงสูงๆต่ำๆ ทำหน้าประหลาดๆ แล้วก็จั๊กกะจี๋็ ประมาณนี้นะคะ เล่นอุ้มเค้าชูสูงๆ เค้าก็จะหัวเราะดังมาก ชอบใจค่ะ รู้สึกว่าเล่นกันสนุกขึ้นมากๆค่ะ และเปลี่ยนวิธีเล่นกับลูกอีกหนึ่งอย่างค่ะ เมื่อก่อนแม่จะพาเค้าไปเล่นของเล่นชิ้นนั้นชิ้นนี้ ของบางอย่างก็ไม่ให้เล่น เช่น ตะกร้าผ้า แต่เดี๋ยวนี้อะไรที่ลูกเล่นอยู่แม่ตามเข้าไปเล่นด้วยค่ะ แต่ยังคำนึงถึงความปลอดภัย บางอย่างอันตรายก็ไม่ให้เล่นจริงๆ เดี๋ยวนี้ลูกอยากเล่นตะกร้าผ้า คลานเข้าไปหา แม่ก็คลานไปเล่นด้วย รื้อผ้าเข้ารื้อผ้าออก เอาตะกร้ามาครอบหัวแม่ เล่นกันได้นานเลยค่ะ

เดี๋ยวนี้เรียกแล้วหันง่ายขึ้นเยอะค่ะ มองแม่ได้นานขึ้น รู้สึกว่าคลายความกังวลไปมากทีเดียว

ยังไงจะหาความรู้เพิ่มเติม และนำไปใช้อย่างสม่ำเสมอค่ะ
ppp

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 04 มี.ค. 2012 3:41 pm

ยินดีด้วยค่ะ

เมื่อเล่นสนุกเป็นแล้ว เริ่มใส่อุปสรรคได้เลยนะคะ

อย่าเพิ่งหยุด จนกว่าจะตื๊อด้วยภาษาการได้อย่างต่อเนื่องนาน ๆ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ