ขอคำปรึกษา ให้สมาชิกใหม่ด้วยค่ะ

Re: ขอคำปรึกษา ให้สมาชิกใหม่ด้วยค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 30 มิ.ย. 2013 9:47 am

คุณแม่เคยยิ้มคนเดียวมั้ยคะ
กิ่งแก้ว

Re: ขอคำปรึกษา ให้สมาชิกใหม่ด้วยค่ะ

โพสต์โดย ta-mom » อาทิตย์ 30 มิ.ย. 2013 11:10 am

แวะมาให้กำลังใจค่ะ

คุณแม่ลงมือจีบน้องมานานแค่ไหนแล้วคะ ? ลองดูเคสดิฉันหน่อยไหมคะเผื่อจะมีแรงฮึด

ดิฉันใช้เวลาเกือบหนึ่งปีค่ะ ตอนแรกทำยังงัยก็ไม่คลิก ไม่โดนใจ เหมือนจะใช่ แต่ก็ไม่ใช่ อยู่นาน ขนาดครูพบเองยังออกปากว่า คุณแม่เจอเคสยากซะแล้ว ฟังดูแล้วก็ท้อแท้เลยค่ะ

ทีนี้เอาใหม่ การที่เรานำลูกเล่น ก็เป็นสิ่งดีค่ะ แต่มันไม่ใช่ความต้องการที่แท้จริงของเค้า มันเป็นความต้องการของเราต่างหาก

เราต้องการชวนเล่น ต้องการให้เค้าสนุก เพื่อเค้าจะได้ติดเรา ใช่ไหมคะ

สำหรับดิฉัน มันไม่ใช่ค่ะ เราต้องขอเข้าไปในโลกส่วนตัวเค้าให้ได้ก่อน เราต้องยอมรับ "อย่างจริงใจ" ในสิ่งที่เค้าชอบให้ได้ก่อน เค้าถึงจะยอมออกจากโลกของเค้ามาหาเราบ้าง

ลูกดิฉันชอบหนังสือ เราก็หนังสือด้วย แรกๆ เค้าไม่สนเราหรอกค่ะ แต่หลายวันหลายเดือนเข้า เค้าก็สนเราค่ะ

ลูกคุณแม่เล่นทราย ก็ขอให้เล่นทรายไปกับเค้าด้วย คุณแม่มีหน้าที่เรียกร้องความสนใจจากเค้า ทำสีหน้า น้ำเสียงให้สดใสไว้ก่อน เค้าจะสนเราไหม เค้าจะตัดสินใจเองค่ะ

วันนี้ไม่สน วันพรุ่งนี้ยังมี พยายามเข้าค่ะ อย่าให้ต้องเสียเวลามากอย่างดิฉัน

อ้อ อีกอย่าง เสน่ห์ของฟลอร์ไทม์ คือ ไม่มีอะไรเป็นคำตอบสำเร็จรูป ทุกอย่างยืดหยุ่นปรับเปลี่ยนได้หมด คุณแม่ต้องรู้โปรไฟล์ลูกของคุณแม่ดีที่สุด และคุณแม่ก็ต้องเรียนรู้ ที่จะเอาหลักการมาประยุกต์ให้เข้ากับลูกของคุณแม่เอง (ดังจะเห็นได้ว่า อาจารย์กิ่งแก้วหรือพ่อแม่ต้นแบบท่านอื่น ไม่เคยมีใครบอกคำตอบสำเร็จรูปเลยซักคน)

หลักการที่เป็นหัวใจของฟลอร์ไทม์ คือ "สัมพันธภาพ สื่อสาร คิด"

ก่อนจะสื่อสาร สัมพันธภาพ "ที่แน่นแฟ้นพอ" จะต้องมาก่อน

ก่อนจะคิดแก้ปัญหา ต้องมี การสื่อสาร จากลูกก่อน และภาษาท่าทาง จะต้องมาก่อนภาษาพูด

ถ้าคุณแม่ติดขัดที่ว่า ลูกยังไม่สื่อสาร ก็ขอให้กลับไปที่จุด start คือ สร้างสัมพันธภาพที่แน่นแฟ้น ให้ได้ก่อน ไม่เสียเวลาหรอกค่ะ (ถ้าเมื่อไหร่ ลูกมาชวนเราเล่นได้ นั่นละ่คะ คุุณแม่ก็ค่อยไปส่งเสริมขั้น "สื่อสาร" กับเขา พอสื่อสารได้คล่อง ค่อยฝึกการคิดแก้ปัญหาให้เขา เป็นลำดับไปค่ะ)

ว่าจะตอบนิดเดียว พิมพ์ซะยาวเลย ขออภัยค่ะ
ta-mom

โพสต์โดย Supa » อาทิตย์ 30 มิ.ย. 2013 11:37 am

ขอบคุณมากค่ะ แม่คงใจร้อนเกินไปค่ะ จะพยายามตื๊อต่อไปค่ะ สักวันเขาคงใจอ่อนหันมาสนใจแม่
Supa

โพสต์โดย krongkan » จันทร์ 01 ก.ค. 2013 4:56 pm

ขออนุญาตช่วยตอบบ้างนะคะ ตอนนี้คุณแม่น่าจะกำลังจดจ้องพฤติกรรมและทำให้ไม่มั่นใจว่าสิ่งที่ทำอยู่และกำลังจะทำต่อไปนั้น
ถูกต้องหรือเปล่า ซึ่งเป็นปกติของคนที่ยังมองภาพรวมไม่เป็นค่ะ ก็แค่ถ้ารู้สึกว่าอยู่กับลูกแล้วมีความสุข อยู่กับลูกแล้วมีความสุข
ก็ทำต่อไปเถอะค่ะ นั่นแหละคำตอบที่ถูกต้องที่สุด ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็ค่อยๆ เรียนรู้ไปทีละเล็กทีละน้อย แต่อยากบอกให้คุณแม่
มั่นใจว่าเส้นทางนี้สั้นที่สุดและตรงที่สุดและที่สำคัญดีที่สุดสำหรับเด็กๆ ค่ะ
krongkan

โพสต์โดย Supa » อังคาร 02 ก.ค. 2013 2:16 pm

การเล่นกับลูกให้สนุกนั้นยากจังเลยค่ะ แล้วเล่นตามลูกให้สนุกนี่ก็ยังไม่คลิกกันเลยค่ะ แต่ก้พยายามต่อไปสักวัน แม่กับลูกคงเข้าใจกันมากขึ้นสนุกกันมากขึ้นค่ะ ทุกคำตอบ คำแนะนำ เป็นกำลังใจชั้นดีของแม่เลยค่ะ ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ
Supa

โพสต์โดย Supa » เสาร์ 06 ก.ค. 2013 1:14 pm

ตอจี้ลูกชายเริ่มติดแม่มากขึ้น ชอบเดินมาหา มาให้อุ้ม บ่อยขึ้น แต่ตอนนี้เกิดศึกชิงแม่ระหว่าพี่กับน้องค่ะ พี่สาวน่าจะกลัวแม่รักน้องมากกว่า แกล้งน้องค่ะ ติดแม่ทั้งพี่ทั้งน้อง แม่พยายามสอนพี่ให้รักน้องมาตลอดแต่ไม่สำเร็จค่ะ การทำกิจกรรมทุกอย่างต้องมี แม่ พี่ น้อง ทุกครั้ง แม่จะฝึกให้น้องตัวต่อตัวไม่ได้เลยค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะว่าจะทำอย่างไรดี บางทีแม่เครียดจนอยากไปพบจิตแพทย์ก็มีค่ะ
Supa

โพสต์โดย Supa » พฤหัสฯ. 11 ก.ค. 2013 9:25 am

ตอนนี้น้องกับชอบให้แม่อุ้มมาก ๆ เวลาแม่อุ้มก็จะปืนตัวแม่ (เหนื่อยมากค่ะ) บางทีก็อุ้ม กอดกันเฉย ๆ อุ้มเดินดูอะไรไปเรื่อย ๆ ถ้าเจอสิ่งที่เขาชอบก็จะดิ้นลงค่ะ ตอนนี้เริ่มสนใจสิ่งแวดล้อมบ้างแล้ว แตยังไม่จดจ่อค่ะ เราต้องเล่นจนกว่าน้องจะจดจ่อใช่ไหมคะ แล้วค่อยไปตื๊อ ยื้อ แกล้งงง

ปล.ตอนนี้น้องยิ้มเก่งขึ้นค่ะ
Supa

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 11 ก.ค. 2013 10:35 am

อยากรู้ว่าตื๊อได้หรือยัง ก็ลองดูสิคะ ถ้าได้ ก็ทำไปเลยค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย ta-mom » พฤหัสฯ. 11 ก.ค. 2013 10:53 am

ถึงจะเหนื่อยก็อุ้มไปเถอะค่ะ เดี๋ยวพอถึงเวลา เค้าก็ไม่ให้เราอุ้มแล้ว ลูกดิฉัน 20 โล ยังอุ้ม ยังขี่หลังปุเลงๆ อยู่เลย แม่กับพ่อกล้ามแข็งโป๊ก

เรื่องยื้อ ลองดูตามที่คุณหมอว่าก็ได้ค่ะ อืม เรียกว่า "หน่วงเวลาความต้องการ" ดีกว่า

เช่น อยากอุ้ม ก็ยังไม่อุ้มทันที ยึกยักสักนิดหน่อยให้เขายืนยันความต้องการมา อยากลง ก็ยังไม่ปล่อยทันที หน่วงให้ช้าลง จนเขาเอะใจว่า "เอ๊ะ ทำไมไม่ปล่อย" อาจมีมองหน้าเรา เราก็ค่อย "ลงเหรอ" ถ้าลูกแสดงการตอบรับ อาจจะเป็นพยักหน้า หรือร้อง หรือดิ้นอีก ก็ค่อยบอก "อ่อ จะลง" แล้วค่อยปล่อยลง

กะจังหวะดีๆ นะคะ แรกๆ ยื้อใหม่ๆ ร้องแน่ๆ ค่ะ

สู้ๆๆๆๆ ค่ะ
ta-mom

โพสต์โดย Supa » พฤหัสฯ. 11 ก.ค. 2013 1:06 pm

วันนี้จะลองตื๊อ ยื้อดูค่ะ หน่วงเวลาเพื่อให้เขาแสดงความต้องการค่ะ อีกคำถามค่ะเห็นพ่อแม่ที่ทำ floortime ส่วนใหญ่มีเวลาอยู่กับลูกทั้งวันค่ะ มีพ่อแม่ที่มีเวลา 3-4 ชม. ใช้ floortime ฝึกลูกแล้วลูกพัฒนาใกล้เคียงเด็กปกตินี่มีบ้างไหมคะ แม่ท้อตรงที่ไม่ค่อยมีเวลาให้ลูกค่ะ
Supa

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ