ขอคำปรึกษา ให้สมาชิกใหม่ด้วยค่ะ

Re: ขอคำปรึกษา ให้สมาชิกใหม่ด้วยค่ะ

โพสต์โดย Supa » อาทิตย์ 28 ก.ค. 2013 12:25 pm

ขอบคุณ คุณ krongkarn ,ta mom มาก ๆ ค่ะ เมื่อวานพาน้องไปพบครูติ๋งที่ขอนแก่นมาค่ะ ครูบอกว่า พ่อแม่ ต้องแอคติ้งมาก มาก มากกว่านี้อีกหลายเท่าเลยค่ะ เริ่มรู้วิธีการเล่น การเข้าหาลูก รู้จักจังหวะว่าตอนนี้ลูกต้องการอะไรค่ะ เมื่อก่อนก็เล่นแต่เราไม่ได้อ่านท่าทีของลูกว่าเป็นอย่างไร เวลาลูกโกรธก็พาไปเล่นอย่างอื่นแทนการปลอบลูกค่ะ เห็นการเล่นของครูติ๋งแล้วทำให้ต้องคิดใหม่ทำใหม่แล้วค่ะ ทีนี้คงจะพอมาถูกทางบ้างแล้วหลังจากหลงอยู่นาน ;)
Supa

Re: ขอคำปรึกษา ให้สมาชิกใหม่ด้วยค่ะ

โพสต์โดย ta-mom » อาทิตย์ 28 ก.ค. 2013 5:05 pm

ดีใจด้วยค่ะ สู้ๆ ค่ะ
ta-mom

โพสต์โดย Supa » ศุกร์ 02 ส.ค. 2013 5:28 am

ตอนนี้พยายามเล่นกับน้อง โดยใส่ over acting มาก ๆ ค่ะ น้องก็สนุกกว่าเดิมค่ะ มีมาชวนแม่เล่นบ้าง แต่เรามักจะเล่นกันสามคนแม่ลูกค่ะ แม่ พี่ปริม น้องกันต์ ลูกสาวติดแม่มากค่ะ ไม่ยอมอยู่กับคนอื่นเลยค่ะ แม่ก็เลยไม่ค่อยมีโอกาสเล่นกับน้องกันต์ แบบสองต่อสองเลยค่ะ อันนี้ผิดหลักฟลอร์ไทม์หรือเปล่าคะ เพราะเล่นกันสามคนดูเหมือนว่าน้องกันต์จะไม่จดจ่อเหมือนเล่นสองคนค่ะ เพราะตามความเข้าใจคือต้องเล่นให้น้องติดใจ สนใจ จดจ่อ แล้วค่อยเล่นกับคนอื่นค่ะ
Supa

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 02 ส.ค. 2013 8:48 am

คุณแม่บอกมาว่าไม่มีเวลาเล่นเดี่ยวกับน้อง จำเป็นต้องเล่นพร้อมกันสองคน ผิดหรือเปล่า

ถ้าดิฉันตอบว่าผิด คุณแม่จะทำยังไงล่ะคะ จะเลิกเล่นหรือ ?

คำตอบของดิฉัน คือ อย่างนี้ค่ะ

ไม่มีอะไรผิดในการเล่นแบบฟลอร์ไทม์

มีแต่ถูกมาก กับถูกน้อย

ดิฉันอยากให้คุณแม่ทบทวนจนแน่ใจว่า คุณแม่ไม่มีเวลาเล่นเดี่ยวจริง ๆ ไม่มีคนอื่นช่วยเล่นกับลูกคนโตจริง ๆ

ถ้าคำตอบยังออกมาว่าไม่มี คุณแม่จำเป็นต้องเล่นทีเดียวสองคน ก็แปลว่าต้องทำค่ะ

ทำได้แค่ไหน ก็แปลว่าทำได้แค่นั้นค่ะ

การเล่นฟลอร์ไทม์คู่ ใช้ทักษะที่สูงกว่ามาก ได้ประโยชน์ในการสร้างฐานด้านการรับรู้ความรู้สึก และการสื่อภาษากายนิดหน่อย

แต่จะหวังให้ต่อยอดด้านการสื่อสารนั้นยากค่ะ โดยเฉพาะผู้เริ่มต้นใหม่ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Supa » ศุกร์ 02 ส.ค. 2013 9:42 am

ขอบคุณค่ะที่ช่วยแนะนำ คุณแม่ก็คิดเหมือนกับ อ.กิ่งแก้วค่ะ เพราะเวลที่แม่เล่นกับน้องแบบสองต่อสอง เราจะได้สื่อสารกันมากกว่าค่ะ เวลามีพี่เล่นด้วยแม่ก็ต้องสื่อสารกับพี่ น้องพร้อมกัน น้องไม่สนใจแม่เลยค่ะ รู้สึกใจเสียมาก ๆ ค่ะ แต่จะพยายามหาทางแก้ปัญหาต่อไปค่ะ
Supa

โพสต์โดย Supa » อังคาร 06 ส.ค. 2013 8:28 am

ตอนนี้เริ่มตื๊อ ยื้อในบางสถานการณ์ค่ะ เลยโพสต์มาขอคำแนะนำค่ะ แม่นอนเล่นกับน้องในห้อง น้องกันต์อยากได้ของบนหลังตู้
น้องกันต์ : มาดึงมือแม่ให้ลุกขึ้น
แม่ : แม่ขยับตัวนิดหน่อย แต่ยังนอนอยู
น้องกันต์ : ผลักแม่ ส่งเสียงอือ อือ
แม่ : นอนคว่ำ
น้องกันต์ : ดึงมือแม่พร้อมส่งเสียงโวยวาย
แม่ : ลุกนั่ง น้องกันต์จะไปไหนครั
น้องกันต์ : กอดคอแม่
แม่ : ยืนขึ้น น้องกันต์จะไปข้างนอกหรือครับ
น้องกันต์ : กอดคอแม่นิ่งอยู
แม่ : นั่งลง ไม่ไปข้างนอกหรือครั
น้องกันต์ : ร้อง อือ อือ กอดคอแม่แน่
แม่ : ยืนขึ้น พาลูกไปที่หน้าต่าง น้องกันต์อยากดูอะไรน๊า มีตัวอะไรอยู่ข้างนอกเหรอลู
น้องกันต์ : ดูแป๊บนึง แล้วโน้มตัวไปทางตู้ อือ อื
แม่ : พาน้องกันต์ไปที่ประตูอีกรอบ จะไปข้างนอก แม่ทำท่าเปิดประต
น้องกันต์ : โน้มตัวไปที่ตู้ร้องอืออ้า โวยวา
แม่ : พาน้องไปใกล้ ๆ ตู้
น้องกันต์ : ปีนแม่หยิบของหลังตู้
แม่ : น้องกันต์หาอะไรครับ
น้องกันต์ : หยิบลูกอมมาหนึ่งเม็ด แล้วก็กินลูกอม ไม่สนใจแม่เลย
แม่จะตื๊อแบบนี้เกือบทุกครั้งที้น้องอยากได้ของหลังตู้ แต่แม่รู้สึกว่าตื๊อแบบเดิม น้องอาจจะจับทางแม่ได้ แม่คิดไม่ออกค่ะ ว่าจะตื๊อให้สนุกทำอย่างไร
Supa

โพสต์โดย Supa » พฤหัสฯ. 08 ส.ค. 2013 10:13 am

ตอนนี้โดนหวัดเล่นงานทั้งบ้านเลยค่ะ น้องกันต์ไม่สบาย เลยสนใจแม่เป็นพิเศษค่ะ
แม่มีข้อสังเกตุบางอย่างค่ะ เมื่อก่อนตอนกลางคืนน้องกันต์นอนง่าย กิจมแล้วก็หลับเลย แต่ทุกวันนค้เดินรอบห้อง พูดภาษาต่างดาว แล้วชอบมองไฟแอร์ค่ะ วิ่งมาดูใกล้ ๆ แล้วก็วิ่งถอยหลัง
นอนลง แล้วก็ลุกขึ้นมาดูอีก เป็นแบบนี้หลายรอบค่ะกว่าจะหลับ แม่ไม่แน่ใจว่าเขากลัวหรือเปล่า แม่ไม่แน่ใจก็เลยปลอบน้อง น้องกันต์กลัวไฟหรือเปล่าครับ ไม่ต้องกลัวนะ แม่อยู่นี่
Supa

โพสต์โดย Supa » เสาร์ 10 ส.ค. 2013 10:04 am

สงสัยเรื่องการงดนมวัวค่ะ พอดีได้อ่านเรื่องพ่อน็อตกับน้องภู เพิ่งทราบว่านมวัวมีผลต่อเด็กค่ะ ว่าจะลองให้น้องกันต์งดนมวัวบ้างค่ะ เลยอยากทราบว่าพ่อ แม่ ft ส่วนใหญ่ให้ลูกงดนมวัวหรือเปล่าคะ ถ้างดนมวัว ให้ทานนมอะไรแทนคะ ชื่อผลิตภัณฑ์อะไร ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ปล. น้องกันต์ยังไม่นิ่งเลยค่ะ
Supa

โพสต์โดย ta-mom » อาทิตย์ 11 ส.ค. 2013 4:33 pm

ทานข้าวได้หรือยังคะ ถ้าทานข้าวได้เยอะอาจจะลองไม่ให้นม ให้แต่น้ำหรือน้ำผลไม้แทน หรือลองให้ทานนมถั่วเหลืองดูค่ะ

ส่วนตัวไม่ได้งดค่ะ เพราะเคยลองแต่ไม่แตกต่าง (ลองตอนยังไม่นิ่ง ก็ยังไม่นิ่งเหมือนเดิม) เน้นทำฟลอร์ไทม์ให้ถูกจุด เกาให้ถูกที่คัน ค่ะ
ta-mom

โพสต์โดย not510tp » อังคาร 13 ส.ค. 2013 2:58 pm

จากประสบการณ์ที่ผ่านมาของผม การงดนมวัว ช่วยลดการกระตุ้นตัวเองในรูปแบบต่างๆของลูกได้จริง

และก็จากประสบการณ์ที่ผ่านมาอีกนั่นแหละ ทำให้เชื่อว่า ไม่ได้มีแค่นมวัวเท่านั้นที่มีผลกับลูกของผม

และถึงแม้ว่า เราจะงดนมวัวและสารอาหารอื่นๆ ที่ส่งผลกับลูกของเราไปแล้ว ก็ใช่ว่าลูกของเราจะสื่อสารกับเราได้เหมือนเด็กทั่วไปทันที

ใช่ว่าเค้าจะนิ่งและเชื่อฟังเราอย่างเข้าใจทุกอย่าง มันเป็นเพียงแค่ตัวช่วยเสริม ให้งานของเราดูเหมือนไม่หนักมากมายนัก

ส่วนที่คุณแม่ถามว่าถ้าไม่กินนมวัว แล้วให้กินนมอะไร ตอนที่เลิกนมวัวของน้องภู ผมให้กินนมไวตามิ้ลทูโกอินแบล็ค (เจ)

แต่ปัจจุบันให้กินนม วีฟิต รสข้าวกล้องงอก 7 ชนิดครับ (ปัจจุบัน งดขนมกรุบกรอบทุกชนิด และงดของกินทุกอบ่างที่มีส่วนผสมของแป้งสาลีด้วย)

ในช่วงที่เริ่มงดนมวัวของน้องภูนั้น เริ่มตั้งแต่ตอนเค้า เกือบๆจะ 2 ขวบครับ

และปัญหาที่ตามมาคือ ความผอมครับ เพราะปกติก็กินยากอยู่แล้ว พองดนมวัวอีก ยิ่งผอมไปหญ่

ตั้งแต่ 2 ขวบ จนถึง 6 ขวบ มีช่วงที่ให้กลับไปกินนมวัวอยู่หลายช่วง แต่สุดท้ายก็ให้งดอยู่ดี

ถ้าการงดนมวัวหรือของกินบางอย่าง สร้างความเครียดและความกังวลให้พ่อแม่ (เช่นลูกผอมไปแล้ว กลัวลูกไม่แข็งแรง) ก็ต้องเอาแค่พอดีๆนะครับ

ที่สำคัญ หลักฟลอร์ไทม์นั้นขาดไม่ได้เลยเด็ดขาดครับ ทางหลักคือฟลอร์ไทม์ครับ
not510tp

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ