ลูกพัฒนาการช้า

ลูกพัฒนาการช้า

โพสต์โดย sansana » พฤหัสฯ. 13 มิ.ย. 2013 4:13 pm

สอบถามผู้เชี่ยวชาญค่ะ
ลูกสาวอายุ 1 ขวบกับ 10 เดือน แต่ยังนั่ง ยืนหรือเดินไม่ได้ค่ะ แต่เป็นเด็กอารมณ์ดี ยิ้มเก่ง เล่นเก่ง
พูดได้แค่ ปาปา หม่ำๆๆ
คุณแม่สังเกตุอาการเจอตั้งแต่น้อง 6 เดือนคือน้องไม่ยืนตรงขาเหยียบพื้นเหมือนเด็กคนอื่น
น้องจะตัวนิ่ม และงอตัวตลอกเวลา แต่ปล่อยลงกับพื้นน้องจะคว่ำทันที น้องคว่ำได้ตั้งแต่อายุ 3 เดือน
พลิกหงายได้อายุประมาณ 5 เดือน คืบได้ตอนอายุ 6-7 เดือน จากนั้นเป็นต้นมาก็ทำได้แค่คืบค่ะ
มือสามารถหยิบ จับ ของเข้าปากกินเองได้ (เป็นพวกผลไม้หรือขนม แต่ใช้ช้อนตักข้าวเข้าปากไม่ได้)
ตบมือได้แต่ไม่นาน คุณแม่รักษาน้องมาอย่างต่อเนื่องจนถึงปัจจุบันรักษาที่โรงพยาบาลเด็ก
ตรวจตาปกติ หูก็ปกติค่ะ และก็ีหารทำ CT แสกนไปรอบนึง พบคลื่นชักในสมอง สองฝั่ง
หมอให้ยามากินคุมชัก 30 วัน (ยังไม่ครบ 30 วัน นัดอีกที 20-6-56 ) หมอยังไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นอะไร
ไม่ทราบสาเหตุที่เป็น อยากเรียนถามท่านที่มีประสบการณ์ตรง ว่าจากที่เล่าคร่าวๆน้องมีอาการในกลุ่มไหน
จะได้รักษาถูกจุด และขอแบบฟอร์มเพื่อนัดวันพบหมอของที่นี่ด้วยค่ะ
sansana

Re: ลูกพัฒนาการช้า

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 13 มิ.ย. 2013 7:16 pm

เมื่อคุณพาลูกไปพบแพทย์แล้ว ตรวจอะไรหลายอย่างแล้ว แพทย์บอกว่ายังไม่ทราบ

เราทุกคนในเว้ปนี้ก็คงจะไม่ทราบเหมือนกันนะคะ

การบริการในเว็ปนี้ คือการตอบข้อข้องใจเรื่องวิธีพัฒนาการเด็กออทิสติก ในกรณีที่ทราบการวินิจฉัยมาแล้ว

เราคงไม่สามารถให้การวินิจฉัย หรือให้ความเห็นเรื่องการวินิจฉัยได้นะคะ

ต้องขออภัยด้วยค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ